ผู้เขียน หัวข้อ: === น้ำมันของ ปตท. มันห่วยอย่างไรครับ? (ถามเพราะไม่รู้จริงๆ) ===  (อ่าน 27292 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
เห็นมีแต่คนเกลียด ปตท. เพราะว่า น้ำมันห่วย
ผมมีข้อสงสัยครับ

-แล้วมันห่วยยังไงครับ?  ใครก็ได้ช่วยอธิบายให้ผมที
-น้ำมันที่ปั้มไหนที่คุณภาพดีครับ?

ปล. ผมไม่ได้อยู่ในวงการรถยนต์ แต่ชอบรถยนต์
ก็เลยอยากหา "ความรู้" ไว้น่ะครับ
(ไม่ได้ตั้งกระทู้ เพื่อทำลายชื่อเสียงใครนะครับ ถามเพื่อเอาความรู้ครับ)
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ใช้แล้วน้ำมันหมดเร็วครับ แถมเครื่องเหมือนจะแรงน้อยลงด้วย

เคยจับระยะวิ่งขึ้นเหนือ น้ำมัน ปตท. เต็มถังหมดเร็วกว่าน้ำมันของ shell

ส่วนตัวใช้แค่ของ shell กับ caltex แค่2ปั้มครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมใช้ดีเซลนะ รถเก่าแล้วหละเติม
ปตท. เสียงเครื่องดัง น้ำมันหมดเร็ว
ตอนนี้เติมอยู่ ปั้๊มตราหอย กับ ปั๊มสีเขียว

ออฟไลน์ 6162002

อยู่ที่ปั๊มนั้นๆด้วยครับ แถวบ้านผม เติมเบนซินที่เชลล์ จะได้ดีเซลปนไปด้วย ปัจจุบัน เจ๊งไปเรียบร้อย ส่วนEsso ซื้อน้ำมันก๊าซ ได้โซฮอล์91ติดมาด้วย   
ถ้าเจอแบบคุณภาพใกล้เคียงจากโรงกลั่น มันก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ  แต่ ปตท. ไม่มีโรงกลั่นของตัวเอง คุณภาพก็ Vary ไปตามที่ตามเวลา

ออฟไลน์ Nuttie

ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน

อ่านหลายๆความเห็นแล้วก็คงจะจริง เพราะส่วนใหญ่บอกเป็นเสียงเดียวกันหมดเลย

ผมว่าถ้า ปตท. พยายามทำให้น้ำมันแบรนด์ตัวเองมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ เอาให้ทัดเทียมกับแบรนด์อื่นๆ

ยังไงๆ คนไทยผมว่าก็ยังอยากใช้ของไทยอยู่ดีแหละครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ถ้าเป็นปั้มไทย ผมเติมแต่บางจากครับ  8)

แต่ส่วนใหญ่เดี้ยวนี้ตราดาวสะส่วนมาก เพราะใกล้ที่ที่ขับผ่านบ่อยๆ

ปั้ม ปตท ผมมีไว้ทำสามอย่าง คือ กด ATM ซื้อของในจิฟฟี่หรือ 7-11 ไม่ก็เข้าไปธุระส่วนตัว...

ลองเติมก็จะรู้ครับ บางคนเขาว่าอุปทาน แต่ผมว่าไม่ล่ะ ลองจับ km/l ดูทีไรก็แย่กว่าของค่ายอื่นอยู่ร่ำไป

ออฟไลน์ jones

ก็เรื่องคุณภาพ ส่วนประสม ประมาณนี้น่ะครับ มันห่วยแตกกว่าเจ้าอื่นๆ แล้วจากที่สังเกตมาคือถ้าเติมแล้วรถมันอืดกว่าปกติ หมดเร็วกว่าด้วย(ในราคาเท่าป้ำคู่แข่ง) เครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่เติมเด็ดขาด

ปตท นี่อย่างที่ว่าแหละครับ ผมเข้าไปขี้ เยี่ยว ซื้อหนมที่7 11 พักรถ เท่านั้นครับ ไม่เติมน้ำมันเด็ดขาด นอกจากหาป้ำอื่นไม่ได้จริงๆ

ที่เติมหลักๆก็ เชลล์ บางจาก คาวเท็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 14:16:07 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Satanic za'

ก็เรื่องคุณภาพ ส่วนประสม ประมาณนี้น่ะครับ มันห่วยแตกกว่าเจ้าอื่นๆ แล้วจากที่สังเกตมาคือถ้าเติมแล้วรถมันอืดกว่าปกติ หมดเร็วกว่าด้วย(ในราคาเท่าป้ำคู่แข่ง) เครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่เติมเด็ดขาด

ปตท นี่อย่างที่ว่าแหละครับ ผมเข้าไปขี้ เยี่ยว ซื้อหนมที่7 11 พักรถ เท่านั้นครับ ไม่เติมน้ำมันเด็ดขาด นอกจากหาป้ำอื่นไม่ได้จริงๆ

ที่เติมหลักๆก็ เชลล์ บางจาก คาวเท็กครับ

ไม่รุ้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่านะ

แต่ว่า เติมเชลล์กับคาลเทคแล้วรู้สึกว่าวิ่งได้ดีกว่า แล้วก็หมดช้ากว่าจริงๆ(ความรุ้สึกนะ)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
PTT มีปัญหาคุณภาพน้ำมันจากสาเหตุหลัก

1 ไม่สามารถควบคุม คุณภาพส่วนผสม น้ำมันปาล์ม และเอธานอล ให้คงที่ เนื่องจากใช้ supplier หลายโรงงาน
2 ไม่สามารถคุมสถานีบริการที่ใช้ brand PTT ได้เด็ดขาด  บางปั๊มจัดซื้อน้ำมันจาก jobber ซึ่งเป็นผู้ค้าส่ง มาจำหน่ายในปั๊ม  น้ำมันเหล่านี้อาจไม่มี additive เลย แต่ราคาถูกกว่าที่ซื้อจาก PTT

ออฟไลน์ wut get real

-เติม ptt หลายต่อหลายรอบ ตอนแรกเหมือนคิดไปเองแต่ตอนนี้มั่นใจ 1ล้านเปอร์เซ็น ว่าอัตราสิ้นเปลืองมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ
-เติม shell ฟิวเซฟ หลายต่อหลายรอบ อัตราสิ้นเปลืองยังดีกว่าเลยอะครับ หรือแม้แต่เติม esso ก็ยังดีกว่า ptt อะครับ
เลยเข้าใจและว่า ptt พลังไทยเพื่อพวกเดียวกันเองจริงๆ
ปล.ยี่ห้ออื่นเติมน้ำมันแถมน้ำแต่ทำไมยี่ห้อคนไทยแท้ๆเติมเป็น 1000 ยังมะได้อะไรแถมเลยง่ะ เห้อ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ phatkung

อยู่ที่ปั๊มนั้นๆด้วยครับ แถวบ้านผม เติมเบนซินที่เชลล์ จะได้ดีเซลปนไปด้วย ปัจจุบัน เจ๊งไปเรียบร้อย ส่วนEsso ซื้อน้ำมันก๊าซ ได้โซฮอล์91ติดมาด้วย   
ถ้าเจอแบบคุณภาพใกล้เคียงจากโรงกลั่น มันก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ  แต่ ปตท. ไม่มีโรงกลั่นของตัวเอง คุณภาพก็ Vary ไปตามที่ตามเวลา

ปตท. มีโรงกลั่นเป็นของตัวเองทั้งสิ้น 3 โรงครับ คือ AR1 AR2 และ AR3 รวมทั้งโรงกลั่นในเครือปตท. คือ Thai oil  และ IRPC ซึ่งปตท.ถือหุ้นใหญ่ครับ

ส่วนปั๊มที่ไม่มีโรงกลั่นเป็นของตัวเองกลับเป็นปั๊มตราหอยครับ แต่ดันเติมสาร Additive ดีและควบคุมคุณภาพในการขนส่งและการจัดเก็บได้ดี

จึงทำให้มีคุณภาพที่คงเส้นคงวามากกว่าปตท.ที่ไม่แน่ใจว่าปล่อยปะละเลยหรือว่าทำได้ดีแค่นี้น่ะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

คนขับรถส่งน้ำมันที่มาส่งให้ที่บ้านบอกว่าว่าเติมดีเซล PTT เติมB5 เชลยังรู้สึกดีกว่า.......คิดกันเองนะครับ  :o

ออฟไลน์ Larry

เท่าที่อ่านมาก็เป็นเสียงจากผู้ใช้งานนะครับ ผมชักจะหวั่นๆ แล้วแหละ เพราะที่มหาสารคาม ทางเข้า ม.ใหม่ มีอยู่ปั๊ม ปตท. ปั๊มเดียว แล้วจะบอกว่าทั้งเมืองสารคามอันเล็กกระจิดริดมีแต่ปั๊ม ปตท. ครับ 3-4 ปั๊ม บางจากมี 1 คาลเทค 1 ซึ่งมีแต่ปั๊มเล็กๆ ตอนนี้ ปตท. ดูเหมือนจะน่าเชื่อถือกว่า คนเลยเติมกันเยอะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะเอาไงดีล่ะ ต้องขับมอไซด์ฮ้างๆ 10 กว่ากิโลเพื่อไปเติมบางจากดีมั๊ยน๊า แต่...ก็ไม่แน่ใจว่าบางจากที่มีนั้น มันจะดีแค่ไหนเพราะเห็นมันเปลี่ยนป้ายไปรอบนึ่ง แต่สีเขียวเหมือนเดิม ตอนท้ายก็ใส่คำว่าบางจากอีก

มหาสารคามไม่มีตัวเลือกให้เติมเลยคร๊าบบบ ใครก็ได้มาเปิดปั๊มเพิ่มหน่อย

:'(

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ลองแล้วเก็บข้อมูลอยู่หลายเดือน พบว่าน้ำมัน PTT วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า บางจาก จริงๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวเติมตราดาวครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
แรก ๆ ผมก็ไม่ได้สนใจเหมือนกันครับ คิดว่าเติมปั๊มไหนก็เหมือนกัน เมื่อก่อนเคยเติม B5 ขอ ปตท. ตลอด ตั้งแต่ออกรถใหม่มาเมื่อเดือน ก.พ. 52 แต่พอใช้ไป ศึกษาไปตามเว็บบอร์ดหลาย ๆ แห่ง ก็เห็นเค้าว่ากันว่า ปั๊มอื่นดีกว่า เมื่อก่อนก็คิดอยู่เหมือนกันว่ามันจะแตกต่างอะไรนักหนา จนได้ลองจากปั๊มอื่น ๆ ทั้งเชลล์ เอสโซ่ คลาเท็กซ์ เห็นได้ชัดเจนเลยว่า อัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน ทั้ง ๆ ที่ตอนแรกก็คิดว่าคงเป็นเพราะรถเราเพิ่งพ้นรันอิน ทำให้ผลที่ได้เป็นเช่นนี้ ก็ได้ลองกลับไปเติม ปตท. อยู่หลายครั้ง แต่พอเปลี่ยนมาเป็นปั๊มของเจ้าอื่น ผลที่ได้ก็ยังคงออกมาดีกว่า ปตท. อยู่ทุกครั้งไป จึงคิดว่าคงเป็นอย่างที่คนอื่นเค้าว่ากันจริง ๆ ครับ ก็แค่นั้นเลยครับ  :D

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมไม่แตกต่างจากเจ้าอื่นเลย ความรู้สึกว่าวิ่งได้มากกว่าเติม Caltex กับ Esso ด้วยซ้ำ ส่วน Shell เลิกเติมตั้งแต่ไม่ขาย 91 ธรรมดาแล้วครับ อ้อผมเติม 91 ธรรมดานะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ปตท. มีโรงกลั่นเป็นของตัวเองทั้งสิ้น 3 โรงครับ คือ AR1 AR2 และ AR3 รวมทั้งโรงกลั่นในเครือปตท. คือ Thai oil  และ IRPC ซึ่งปตท.ถือหุ้นใหญ่ครับ

ส่วนปั๊มที่ไม่มีโรงกลั่นเป็นของตัวเองกลับเป็นปั๊มตราหอยครับ แต่ดันเติมสาร Additive ดีและควบคุมคุณภาพในการขนส่งและการจัดเก็บได้ดี

จึงทำให้มีคุณภาพที่คงเส้นคงวามากกว่าปตท.ที่ไม่แน่ใจว่าปล่อยปะละเลยหรือว่าทำได้ดีแค่นี้น่ะครับ
ขอบคุณครับ ขอโทษด้วยครับที่ให้้ข้อมูลผิด แหะๆ

ว่าแต่ มีใครไปลอง Blue Innovation รึยัง เอิ๊ก

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เท่าที่อ่านมาก็เป็นเสียงจากผู้ใช้งานนะครับ ผมชักจะหวั่นๆ แล้วแหละ เพราะที่มหาสารคาม ทางเข้า ม.ใหม่ มีอยู่ปั๊ม ปตท. ปั๊มเดียว แล้วจะบอกว่าทั้งเมืองสารคามอันเล็กกระจิดริดมีแต่ปั๊ม ปตท. ครับ 3-4 ปั๊ม บางจากมี 1 คาลเทค 1 ซึ่งมีแต่ปั๊มเล็กๆ ตอนนี้ ปตท. ดูเหมือนจะน่าเชื่อถือกว่า คนเลยเติมกันเยอะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะเอาไงดีล่ะ ต้องขับมอไซด์ฮ้างๆ 10 กว่ากิโลเพื่อไปเติมบางจากดีมั๊ยน๊า แต่...ก็ไม่แน่ใจว่าบางจากที่มีนั้น มันจะดีแค่ไหนเพราะเห็นมันเปลี่ยนป้ายไปรอบนึ่ง แต่สีเขียวเหมือนเดิม ตอนท้ายก็ใส่คำว่าบางจากอีก

มหาสารคามไม่มีตัวเลือกให้เติมเลยคร๊าบบบ ใครก็ได้มาเปิดปั๊มเพิ่มหน่อย

:'(

ผมเข้าไปเข้าห้องน้ำปั๊มนั้น ก่อนเข้ามหาสารคาม ^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคุณคิดว่าน้ำมันเชื้อเพลิงปตท.แย่

น้ำมันเครื่องปตท. ยิ่งแย่หนักกว่าน้ำมันเชื้อเพลิงเสียอีก ผมลองมาแล้วครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปตท.ไป แทบไม่ต่างจากก่อนเปลี่ยนเลย ขณะที่ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นทั้งกับรถผม รถคันอื่น รถคันเก่าผม เปลี่ยนแล้วอาการรถต่างกันอย่างสังเกตได้

แปลว่า ถ้าไม่มีของแถม คนคงไม่ซื้อสินะ

ต่างจังหวัดมีปตท.อยู่เยอะ บริษัทผมยังใช้ฟลีทการ์ดยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ผมเติม Shell V-Power Diesel Only
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ patzahut

สำหรับผมไม่แตกต่างจากเจ้าอื่นเลย ความรู้สึกว่าวิ่งได้มากกว่าเติม Caltex กับ Esso ด้วยซ้ำ ส่วน Shell เลิกเติมตั้งแต่ไม่ขาย 91 ธรรมดาแล้วครับ อ้อผมเติม 91 ธรรมดานะครับ

ผมพึ่งใช้รถยนต์เป็นพาหนะหลักไม่นานนะครับ และเริ่มสังเกตน้ำมันแต่ละยี่ห้อ  ผมรู้สึกว่าปั้ม ปตท ที่ผมเติมประจำ มันดีกว่า ปิโตรนัส ที่ผมเติมประจำนะ   รู้สึกรถแรงกว่า

แต่อาจจะเป็นเฉพาะปั้มที่ผมเติมอยู่ ดีก็ได้ครับ           ปั้มอื่นๆ  อาจไปซื้อน้ำมันเถื่อนมาก็ได้  ใครจะรู้

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........never using both of thier fuels and lube oils again........too poor quality if compairing with those standard brands.

boo boo :o

ออฟไลน์ Fly to dream

หมดเร็วกว่าจริงๆเลยครับ  ปัจจุบัน  เติม คาลเท็ก  เชลล์   บางจาก  ส่วนใหญ่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SuperDOM

บ้านผมมีแต่ เอสโซ่ กับ ปตท.

เท่าที่ลองๆ 2 ปั๊ม ผมกลับรู้สึกว่า ปตท. วิ่งได้ไกลกว่า

เดี๋ยวคราวหน้าจะลองกินหอยดู

ออฟไลน์ gugnoidea

ผมเติม ปตท. กับ เอสโซ่ สลับๆกัน เบนซิน91 ทั้งคู่ ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างอ่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ตอนนี้ที่เติมมี บางจาก shell แค่นั้น
รู้สึกว่าบางจากจะหมดเร็วกว่า shell จะอัดแล้วได้อัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่านิดนึง
แต่เนื่องจากshell หาปั๊มระหว่างทางยากเลยจะเติมบางจากปั๊มประจำ และเติมshellกับปั๊มประจำเท่านั้น เพราะสองยี่ห้อนี้ถ้าเจอบางปั๊มไม่ดีมันก็ห่วยได้ใจเลย ;D

ส่วน ปตท เคยเติมแล้วไม่ได้คิดว่าแย่ แต่บางปั๊มมีการควบคุมน้อย นิสัยของปั๊มแต่ต่างกับ บางทีราคาไม่เท่ากัน บางปั๊มปลอมปน(อันนี้เคยเจอบางปั๊มจริงๆ แต่น้อย)

ออฟไลน์ kritphakhin

เติมของ คาร์เท็ค ตลอดครับ

ออฟไลน์ jones

น้ำมันห่วยแตก น้ำมันเครื่องโครตห่วยแตก ตอนแรกก็นึกว่าคิดไปเอง ที่ไหนได้ เรื่องจริงทั้งนั้น

ปตท มีดีที่ห้องน้ำ 7 11 พักรถหาของกินเท่านั้นจริงๆ เฮ้ย~~ ??? :( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 21:27:35 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พอดีแม่มีฟลีทการ์ดของ ปตท. ก็ได้รับเจียดมาประมาณเดือนละสองถังรถคอมแพคท์
จริงๆการ์ดน่ะเอาไปเติมบางจากได้แต่เขาจะเช็คทะเบียนเลยต้องเข้าปตท.ที่ให้เติมเองครับ

เท่าที่อ่านก็รู้สึกสงสารรถเหลือเกิน T___T