ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการทรงตัวไม่ดีในย่านความเร็วสูง เจอทางไม่เรียบแล้วระบบ VDC ทำงาน  (อ่าน 4779 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ผมรบกวนขอความเห็นหน่อยครับว่าเกิดจากอะไร ผมไม่ได้ขับคันนี้แบบใช้ความเร็วสูงหรือเดินทางไกลมาน่าจะ 2-3 ปีแล้ว ทำให้รู้สึกแปลกๆ ไปมากครับ ตัวรถเป็น Subaru Legacy GT มีอาการผิดปกติ คือ

1. ขับที่ความเร็วสูงสุด (น่าจะ 250-255) ถนนเรียบ พอกดเบรคเยอะ รถมีอาการส่ายครับ แต่ถ้าขับที่ความเร็วเดินทางปกติแล้วเบรค จะไม่มีปัญหาเลยครับ

2. ขับที่ความเร็วค่อนข้างสูง (น่าจะ 220 ขึ้นไป แต่ไม่ชัวร์ว่าเท่าไหร่ จริงๆ รู้สึกว่าไม่โอเคตั้งแต่ 170 แล้ว) เจอถนนไม่เรียบ แล้วระบบ VDC ทำงาน

ตอนนี้เลยไม่กล้าใช้คันนี้เลยครับ ในช่วงที่ผมไม่ได้ใช้รถก็มีเปลี่ยน 2 อย่างครับ

1. ล้อเปลี่ยนเป็นล้อ tS ขนาดหน้ากว้างเท่าเดิม, Offset เท่าเดิม แต่ตัวยางเปลี่ยนจาก Pirelli P Zero ขนาด 225/45/R18 มาเป็น Hankook Ventus V12 Evo 2 ขนาด 235/40/R18 ลมยางเช็คแล้วเท่ากันที่ 32 ทุกล้อครับ

2. มีการใส่ค้ำโช๊คหน้าเพิ่ม โดยไม่ใช่ของตรงรุ่นครับ ไม่รู้เอาของรถอะไรมาใส่ครับ

เรื่องช่วงล่าง เช่น โช๊ค พวกนี้เช็คแล้วว่ายังไม่เสื่อมสภาพครับ

ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าเช็คในส่วนไหนบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2020, 22:36:06 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

ยางรุ่นนี้ 195/55 15 (ล้อหน้า 6.5) กับ Yaris ที่ความเร็ว 120 เจอถนนไม่เรียบ รอยต่อถนนตามยาว ก็มีแกว่งๆ ... ผมว่าจำเลยอยู่ที่ยางนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

บู๊ชปีกนก / ลูกหมากแร็ค / ศูนย์ล้อ แล้วค่อยมาที่ยางครับ

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ผมว่าต้องเช็คเรื่อง ศูนย์ล้อ

ดิ้นๆ ที่ความเร็วสูง ส่วนใหญ่จะเป็นที่ค่า Toe นะครับ เช็คน๊อตตัวล๊อกให้ดี รถมีอายุแล้ว โดยเฉพาะด้านหลัง

ของผมน๊อตล๊อก ล๊อกไม่อยู่ ตอนตั้งศูนย์ ศูนย์ตรง แต่ออกมาวิ่ง แล้วมีอาการเหวี่ยงแบบหลอนๆ ถนนไม่เรียบจะเห็นชัด แต่ถ้าขับช้า ความเร็วปรกติ อาการจะไม่ออกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tom46

รถรุ่นผม มีบูชปีกนกอยู่จุดเดียว เคยได้ยินมาว่า บางคัน บูชปีกนกเสื่อม เวลาเบรคล้อจะขยับให้ตัวตามไปด้วย ไม่รู้จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่านะครับ

อีกอย่างที่ผมคิด ยาง ก็อาจจะทำให้เป็นก็ได้ ยาง p zero เขาของดี สมถรรนะสูง เดิมเลยไม่รู้สึกอะไร พอมาเปลี่ยนยี่ห้อเลยออกอาการ อันนี้ผมเทียบจากรถของผมเองอีกคัน ที่จากเดิมใช้ยาง yokohama avs v550 แล้วเปลี่ยนมาใช้ยาง apollo เนื่องจากราคาไม่แรงดี ตอนใหม่ๆเคยมีจังหวะที่ต้องเบรคทีความเร็วสูง แบบกระทันหันหน่อย มีสะบัดเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
ความเร็วสูงแล้วส่าย ต้องลองที่ศูนย์ล้อ ดูด้วยตาว่าตะกั่วล้ออยู่ครบหรือเปล่า เคยเจอหายหมดก็มีนะครับ
อาการชิ้นส่วนช่วงล่างหลวม มันจะเกิดเสียงดังบ้าง เบาบ้างแตกต่างกัน อาการส่ายต้องเกิดจากการสั่นซ้ายขวาเร็วๆ
อาการ vdc ทำงาน ระบบป้องกันล้อฟรี ต้องลองลดลมยางให้เหลือ 28-29 ถ้ายางติดพื้นมากขึ้น ระบบยังจะจับเร็วอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Alcatraz

lagacy มันโช็คนิ่มนี่ครับ vdc ทำงานเพราะมีล้อใน4ล้อหมุนไม่เท่ากัน อาจเพราะสโตรคโช็คทำงานไม่ไวพอ หรือสปริงอ่อนเกิน ถ้าจะขับเร็วระดับ 250 คงต้องหาสตรัทที่วาวล์ทำงานได้ทันมาใช้

ออฟไลน์ kiwiwi

ยางเกาหลี อายุ 2 ปีในบ้านเราก็เริ่มเสื่อมแล้วนะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ผมมีความรู้สึกว่า แก้มยางจะนิ่มไปที่ความเร็วสูงครับ อาการที่ผมเจอใน hk v12 ช่วง 180-190 คือพอเบรคหนักๆรถยังมีอาการดิ้นๆหน่อย ซึ่งเคยลองใน nexen su1 มันไม่เป็น แต่ตัวนี้แก้มมันแข็ง

ส่วนตัวเชื่อว่ายางมากกว่าครับ แต่ถ้าความเร็ว ไม่เกิน 180- 160 นี่สบายๆ ไม่มีอาการอะไร

ออฟไลน์ IS2000

เช็คศูนย์ล้อกับพวกลูกหมากด้วยครับเพราะเคยเจออาการแบบนี้ ส่วนยางตัวนี้ผมแนะนำเติมลมประมาณ 38-40 psi จะทำงานได้ดีกว่าเพราะแก้มนิ่มครับ ส่วนตัวเคยลองยางตัวนี้แล้วกดเบรคลงมาจากความเร็วระดับเลข 3 ผมว่าก็นิ่งใช้ได้เลยถ้าช่วงล่างสมบูรณ์
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขอบคุณทุกท่านครับ ขอนำสิ่งที่ทุกท่านแนะนำไปเช็คครับ คงจะเริ่มจากชิ้นส่วนเกี่ยวกับช่วงล่างและล้อก่อนครับ

ตอนนี้หลังนำมาใช้ขับในกรุงเทพเจอถนนไม่ดี ช่วงถนนเทียมร่วมมิตรที่ติดกับรั๊วรถไฟรฟม. ขับตรงไปสามแยกที่มีโชว์รูม Isuzu รถท้ายเด้งมากครับ ขับแค่ 60 ระบบ VDC ทำงานเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)