ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติสหน้าแบน ปัญหาไฟคอนโซลติดๆดับๆ  (อ่าน 3407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
สวัสดีครับ ขอคำปรึกษาให้รถรุ่นน้องหน่อยครับ รถน้องเป็นอัลติสหน้าแบน ตอนนี้มีปัญหาว่าไฟคอนโซลมักจะไม่ติดเวลาเปิดไฟหน้า หรือบางครั้งถ้ามันติด พอวิ่งสะเทือนๆหน่อยไฟก็ดับไปเอง ต้องไปหาสาเหตุจากจุดไหนครับ? เบื้องต้นศูนย์โตโยต้าแจ้งว่าจะต้องเปลี่ยนก้านไฟเลี้ยวทั้งก้าน เพราะหน้าสัมผัสเสื่อมแล้ว ประมาณนี้ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนตามที่ศูนย์แจ้งนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 08:19:11 โดย Polonium »

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: อัลติสหน้าแบน ปัญหาไฟคอนโซลติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 13:07:08 »
ถ้าศูนย์บอกว่าหน้าสัมผัสก้านไฟเลี้ยวเสื่อม ลองไปหาอู่รื้อก้านออกมาล้างคอนแทคก่อนครับ
yaris ตัวแรกที่บ้านเคยเป็น เปิดไฟหรี่ไม่ติดเลยแต่เปิดไฟหน้าติดครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: อัลติสหน้าแบน ปัญหาไฟคอนโซลติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 21:06:24 »
ลองถอดเรือนไมล์ดูหรือยังครับ มันถอดไม่ยากนะ ดูว่าสายต่อข้างหลังเรือนไมล์หลวมไหม วิธีการคือ แงะ trip สีเงินข้างๆวิทยุด้านขวาออก แล้วถ้าจำไม่ผิดจะแงะ hood ที่อยู่เหนือเรือนไมล์ได้ครับ แล้วแกะออกมาดูได้เลยว่าสายหลวมไหม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 08:51:14 »
ขอบคุณครับผม