ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ เกี่ยวกับการเลี้ยวรถแล้วมีเสียงดังเอี้ยด ๆ หวีด ๆ เกิดจากอะไร  (อ่าน 2730 ครั้ง)

ออฟไลน์ ouioui3659

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำ และ ช่วยเหลือเบื้องต้น ด้วยครับ

รถพี่สาว almera 2020 รถ 10 เดือนวิ่งได้หมื่นกว่าโลนิด ๆ ละ เวลาเลี้ยวซ้าย จะมีเสียงหวีด ๆ เอี้ยด ๆ เกิดจากอะไรครับ เพิ่งเป็น เดือนกว่า ๆ นี่เอง แต่ไม่ได้มีเสียงตลอด มีเป็นบางครั้งเวลาเลี้ยวซ้าย ไม่ทราบ เคส แบบนี้ เกิดจากอะไร และ แ้ไขอย่างไร หรือว่าไปเช็คที่ 0 เลย ยังไงช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รถยังอยู่ในประกัน  เข้า 0 อย่างเดียว

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
คล้ายๆ รถผมเลย แต่เป็นมาสด้า 2 และเป็นทั้งเลี้ยวซ้ายและขวา เพียงแต่ต้องรอขับให้มันร้อนหน่อย สักครึ่ง ชม. เสียงจะมาละ

เข้าศูนย์หลายรอบจนหัวเสีย ครั้งล่าสุดบู๊จนเค้าบอกว่าได้เปลี่ยนมอเตอร์พวงมาลัยให้ แต่ออกมาวันรุ่งขึ้นก็ดังเหมือนเดิม จนท้อละครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
จากข้อมูลยังบอกอะไรได้ไม่มากว่าเป็นลักษณะเสียงจากยางเสียดสีกับพื้นหรือระบบบังคับเลี้ยว อยากให้ลองสังเกตุว่าตอนเกิดเสียงเกิดบนพื้นถนนชนิดเดียวกันหรือไม่ หรือว่าเกิดกับทุกพื้นถนน

เวลาหน้ายางเริ่มแข็งตอนวิ่งไปสักปีสองปี เข้าลานจอดรถบางที่ หักเลี้ยวตอนรถเคลื่อนตัวช้าๆ เสียงเสียดสีดังลั่นเลย ถ้าเติมลมแข็งหน่อยอาการก็ลดลง

แต่ถ้าเป็นทุกที่ รถในประกันเข้าศูนย์ด่วนครับ ระบบบังคับเลี้ยวมันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยโดยตรงไม่ควรเสี่ยงครับ

• Newbie
  • *

รถยังอยู่ในประกัน  เข้า 0 อย่างเดียว

นัด 0 ละครับพรุ่งนี้ ไม่รู้จะมีค่าใช้จ่ายอะไรไหม เพราะ ไม่เคยเจอเคสแบบนี้ และเพิ่งเคยใช้แบรนด์นี้

• Newbie
  • *
คล้ายๆ รถผมเลย แต่เป็นมาสด้า 2 และเป็นทั้งเลี้ยวซ้ายและขวา เพียงแต่ต้องรอขับให้มันร้อนหน่อย สักครึ่ง ชม. เสียงจะมาละ

เข้าศูนย์หลายรอบจนหัวเสีย ครั้งล่าสุดบู๊จนเค้าบอกว่าได้เปลี่ยนมอเตอร์พวงมาลัยให้ แต่ออกมาวันรุ่งขึ้นก็ดังเหมือนเดิม จนท้อละครับ

ปรึกษาหลายคน บางคนก็บอกเป็นที่ลมยาวไหม ก็ลองหมดแล้ว ตามคู่มือ และ คำแนะนำจากหลาย ๆ คน เสียงก็ยังไม่หาย เป็นเฉพาะ เวลาเลี้ยวซ้าย แค่นั้นเอง นัด 0 ละครับพรุ่งนี้

• Newbie
  • *
จากข้อมูลยังบอกอะไรได้ไม่มากว่าเป็นลักษณะเสียงจากยางเสียดสีกับพื้นหรือระบบบังคับเลี้ยว อยากให้ลองสังเกตุว่าตอนเกิดเสียงเกิดบนพื้นถนนชนิดเดียวกันหรือไม่ หรือว่าเกิดกับทุกพื้นถนน

เวลาหน้ายางเริ่มแข็งตอนวิ่งไปสักปีสองปี เข้าลานจอดรถบางที่ หักเลี้ยวตอนรถเคลื่อนตัวช้าๆ เสียงเสียดสีดังลั่นเลย ถ้าเติมลมแข็งหน่อยอาการก็ลดลง

แต่ถ้าเป็นทุกที่ รถในประกันเข้าศูนย์ด่วนครับ ระบบบังคับเลี้ยวมันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยโดยตรงไม่ควรเสี่ยงครับ

เป็นทุกที่ เฉพาะเวลาเลี้ยวซ้ายครับ และก็ลองทำตามคำแนะนำหลาย ๆ คนที่สงสัยว่าจะเกิดจากลมยางไหม ก็คือเสียงยังมี คงต้องเข้า 0 ละ นัดไว้พรุ่งนี้