ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับจอดรถไว้สองวันเบรคแข็งปกติมั้ยครับ  (อ่าน 5905 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• Jr. Member
  • **
เป็นรถ D-max 2020 อายุ 7 เดือน ไมล์หมื่นนิดๆ อาการคือจอดไว้สองวันแป้นเบรคแข็ง ก่อนหน้านี้ใช้รถเก๋งจอดเป็นอาทิตย์แป้นเบรคก็นิ่มยังปกติ เลยเกิดข้อสงสัย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2020, 20:52:15 โดย อุทัย ฉึกๆ »

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
Re: สอบถามครับจอดรถไว้สองวันเบรคแข็งปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 21:55:25 »
ผมก็เคยเจอลักษณะแบบนี้ครับ (Nissan Terra)
ตอนแรกเข้าไปศูนย์ ก็บอกว่าปรกติ
ในความเข้าใจผมคือ ถ้าเราดับเครื่องแล้วไม่ได้ไปเหยียบเบรค มันไม่ควรจะแข็งครับ
แต่ถ้าดับเครื่องไปแล้ว ไปเหยียบอีก 2-3 ครั้งอาจจะทำให้เบรคแข็งได้

ทนใช้มาอีก 2 เดือน ก็ลองเอาไปปรึกษาศูนย์อีกรอบ (ย้ายศูนย์)
แต่รอบนี้มีอาการเพิ่มเติม คือ เวลาเหยียบเบรคเกือบสุดมันจะมีเสียงแก๊กๆที่แป้นเบรค
เลยทำเรื่องเคลมคุณภาพไป สุดท้ายเลยได้เปลี่ยน หม้อลมเบรคทั้งชุด

หลังจากนั้นอาการเบรคแข็งหายไปเลยครับ จอดทั้งไว้อาทิตย์นึงมาสตาร์ทก็ปรกติครับ
ยังไงแนะนำให้ลองดูอาการดูก่อนครับ ถ้าเป็นบ่อยๆลองเข้าไปปรึกษาศูนย์ดูนะครับ

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามครับจอดรถไว้สองวันเบรคแข็งปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 23:06:14 »
ผมก็เคยเจอลักษณะแบบนี้ครับ (Nissan Terra)
ตอนแรกเข้าไปศูนย์ ก็บอกว่าปรกติ
ในความเข้าใจผมคือ ถ้าเราดับเครื่องแล้วไม่ได้ไปเหยียบเบรค มันไม่ควรจะแข็งครับ
แต่ถ้าดับเครื่องไปแล้ว ไปเหยียบอีก 2-3 ครั้งอาจจะทำให้เบรคแข็งได้

ทนใช้มาอีก 2 เดือน ก็ลองเอาไปปรึกษาศูนย์อีกรอบ (ย้ายศูนย์)
แต่รอบนี้มีอาการเพิ่มเติม คือ เวลาเหยียบเบรคเกือบสุดมันจะมีเสียงแก๊กๆที่แป้นเบรค
เลยทำเรื่องเคลมคุณภาพไป สุดท้ายเลยได้เปลี่ยน หม้อลมเบรคทั้งชุด

หลังจากนั้นอาการเบรคแข็งหายไปเลยครับ จอดทั้งไว้อาทิตย์นึงมาสตาร์ทก็ปรกติครับ
ยังไงแนะนำให้ลองดูอาการดูก่อนครับ ถ้าเป็นบ่อยๆลองเข้าไปปรึกษาศูนย์ดูนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 07:03:09 »
ถ้านิสสันน่ะปกติ ต่อไปมันก็ลดลงจนเหลือหลักนาที ::) ::) ::)

แต่ถ้ายี่ห้ออื่นผิดปกติครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 08:31:23 »
Teana L33 ก็เป็นอาการประจำรุ่นครับ  มักเป็นหลังอายุ 2-3 ปี เคลมหม้อลมก็หายยาวครับ

อาการต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ ให้จอดไว้ตามเวลาที่จะเกิดอาการ แล้วให้ศูนย์ติดเครื่องทดสอบครับ  ของผมทำแบบนี้ก็เคลมให้เลย

หลังเคลมมา 3 ปี ตอนนี้ย้งปกติครับ แต่อาการที่ว่าไม่มีผลตอนขับขี่นะครับ เบรคได้นิ่มปกติหลังเครื่องติดแล้ว
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:35:54 »
Teana L33 ก็เป็นอาการประจำรุ่นครับ  มักเป็นหลังอายุ 2-3 ปี เคลมหม้อลมก็หายยาวครับ

อาการต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ ให้จอดไว้ตามเวลาที่จะเกิดอาการ แล้วให้ศูนย์ติดเครื่องทดสอบครับ  ของผมทำแบบนี้ก็เคลมให้เลย

หลังเคลมมา 3 ปี ตอนนี้ย้งปกติครับ แต่อาการที่ว่าไม่มีผลตอนขับขี่นะครับ เบรคได้นิ่มปกติหลังเครื่องติดแล้ว
ใช่ครับ ผมก็อาการแบบนี้เลย ไม่มีผลตอนขับขี่นะครับ เบรคได้นิ่มปกติหลังเครื่องติดแล้ว

ถ้านิสสันน่ะปกติ ต่อไปมันก็ลดลงจนเหลือหลักนาที ::) ::) ::)

แต่ถ้ายี่ห้ออื่นผิดปกติครับ

ผมเพิ่งมาใช้นิสสันคันแรก
เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามันเป็นเรื่องปรกติของแบรนด์นี้ 555555
ใช้ Toyota Honda Mazda มา ก็ไม่เคยเจอ  :'(
โชคดีทีผมได้เคลมหม้อลมเบรค  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2020, 09:37:34 โดย nawapas.mid »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 14:29:45 »
Nissan ถ้าอยู่ใน warranty ก็เคลมครับ แต่ถ้าหมด warranty แล้ว ก็ปล่อยไป เพราะไม่มีผลต่อการใช้งาน แต่จะมีผลแค่ ถ้าเป็นสาวๆ อาจจะกดเบรคได้ไม่แรงพอ ไม่โดนสวิทช์ ทำให้สตาร์ทไม่ติดน่ะครับ

Pulsar ผมก็เจอนะ ทีแรก 3 วันแข็ง ตอนนี้ 2 ช.ม. มันก็แข็งละ เจอแล้วก็ส่ายหน้า คุณภาพมันได้แค่นี้เองเหรอฟะ ?

หันไปมอง เจ้าแก่ๆ อีก 3 คันที่บ้าน ระดับ 2 - 3 แสนกม. สิบกว่าปี จอดอาทิตย์นึง ถึงจะแข็ง เฮ้อออ

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 15:33:19 »
รถคันเก่าเคยเป็นครับ Honda city type z หม้อลมรั่ว
เปลี่ยนหม้อลม หายครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 18:45:19 »
จอดรถนาน กดแป้นเบรคแล้วแข็ง เกิดจากหม้อลมเบรคผิดปกติ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์