ผู้เขียน หัวข้อ: camry hvp มือสอง acv 50-51 น่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 7760 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark_On_Zero

• Newbie
  • *
camry hvp มือสอง acv 50-51 น่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 15:21:41 »
ถ้าอยากได้ camry hvp acv 50-51 จะคุ้มค่าไหมครับ ส่วนตัวชอบความใหญ่และความแรงของรถครับ  ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า

- มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ ถ้าเล็งที่ปี 15 ขึ้นมา
- ประหยัดเชื้อเพลิงไหมครับ ถ้าต้องขับเร็วและเท้าหนัก
- เทียบกับ city 1.0 rs ควรเลือกตัวไหนครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: camry hvp มือสอง acv 50-51 น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 15:55:43 »
ถ้าขับเร็วเท้าหนักไม่ค่อยแนะนำ hybrid toyota ครับ

ระบบไม่ได้ออกแบบมาให้พุ่งเหมือน phev รุ่นใหม่ๆ

เคยใช้ตั้งแต่ prius, camry hvp ปัจจุบันใช้ gs300h เทียบแล้ว prius เหมือนจะแรงสุดเลยครับ

ส่วน gs ขับเร็วทางไกลยาวๆ เท้าหนักไม่รอรอบ ได้แค่ 8-10 km/l เอง น้อยกว่าใช้ในเมืองอีกครับ

แนะนำว่าไป city ดีกว่า รถใหม่ เทคโนโลยีใหม่ แรงสะใจ ส่วน camry hvp เน้นใช้ในเมืองดีกว่าครับ ขับแบบไม่ได้แรงมาก แต่มีแรงเหลือพอจะซิ่ง แบบประหยัดๆ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
Re: camry hvp มือสอง acv 50-51 น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 16:49:45 »
จะบอกว่าเคยคิดเหมือนผมเลย ว่าจะเอา Camry HV มือสอง หรือ City ใหม่ ไปลองขับมา City มันดีมากครับ ช่วงล่างการขับขี่ ดีงาม

ผมช่วยออกความเห็นแบบนี้ครับ

เอา Camry ถ้าต่องเดินทางต่างจังหวัด และได้มือสแงสภาพดี ราคาย่อมเยาว์ ไมล์ ไม่กินแสน อายุไม่เกิน 5 ปี ถ้าได้ไม่เกิน 7 แสน จัดเลยครับ เอามาเปลี่ยนโช้คหน่อย เปลี่ยนยางนิด รับรอง ไม่แพ้รถยุโรป gen ก่อน ส่วนค่าซ่อม ยีงไงก็อยู่ในประกันไปอีกห้าปี หมดประกันซ่อมเป็นแสนก็คุ้ม เพราะซื้อมาแค่ 7 แสนหย่อนๆ ใช้ไปยาวๆ ซักอายุรถ 12 ปีค่อยขายทิ้ง

เอา City ถ้าเน้นขับในเมือง นั่งคนเดียว และจะเปลี่ยนรถภายใน สามถึงห้าปี ไม่มีคนนั่งหลัง ไม่เน้นไปต่างจังหวัด ทั้งครอบครัว

City ต่อให้ขบดียังไง เรื่องความปลอดภัย ความแน่นของช่วงล่าง การขับขี่ ยังห่างกับ Camry หลายขุมครับ เทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 17:29:55 »
ถ้าขับเร็วเท้าหนักไม่ค่อยแนะนำ hybrid toyota ครับ

ระบบไม่ได้ออกแบบมาให้พุ่งเหมือน phev รุ่นใหม่ๆ

เคยใช้ตั้งแต่ prius, camry hvp ปัจจุบันใช้ gs300h เทียบแล้ว prius เหมือนจะแรงสุดเลยครับ

ส่วน gs ขับเร็วทางไกลยาวๆ เท้าหนักไม่รอรอบ ได้แค่ 8-10 km/l เอง น้อยกว่าใช้ในเมืองอีกครับ

แนะนำว่าไป city ดีกว่า รถใหม่ เทคโนโลยีใหม่ แรงสะใจ ส่วน camry hvp เน้นใช้ในเมืองดีกว่าครับ ขับแบบไม่ได้แรงมาก แต่มีแรงเหลือพอจะซิ่ง แบบประหยัดๆ

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แคมรี่ตัวไหน ทำไม พรีอุสแรงกว่า สำหรับพรีอุส เข้าขั้้นอืดเลย ส่วนแคมรี่นี้เรียกว่าแรงเลยถ้าเทียบกับพรีอุสนะ (เคยใช้งานทั้งสองคัน พรีอุสขายทิ้ง แคมรี่เก็บไว้อยู่ครับ)

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 18:07:20 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แคมรี่ตัวไหน ทำไม พรีอุสแรงกว่า สำหรับพรีอุส เข้าขั้้นอืดเลย ส่วนแคมรี่นี้เรียกว่าแรงเลยถ้าเทียบกับพรีอุสนะ (เคยใช้งานทั้งสองคัน พรีอุสขายทิ้ง แคมรี่เก็บไว้อยู่ครับ)

ส่วนตัวขับ toyota lexus hybrid มาหลายคันเหมือนกันครับ
camry hv นี่ 0-100 นี่ 8 วิกว่า ขี่กับยุโรปเบนซินเทอร์โบ (ที่ไม่ใช่ไฮบริด) ยุคเดียวกันได้เลยนะครับ แถมวิ่งทางไกลผมยังไม่เคยได้ต่ำกว่า 14 โลลิตรเลย ซึ่งผมว่าผมก็เท้าหนักใช้ได้ในระดับนึง
nx300h อีกคัน คันนี้อืดกว่าแคมรี่ในระดับนึง อาจจะเป็นการเซตคันเร่ง + น้ำหนักตัวรถที่มากกว่าด้วย แต่ไม่อืดเท่า prius แน่นอน ขับทางไกลยังไงก็ยังไม่เคยเห็นต่ำกว่า 13 โลลิตรเลยครับ กดแช่ตลอดทาง
prius แรงสุดนี่เป็นไปไม่ได้เลยครับ วิ่งไล่อัลติส 1.8 ยังไม่ทัน น่าจะแรงพอกับแคมรี่ 2.0 มากกว่า

สำหรับความแรงยังไงซิตี้ก็สู้แคมรี่ยากครับ ม้าน้อยกว่า เครื่องเล็กกว่าเยอะ ถึงจะมีโบแต่ก็ลูกนิดเดียว แถมขับเร็วยังไงก็เหนื่อยกว่าแคมรี่เยอะครับ ความประหยัดผมยังไม่เคยขับซิตี้แต่ถ้าขับเร็วจริงๆผมว่า เครื่อง 1 ลิตรโบวิ่ง 140+ ยาวๆก็ไม่น่าจะประหยัดไปกว่าไฮบริดเท่าไหร่นะครับ
เรื่องน่าเป็นห่วงก็มีแค่เรื่องแบตที่หลายๆคันเห็นเริ่มออกอาการกันหลังแสนโลแต่มีประกัน 10 ปีอยู่ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ

เอาจริงๆผมว่าซิตี้ได้เปรียบแค่ความสดใหม่กับค่าบำรุงรักษาที่ถูกกว่าแค่นั้นเลย
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 07:08:59 »
งงเลยมาเจอ prius แรง 5555 ขนาดเปิดโหมด sport ยังแซง civic ไม่ได้

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 09:20:05 »
ถ้าเทียบความแรง 0-100 ตามเว็บเรา camry HV 8 วิกว่า city turbo 11 วิกว่านะครับ
อัตราประหยัดน้ำมันไม่ต่างกันมาก 10 กลางๆ กิโมเมตรลิตร
ส่วนเรื่องช่วงล่าง ความสุนทรีย์ในการขับ ยังไงก็เทียบแคมรี่ไม่ได้หรอกครับ แค่เข้าไปนั่งตำแหน่งคนขับก็ให้ความรู้สึกต่างกันแล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 09:56:32 »
Camry ต่อให้ปี 15 ก็ขับดีกว่า City ตัวใหม่ครับ รถคนละไซส์ ข้ามไป 2 ไซส์เลย คนละเรื่องเลยครับ ใหญ่กว่า นิ่งกว่า ขับสบายกว่ามาก แต่ถ้าในเมือง มุด แซง เปลี่ยนเลนปรู๊ดปร๊าด ยังไงรถเล็กก็ให้ฟิลที่ดีกว่า

ถ้าไม่ถือสารถมือสอง ได้รถปี 15+ ไมล์ไม่เกินแสน ราคา 6 - 7 แสน ถ้าหาได้ เอาเลยครับ ดีกว่า city เยอะเลย นี่ยังไม่นับภาพลักษณ์ด้วยนะครับ ส่วนเรื่องระบบไฮบริด รุ่น ACV 50 ขึ้นมา โดยเฉพาะ 51 ไม่มีปัญหาอะไรแลวครับ ยังมีประกันแบตอีกยาวๆ อนาคตอีก 5 ปี แบตก็ถูกลงมาเยอะแล้วด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 10:39:38 »
ผมว่าเลือกขนาดรถก่อนดีไหมครับ และคิดว่า เราใช้งานแบบไหน ที่ไหนเป็นหลัก

หลายๆท่านเลือกรถ โดยเอา ราคา เป็นหลัก ทำให้อาจจะได้รถที่ไม่ตรงกับการใช้งานได้นะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 12:23:21 »
ส่วนตัวผมนะ ถ้าเอาตัวรถล้วนๆ ไม่ได้ดูโจทย์คุณนะ ผมเลือก Camry อย่างเดียว ซิตี้ลองขับมาแล้ว ได้แค่เครื่องแรง กับประหยัดค่า maintenance นอกนั้นผมว่า Camry มือสองดูดีกว่าในภาพรวม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 13:28:03 »

ผมว่า Prius อืดมากเลยนะครับ ทำไมถึงบอกว่าแรงกว่า งง
ส่วน Camry HV นี้ตัว ACV50-51 ก็แรงระดับต่ำกว่า 9s แล้วยังบอกว่าไม่แรงอีกหรือครับ
และถ้าขับออกต่างจังหวัดไกลๆ ความสบาย ความนุ่มนวลของ Camry ดีกว่ารถเล็กกว่า อย่างCity แน่ๆอะครับ
จริงๆขับในเมืองเจอฝาท่อ คอสะพาน ก็เครียดน้อยกว่ารถเล็กอยู่แล้ว
แต่เพราะคันใหญ่กว่า เวลาหมุดๆ หรือหาที่จอดรถ พวกรถเล็กๆก็ ง่ายกว่าอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 16:23:23 »
ผมว่าเลือกขนาดรถก่อนดีไหมครับ และคิดว่า เราใช้งานแบบไหน ที่ไหนเป็นหลัก

หลายๆท่านเลือกรถ โดยเอา ราคา เป็นหลัก ทำให้อาจจะได้รถที่ไม่ตรงกับการใช้งานได้นะครับ

ผมชอบรถคันใหญ่อยู่แล้วครับ แต่กังวลเรื่องการดูแล ประกอบกับผมดูรถมือสองไม่เป็นครับ อีกอย่างตอนนี้ผมหา hvp มืองสองแทบไม่ได้เลยคับ  :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 16:24:41 »
Camry ต่อให้ปี 15 ก็ขับดีกว่า City ตัวใหม่ครับ รถคนละไซส์ ข้ามไป 2 ไซส์เลย คนละเรื่องเลยครับ ใหญ่กว่า นิ่งกว่า ขับสบายกว่ามาก แต่ถ้าในเมือง มุด แซง เปลี่ยนเลนปรู๊ดปร๊าด ยังไงรถเล็กก็ให้ฟิลที่ดีกว่า

ถ้าไม่ถือสารถมือสอง ได้รถปี 15+ ไมล์ไม่เกินแสน ราคา 6 - 7 แสน ถ้าหาได้ เอาเลยครับ ดีกว่า city เยอะเลย นี่ยังไม่นับภาพลักษณ์ด้วยนะครับ ส่วนเรื่องระบบไฮบริด รุ่น ACV 50 ขึ้นมา โดยเฉพาะ 51 ไม่มีปัญหาอะไรแลวครับ ยังมีประกันแบตอีกยาวๆ อนาคตอีก 5 ปี แบตก็ถูกลงมาเยอะแล้วด้วย

พอจะมีแหล่งแนะนำบ้างไหมครับ ในเวป 12รถ ก็ไม่ค่อยมีตัว hvp เลยครับ

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 23:00:53 »

คำตอบดูผิดไปจากความเป็นจริงนะครับ ไม่รู้ว่าคุณได้ใช้จริงรึเปล่า ที่บ้านผมใช้อยู่ทั้ง camry hybrid avv50 และ prius mc ครับ

อัตราเร่ง 0-100
Camry hybrid 8.54 วินาที
Prius 11.07 วินาที
City 1.0 turbo 10.44 วินาที headlightmag
10.1 / 9 วินาที (mode S)​ youtube channel
8.64 วินาที (mode S)​ AZC

อ้างอิง
http://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

http://www.headlightmag.com/preview-acce-fuel-honda-city-turbo-rs/

ผมยืนยันว่าไม่มีทางที่ prius จะแรงกว่า camry hybrid avv50 ครับ

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 23:47:37 »
ตัวเลือกคล้ายๆกันเลยครับ ของผมเป็น
มือ1มีตัวเลือกเดียวที่โดน
1.city ehev อารมณ์อยากได้รถมือ1คงตัวนี้ เกินงบไปนิดๆแต่พอไหว
มือสองไมล์ไม่เกินแสน งบ6-7แสน
2.altis2017 esportหรือv 6แสนต้นๆเองตัวนี้ตัวเลือกเข้าท่าคุ้มค่าสุด
3.chr1.8mid 7ต้น-กลางๆ ตัวนี้ชอบสุดแต่แพงไปหน่อยๆ
4.hrv 6ต้น-กลางๆ เท่าที่ดูเหมือนปัญหาจุกจิกเยอะ ต้องไปเปลี่ยนโช๊คนู่นนี้นั่น
5.camry2.0g d4s 6ต้น-ปลายๆ ตัวนี้รถใหญ่ก็กลัวเรื่องค่าอะไหล่ค่าภาษีและกินน้ำมันหนัก กลัวขับลำบากเพราะรถใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2020, 23:50:42 โดย eaklego »

ออฟไลน์ max_chatchawan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 22:11:02 »

ผมว่า Prius อืดมากเลยนะครับ ทำไมถึงบอกว่าแรงกว่า งง
ส่วน Camry HV นี้ตัว ACV50-51 ก็แรงระดับต่ำกว่า 9s แล้วยังบอกว่าไม่แรงอีกหรือครับ
และถ้าขับออกต่างจังหวัดไกลๆ ความสบาย ความนุ่มนวลของ Camry ดีกว่ารถเล็กกว่า อย่างCity แน่ๆอะครับ
จริงๆขับในเมืองเจอฝาท่อ คอสะพาน ก็เครียดน้อยกว่ารถเล็กอยู่แล้ว
แต่เพราะคันใหญ่กว่า เวลาหมุดๆ หรือหาที่จอดรถ พวกรถเล็กๆก็ ง่ายกว่าอะครับ
งงเหมือนกันบอก camry hybrid อืด เครื่อง 2,500+motor รวมกัน 200กว่าม้า แรงหลอนๆเลยครับ ผมใช้อยู่ AHV51 อยู่เป็นคันหลักเลย แต่ก็เคยขับ Prius อยู่ มันคนละเรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 22:09:17 โดย max_chatchawan »