ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 2 มกราคม 2021  (อ่าน 3198 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Pattarapon

สนใจรถ รถตู้ 11 ที่นั้ง ที่มองไว้คือ H1 เพราะราคาพอสู้ไหว โจทย์คือ ผู้โดยสารมีทั้งลูกเล็ก 2 คน เเละผู้สูงอายุ 3 คน ยืนพื้น อยากทราบว่า

1.H1 vs Majesty ช่วงล่าง H1 กระด้างมากไหมครับ เห็นเขาว่า Majesty นุ่มมากๆ เเต่ผมก็ยังไม่เคยลอง

2.H1 ช่วงล่างแบบคานเเข็ง แบบนี้ถ้าเทียบกับรถ PPV ความนุ่มนวล ความกระด้าง ก็พอๆกับพวกรถ PPV ไหมครับ

3.ถ้าเล่น Hiace GL 1.079 ล้าน เอาส่วนต่างไปทำเบาะเอง ช่วงล่าง Hiace กระด้างไหมครับ เพราะหลังเป็นแหนบ ถ้าเทียบกับ H1

4.ถ้ารอ All new H1 ตัวใหม่จะอีกนานไหมครับ ที่จะขายในไทย เห็นว่ารถ Spyshort วิ่งกันเเล้ว

ปล.หรือปี 2021 จะมีรถ 11 ที่นั้งรุ่นอื่นนอกเหนือจากตัวเลือกที่ว่ามาที่น่าสนใจไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2021, 14:44:41 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
สนใจ  รถกระบะสี่ประตูมือสองระหว่าง ISUZU D-MAX 2012  3.0 z-p 4/ กับ Hliux Revo Preruner 2.8 G 2015 ออโต้ทั้งคู่
ใช้รถคนเดียว ไป-กลับ ฉะเชิงเทรา-พัทยา ทุกวัน ไป กรุงเทพอาทิตย์ละ 2 วัน ไปสวนที่จันทบุรี เดือนละ 1 ครั้ง
ปัจจุบันใช้ ฟอร์ดเฟียสต้า/ฮอนด้า city  ครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​เลือก รถให้น้อง Nezuko ​จัง ในโลกแห่งความฝันครับว่า A200 AMG Sedan กับ BMW 220i คันไหนเหมาะให้น้องใช้งานครับ ลักษณะ​ขับทั่วไป ชอบเที่ยว​ เป็นคนอบอุ่น​ ขับเร็วไม่เกิน 120 km/h ครับ น้องไม่ชอบรถคันใหญ่ ครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

HRVใหม่กับcivicใหม่จะเข้าไทยช่วงไหนครับ
แล้วตัว e:hev จะใช้เครื่องเดียวกับcityเลยไหมครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ผมรู้สึกไปเองป่าวครับว่าเบาะโตโยต้า ต่อให้ปรับต่ำสุดก็ยังสูงอยู่ดี
2.citygenก่อนนี่วิ่งไปกลับน่าน-แพร่-บ่อเกลือใช้น้ำมันถังเดียวนี่ปกติใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2021, 14:12:21 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ไซท์ ประมาณ CELERIO สเกลเล็ก มีค่ายอื่นที่จะเปิดตัวรุ่นใหม่ๆ ทำตลาดในไทยบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ osuma39

• Newbie
  • *
accord mc มีสิทธิเข้าไทยช่วงปีหน้าไหมครับ

ออฟไลน์ ouioui3659

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องทำอย่างไร และแก้ไขอย่างไร เกี่ยวกับ nissan almera 2020 รถ 10 เดือน หมื่นกว่าโล เวลาเลี้ยวจะมีเสียงเอี้ยด ๆ อาการมีประมาณเกือบเดือนละ ซึ่งนำไปเช็คที่ 0 แล้ว ก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมคือจะมีตอนเลี้ยวซ้าย ทาง 0 บอกว่า อาจเกิดจ่กพื้นถนน เลยสงสัยว่า ถ้าเป็นที่พื้นถนน ทำไมคันอื่นไม่เป็น และทำไมเป็นเฉพาะด้านซ้าย แล้วด้านขวาทำไมไม่มีเสียง ซึ่งการแก้ไขเบื้องต้นคือทาง 0 สลับยางให้ แต่ส่วนตัวอยากจะให้เสียงนี้หายไป เลยอยากขอคำแนะนำครับว่า ต้องเอาเข้า 0 เรื่อย ๆ จนกว่าเสียงจะหายเหรอ หรือ ทำอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
สอบถามครับ พอดีที่บ้านจะซื้อรถมือสองถวายวัดใกล้บ้าน เป็นรถบรรทุกแห่ศพ (ทางภาคเหนือวัดกับสุสานอยู่ห่างกันหลายกิโลเมตร ไม่ได้อยู่ในบริเวณวัดแบบภาคกลาง)
ทีนี้เท่าที่ดูไว้เป็นรถกระบะเปิดข้างได้เพราะจะดัดแปลงในกระบะเป็นแท่นสำหรับวางหีบศพ เลยอยากจะสอบถามพี่ๆ ว่าระหว่างรถ Suzuki Carry กับ Kia K2500 ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ หรือเป็นรถกระบะธรรมดาขนาด 1 ตันแล้วไปดัดแปลงตัวกระบะหลัง แบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีปีใหม่ครับผม
รบกวนสอบถาม

Nissan Terra ตัว minor change ในไทย
วัสดุออฟชั่นจะแตกต่างกับตัวที่เปิดตัวในดูไบ หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bossstudy

• Newbie
  • *
ขอรบกวนพี่ๆ ช่วยรีวิวยาง Yokohama Bluearth-XT AE61 ได้ไหมครับ ผมใช้กับ Toyota CHR Hybrid ขนาด 215/60 R17 ครับ อยากได้ความมั่นใจเพิ่มขึ้นจากยางเดิม(Dunlop enasave) ขับรถตามกฎหมายครับ มีเร่งแซงเกินบ้างตามจังหวะครับ ใช้ในเมืองเป็นหลัก มีออกไปต่างจังหวัดบ้างครับ หรือมียางอื่นแนะนำไหมครับ เพราะว่าเคยคิดจะใช้ RE004 หรือ Pilot sport 4 ครับ แต่นั่นก็ไม่มีไซส์ล้อ เลยคิดว่าอาจจะอัพแมกเป็น 18 เลยด้วยดีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wisitch

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ พี่ๆทีมงาน
อยากได้รถใหม่ B-suv (เดิมใช้ jazz ปี 2006) ขับไม่ซิ่ง ขนของได้ อยากได้เล็กๆขับในเมืองส่วนใหญ่
ควรรอ honda zr-v หรือ toyota avanza หรือจัด XL7 ไปเลยดีครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
สวัสดีปีใหม่ครับ
Benz มือสองรุ่นไหนน่าเล่น งบ 1-1.5 MB ครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
กระบะยกสูง 4ประตู ในปี2020 รุ่นไหนเบาะนั่งคู่หน้า และหลังนั่งสะบายสุดครับ ถ้าใช้เดินทางไกล

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
ผมใช้ Nissan Sylphy 1.6 เบิกไฟหน้า Nissan Sylphy Turbo จากศูนย์ Nissan
คู่แรกเบิกศูนย์+ประกอบศูนย์ ปี 2018 ใช้มา 1 ปีนิดๆ ไฟหรี่ขาดข้างคนนั่ง
คู่สองเบิกศูนย์ มกราปี 2020 จากการเคลมอุบัติเหตุซ่อมอู่  ยังไม่หมดปี ไฟหรี่ขาดข้างเดิมอีก
ศูนย์บอกไม่รับผิดชอบเพราะซ่อมอู่

ผมควรจะหาคำด่ากับคุณภาพอะไหล่ Nissan อย่างไรดีครับ กับไฟหน้าคู่ละ 28,800
ฝากพี่จิมด่าให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sangseng

• Newbie
  • *
- Honda B-SUV ใหม่ (สำหรับกลุ่มประเทศกำลังพัฒนา ที่ไม่ใช่ new HRV) จะมีโอกาสได้เห็นช่วง MotorShow มีนาปีนี้มั้ยครับ
- แล้วถ้า Honda B-SUV ออกมาขายแล้ว... Honda จะยังเอา all new HRV (ขนาดตัวถังน่าจะประมาณ C-SUV) มาขายในไทยอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
เครื่องยนต์ยูโร 3 ปล่อยมลพิษมากกว่ายูโร 4 ถูกต้องไหมครับ

ในทางกลับกัน ภายในเครื่องยนต์ยูโร 3 จะสะอาด/มีเขม่าสะสมน้อยกว่ายูโร 4 (กรณีที่เป็นรถรุ่นเดียวกัน ใช้งานเหมือนๆกัน ระยะทาง/จำนวนปีการใช้งานพอๆกัน ต่างกันแค่เครื่องยนต์ยูโร 3 กับ 4) ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
ใช้งานรถคนเดียว ไม่มีผู้โดยสาร ขับในพื้นที่กทม.

กำลังเปรียบเทียบ CHR กับ Kicks
ไม่ทราบว่าเรื่องทัศนวิสัยการขับขี่ ช่วงล่าง การเก็บเสียง
เป็นอย่างไรบ้างครับ ฝั่งไหนเด่น ฝั่งไหนด้อย

ไม่เอาค่าย H ไม่เอาเจ้าตลาด

แล้ว CHR minor change มาประมาณเดือนไหนครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถเป็นสนิมจุดเล็กๆ แต่ปล่อยไว้แบบนั้น ไม่ทำอะไรเลย ในอนาคตจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

corolla cross ปีหน้าจะมี brakehold ไหมครับ
แล้วไฮบริด toyota ใส่เกียร์ n แล้วรถไม่ชาร์จไฟใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีปีใหม่ ทีมงานครับ
1.ผมสนใจ camry ไฮบริด มือสอง ปี 2015-2018 เอามาใช้ต่อไปอีก 10 ปี จะคุ้มมั้ย ถ้าแนะนำให้ซื้อต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ กับ มือ 1 altis cross ครับ
2.อยากทราบราคาแบตไฮบริด ทั้ง โตโย และ H เวลานี้ราคาเท่าไหร่ ครับ