ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะตัวเตี้ย ถ้าเอามาทำให้สูงขึ้นจะมีผลเสียไหมครับ  (อ่าน 10171 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ขอสอบถามครับ

รถกระบะตัวเตี้ย Vigo โฉมแรก ตัวไม่มีจมูก 102 แรงม้า

ถ้าเอามาทำให้สูงขึ้น เช่น รองโช้ค ใส่ชุดยก หรือทำแหนบเทิร์นเพลา

มันจะมีข้อเสียในการใช้งานไหมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ถ้าให้เดาคือมีรถอยู่แล้วใช่มั้ย ถ้าใช่ ต้องทำเยอะนิดกว่าตัวที่สูงมาแล้วหน่อยนึงครับ

ถามผลเสีย คือถ้าเน้นสวย ไม่ได้กะเอาไปลุยอะไร อย่างมากก้อซ่อมบ่อย คงไม่ได้มีผลด้านการขับอะไรเป(้นประเด็นมากนัก

แต่ถ้ายังไม่มีรถ ก้อซื้อตัวสูงมาเลย จบง่ายกว่าครับ ออปชั่นตัวรถน่าจะครบกว่าตัวเตี้ยด้วย

ออฟไลน์ johnlee

ยกได้แต่ไม่สูงเท่าตัวสูงแท้ๆหรอกครับ

ล้อหลังย้ายแหนบได้  แต่ล้อหน้ามันยกตามไม่ได้  ยกได้นิดเดียวโดยรองหัวสปริง  ได้ประมาณนิ้วครึ่ง

ส่วนมากที่เจอทำกันคือ หนุนสปริงหน้า  เปลี่ยนโตงเตงหลัง

ทำแล้วยังเตี้ยวกว่ารุ่นสูงราวๆ1นิ้ว

แม้ทำแค่ไหน  มองหางตาเห็นน้อตล้อ5รูก็รู้ว่าเป็นเตี้ยครับ 55555555555555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

เปลี่ยนรถเถอะครับ  ผมบอกเลยว่าถึงสูงก็ไม่จบ อยากจบมันก็แพงครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้ายกแค่ 2 นิ้วไม่ใช่ปัญหา    ถ้าสูงกว่านั้นเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ทั้งชุด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
คอม้าตัวเตี้ย ตัวสูงไม่เหมือนกัน คอม้าควรใช้ของตัวยกสูง
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ samaklen

มุมล้อหน้าเปลี่ยนไปจากค่ามาตรฐาน
ต้องใช้ชุดช่วงล่างของตัวสูงทั้งชุดครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

เหมือนจะทำแล้วงบบานปลาย
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Firzen

ถ้าจะเอาให้ดีเลย ใช้งบพอสมควรนะครับ ไม่งั้นไม่ค่อยจบ

ออฟไลน์ Devil13

ทำได้ แต่ไม่เหมือนโรงงาน
มันไม่ใช่แค่ยกให้สูง ชิ้นส่วนข้างในไม่เหมือนกันนะครับ ตอนพ่อผมเอารเข้าศูนย์ยกฮ้อย มีอีกคันรุ่นเดียวกันแต่เป็นตัวเตี้ย มายกคู่กัน ผมเลยมุดไปดูเล่น ชิ้นส่วนไม่เหมื่อนกัน และตัวสูงมีชิ้นส่วนเยอะกว่าครับ

แต่แถวบ้านก็เองมายกสูงกันนะ วิ่งขนของตามสวน แต่ของเบาๆ ประมาน 1 -1.5 ตัน ก็ใช้งานได้นะ แต่ระยะยาวไม่ทราบครับ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
ยก 1-2 นิ้ว ไม่มีปัญหา ถ้ายกเกินกว่านั้น ต้องมีคอม้า ปีกนก ดรอปเพลา ตามมาด้วยล้อยาง โป่งล้อ
ยังไม่นับว่า ลูกยางเดิมๆ จุดยึด เบรค ทำมาเพื่อตัวเตี้ย ถ้าเอาไปยก มันจะพาลเสื่อมไว เบรคไม่อยู่

ขายแล้วเทริน์เป็นรถใหม่ดีกว่า ยกเว้นว่าจะยกนิดๆหน่อยๆ 1-2 นิ้ว อันนี้โอเค

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าทำให้เหมือน​ ตัวยกสูงอย่าดีกว่าครับ​

เพราะปัญหาอะไหล่จะเสื่อมเร็วกว่าปกติ

ถ้าเอาให้เหมือนคือ​ ยกปีกมาใส่​  แหนบด้วยเพราะยาวไม่เท่ากัน​ ทดเฟืองท้ายใหม่​ ซึ้งผมว่าทำให้เหมือนราคาจะไปแสน​ 

ถ้าจะยกสูงเอาวางคานเลยดีกว่างบพอกันสูงกว่าสวยกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ the kit

เอาสูงแค่ไหน
ถ้าสูงขึ้น 1-2" การขับขี่ "ย้วย" กว่าเดิมนิด หมดงบไม่มาก

แต่ถ้าจะเอาสูงเท่ากับ "ตัวสูง" STD อันนี้ "หมดเยอะ" และถ้าทำไม่ดี ขับไม่ได้เรื่องเลย
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าทำเป็นไม่มีผลเสียอะไรครับ

แต่ต้องหาร้านที่เขายกได้ เพราะเขาจะรู้ว่า ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง เช่น ปกนก คอม้า ดร๊อปเพลา เป็นต้น

ที่บ้านผมมี Vigo ก่อน Champ เป็นตัวธรรมดา(ตัวเตี้ย) แล้วเอามาทำเป็น PRERUNNER ใช้งานได้ปกติ จะถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
ผมเพิ่งเอา กระบะ ตัวเตี้ยไปยก 2นิ้วมา

เปลี่ยนโช๊คหน้า+หลัง
เปลี่ยนโตงเตงหลัง
รองสปริงหน้า
เปลี่ยนล้อ ยางใหญ๋

ทั้งหมดประมาณ 45000 บาท

ขับดีกว่าเดิมเยอะเลย ของเดิมโช๊คน่าจะพังแล้วด้วยคับ