ผู้เขียน หัวข้อ: สารเคลือบเครื่องยนต์ 3 ยี่ห้อนี้ = ควรลองใช้ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11909 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ดีไหม อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่เคยใช้ของพวกนี้เลย

รถผมแต่ละคันวิ่งเกินแสน ไปหลายๆแสน ทุกคัน ก็ไม่เคยใช้สารเติมแต่งพวกนี้เลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lonely

ดีไหม อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่เคยใช้ของพวกนี้เลย

รถผมแต่ละคันวิ่งเกินแสน ไปหลายๆแสน ทุกคัน ก็ไม่เคยใช้สารเติมแต่งพวกนี้เลยครับ

จาก นมค. สังเคราะห์ราคาสูง หลายยี่ห้อที่คุณ Tom46 เลือกใช้

ผมว่าสารเคลือบเครื่องยนต์พวกนี้ คงไม่จำเป็นครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

จาก นมค. สังเคราะห์ราคาสูง หลายยี่ห้อที่คุณ Tom46 เลือกใช้

ผมว่าสารเคลือบเครื่องยนต์พวกนี้ คงไม่จำเป็นครับ  ;)

ไม่หรอกครับ หลายๆคันก็ยังใช้ น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ธรรมดาอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
จังซี่มันต้องลอง จัดไปครับ
ผมเคยลองสมัยเด็กๆ แยกไม่ออกนะ
เท่าที่รู้ solid additive อย่าง Molibdinum
กับสารลดความฝืด zddp
นอกนั้นไม่รู้เรื่องครับ
หมอประจำผม ชอบหยอกว่า ส่วนใหญ่กินวิตามิน
แล้วเหมือนเสียตังฟรี..

1. เคยได้ยินว่า ZDDP มีเยอะ = ส่งผลเสียต่อแคตตาไลติก ??

โมลิบดินั่ม ถ้าผสมในเหล็กทำมีด เช่น เหล็ก 154 CM = ต้านทานการสึกหรอ (ถ้าผมจำไม่ผิด)
ส่วนสารเคลือบเครื่องยนต์ ก็คงหลักการเดียวกัน ??

2. ส่วนวิตามิน = ไม่เสียเงินฟรีหรอกครับ อย่างผมกินวิตามิน C ขนาด 1,000 มก. มาตั้งแต่ปี 2557 ก็ช่วยให้เป็นหวัดยากขึ้น (ออกกำลังกายด้วย)  ;)

ข้อ 2   ระวังนิ่วในไตครับ     หมอ Uro บอกไว้

ข้อ 2 วิตามิน C = ผมกินตามหมอสั่งครับ & ผมดื่มน้ำเปล่าวันนึงเกิน 3 ลิตร ครับ น่าจะลดความเสี่ยงโรคนิ่วได้ ??

ก็ลดโฮกาสนิ่วขนาด 3-6 mm อุดท่อไตได้บ้างครับ  แต่ไตทำงานหนักกว่าปกติ เพราะกินน้ำเยอะ         

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เดาว่าเจ้าของโพสต์อายุน้อยกว่า30ปี เลยอาจจะไม่ทันยุกที่เขาพิสูจน์สารเติมเพิ่มเหล่านี้ หรืออาจจะไม่ได้ตามข่าวสารเรื่องนี้ในต่างประเทศ

https://www.ftc.gov/news-events/press-releases/1999/09/prolong-super-lubricants-settles-ftc-charges

เมืองนอกใครโฆษณาเกินจริงเขาฟ้องกันจนเจ้าของแทบล้มละลาย

เมืองไทยสายคิดเองเออเองมีเยอะ กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคก็อ่อนมาก

กวกปครับ.

1. ผมชราแล้วครับ = อายุเกิน 30 ปีครับ

2. ส่วนเรื่องสารเคลือบ = พึ่งมาสนใจตอนรถมันเก่าครับ

Link ที่คุณ Jae ให้มา = ช่วยสรุปสั้นๆ ได้ไหมครับ

ว่าสารเคลือบ Prolong มันดีหรือไม่ดีประการใดครับ

3. กวกป = ย่อมาจากอะไรครับ
1. รับทราบครับ
2. คดีนี้ Prolong โฆษณาเกินจริงเลยถูกฟ้องและแพ้คดีต้องจ่ายค่าเสียหาย ไม่ได้ช่วยอะไรเครื่องยนต์มากไปกว่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ที่ราคาถูกกว่า  อีกหลายบริษัทก็เลยต้องโดนหางเลขไปด้วย ส่วนมากโฆษณาโอเวอร์แบบที่ว่ามา ใช้ได้แต่ในประเทศที่กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคอ่อน ความรู้+เทคโนโลยีการพิสูจน์ของหน่วยงานอ่อน
3. ก็ว่ากันไปครับ

ถ้าให้ผมแนะนำเก็บเงินไว้ถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อยจะดีกว่าครับ รถเก่าจะมีBlow byมากน้ำมันเครื่องจะสกปรกไว ตอนนี้PTT Semi, Valvoline Maxlife ใช้ดีเกินราคาไปแล้วครับ หลายคนที่ผมดูแลให้ก็ไปล้านโลแล้วด้วยน้ำมันเครื่องพวกนี้ เครื่องไม่เคยต้องเปิดทำ

ออฟไลน์ ball2401

• Newbie
  • *
ใช้รถจน 2 แสนโลแล้วก็ไม่เคยใช้สารพวกนี้เลยครับ เอาเงินไปเติมน้ำมันเครื่องสังเคราะแท้เกรดดีๆตามระยะ ทุกวันนี้ช่างยังบอกว่าเครื่องพี่ยังดีอยู่เลย

เดาว่าเจ้าของโพสต์อายุน้อยกว่า30ปี เลยอาจจะไม่ทันยุกที่เขาพิสูจน์สารเติมเพิ่มเหล่านี้ หรืออาจจะไม่ได้ตามข่าวสารเรื่องนี้ในต่างประเทศ

https://www.ftc.gov/news-events/press-releases/1999/09/prolong-super-lubricants-settles-ftc-charges

เมืองนอกใครโฆษณาเกินจริงเขาฟ้องกันจนเจ้าของแทบล้มละลาย

เมืองไทยสายคิดเองเออเองมีเยอะ กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคก็อ่อนมาก

กวกปครับ.

1. ผมชราแล้วครับ = อายุเกิน 30 ปีครับ

2. ส่วนเรื่องสารเคลือบ = พึ่งมาสนใจตอนรถมันเก่าครับ

Link ที่คุณ Jae ให้มา = ช่วยสรุปสั้นๆ ได้ไหมครับ

ว่าสารเคลือบ Prolong มันดีหรือไม่ดีประการใดครับ

3. กวกป = ย่อมาจากอะไรครับ
1. รับทราบครับ
2. คดีนี้ Prolong โฆษณาเกินจริงเลยถูกฟ้องและแพ้คดีต้องจ่ายค่าเสียหาย ไม่ได้ช่วยอะไรเครื่องยนต์มากไปกว่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ที่ราคาถูกกว่า  อีกหลายบริษัทก็เลยต้องโดนหางเลขไปด้วย ส่วนมากโฆษณาโอเวอร์แบบที่ว่ามา ใช้ได้แต่ในประเทศที่กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคอ่อน ความรู้+เทคโนโลยีการพิสูจน์ของหน่วยงานอ่อน
3. ก็ว่ากันไปครับ

ถ้าให้ผมแนะนำเก็บเงินไว้ถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อยจะดีกว่าครับ รถเก่าจะมีBlow byมากน้ำมันเครื่องจะสกปรกไว ตอนนี้PTT Semi, Valvoline Maxlife ใช้ดีเกินราคาไปแล้วครับ หลายคนที่ผมดูแลให้ก็ไปล้านโลแล้วด้วยน้ำมันเครื่องพวกนี้ เครื่องไม่เคยต้องเปิดทำ

Valvoline Maxlife ลองใช้ครั้งนึง เมื่อ มิ.ย. 2562 - ธ.ค. 2562 ครับ (City Zx ปี 07 เครื่อง 1.5 NA) = ตีนต้นรถอืดมากกกก

ไม่แน่ใจว่า เกิดจาก ค่า Viscosity @40C cSt = 102 หรือเปล่าครับ ทำให้ตอน นมค. ยังเย็นอยู่ มัน "ข้น" มาก ??

ส่วน นมค. ปตท. Semi คือ ปตท. ตัวไหน เบอร์อะไรครับ ??

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

อุ่นเเครืีอง ออกวิ่ง ไม่เกิน 10 นาที
น้ำหล่อเย็นก็ 80 กว่าแล้ว
น้ำมันเครื่องร้อนกว่านั้นแล้วครับ

อุ่นเเครืีอง ออกวิ่ง ไม่เกิน 10 นาที
น้ำหล่อเย็นก็ 80 กว่าแล้ว
น้ำมันเครื่องร้อนกว่านั้นแล้วครับ

แต่ก็แปลกครับ ตอนใช้ Valvoline Maxlife = เป็น นมค. ที่ทำให้รถอืดตีนต้นมากที่สุด ตั้งแต่ใช้เบอร์ 40 อ่ะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
STP High Mileage Oil Treatment + Stop Leak เลยครับรวมสารจำเป็นสำหรับรถเก่า แค่ 300กว่าบาทเอง

ออฟไลน์ Devil13

เบนซิน อันนี้ เคยได้ยินว่าถ้าใส่ตั้งแต่ป้ายแดง จะช่วยให้ภายในเครื่องยนต์ คงสภาพดี คนรู้จักบอกว่าใช้อยู่ ตอนผ่าเครื่องออกมาชิ้นส่วนข้างในยังดูเงา วาวดี (รถอายุประมาน 6-7ปี)

ตัดมาที่เครื่องดีเชล ของบ้านแฟน
ตอนนี้ใช้มา 30 ปีแล้วครับ เป็นรถโตโยต้า เกียร์กระปุก ไม่เคยใช้สารอะไรพวกนี้ ตอนนี้ก็ยังวิ่งได้ดี สตาททีเดียวติดครับ  ;)

STP High Mileage Oil Treatment + Stop Leak เลยครับรวมสารจำเป็นสำหรับรถเก่า แค่ 300กว่าบาทเอง

ดูใน Lazada ประมาณ 380 บาท

STP ตัวนี้ = ช่วยในด้านไหนบ้างครับ ?? ดีกว่า 3 ยี่ห้อที่ผมสนใจอยู่ ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ CNX

ขออนุญาตย้อนถามไปกระทู้ยางรถCityสัปดาหก่อนนี้ครับ
ไม่ทราบว่า ได้เปลี่ยนยางเป็นรุ่นอะไรครับ?
ได้ยางถูกใจหรือไม่ครับ?

กำลังเก็บตังค์อยู่ครับ น่าจะเปลี่ยนต้นเดือน ก.พ. 64 = คงเลือก GoodYear F1 Sport

ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า เก็บเงินหลักร้อยบาทที่คิดว่าจะใช้ซื้อผลิตภัณท์ที่กระทู้นี้ ไปเสริมค่ายางรถ หรือเติมน้ำมันรถดีกว่าครับ
ผมเคยใช้ แต่ไม่อยากอวยว่ามันดีขึ้นหรืออุปทานโดยไร้มาตรฐาน
หากว่าเงินไม่มีปัญหา ตรรกกะพื้นฐาน อยากลอง ก็ต้องพิสูจน์ จะได้รู้เองครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
ไม่เคยใช้เองนะครับ แต่เคยดูคลิปนึงในยูทูป เจ้าของรถเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมเติมสารเข้าไป(จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) เป็นรถสปอร์ตของ Honda เขาบอกว่า ไม่รู้สึกอะไรปกติ

ส่วนตัวผมมีรถเลขไมล์ สองแสนสี่ ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์บ้าง กึ่งสังเคราะห์บ้าง บางทีก็ใช้เกินระยะ เครื่องก็ยังเดินนิ่งเรียบ เงียบเหมือนเดิม ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเครื่องยี่ห้อนี้ทนทานรึเปล่า

แต่ถ้าคาใจต้องลองใช้สักครั้งดูครับ ถ้าใช้ผลเป็นยังไงรบกวนมาบอกกันด้วยนะครับ

ไม่เคยใช้เองนะครับ แต่เคยดูคลิปนึงในยูทูป เจ้าของรถเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมเติมสารเข้าไป(จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) เป็นรถสปอร์ตของ Honda เขาบอกว่า ไม่รู้สึกอะไรปกติ

ส่วนตัวผมมีรถเลขไมล์ สองแสนสี่ ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์บ้าง กึ่งสังเคราะห์บ้าง บางทีก็ใช้เกินระยะ เครื่องก็ยังเดินนิ่งเรียบ เงียบเหมือนเดิม ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเครื่องยี่ห้อนี้ทนทานรึเปล่า

แต่ถ้าคาใจต้องลองใช้สักครั้งดูครับ ถ้าใช้ผลเป็นยังไงรบกวนมาบอกกันด้วยนะครับ

รถสปอร์ตของ Honda ที่ใช้ = S2000 หรือ Type R ครับ ??