ผู้เขียน หัวข้อ: มือ2 งบ4-5แสน รถ7ที่นั่งแบบestima พอไหวมั้ย หรือมียี่ห้ออื่นแนะนำครับ  (อ่าน 6429 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
มือ2 งบ4-5แสน รถ7ที่นั่งแบบestima พอไหวมั้ย หรือมียี่ห้ออื่นแนะนำครับ

ผมเคยมองfreed แต่พอไปนั่งแล้วรู้สึกไม่ชอบ เพราะนั่งเบาะหลังแล้วเมารถ

พอมีแนะนำรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ หรือว่า estima ก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมใช้อินโนว่า  ก็แนะนำรุ่นนี้ละ

ออฟไลน์ kiwiwi

ปัญหาหนักสุดๆของ estima คือ อะไหล่ครับ พวกบอดี้พาร์ททั้งหลายแหล่ กระจกแตกขึ้นมา ต้องเอาพลาสติกกับเทปแปะไว้เป็นเดือนๆ โตโยต้าไม่นำกระจกเข้ามาให้นะครับ

ถ้าอยากได้ประตูสไล้ด์แบบไม่ต้องห่วง อะไหล่มาก
Alphard ยังมีเยอะกว่า Granvia ก็มีกลุ่มเล่นอยู่(แต่มันเก่ามากแล้ว)​

จริงๆ ฟรีดก็แก้ข้างหลังไม่ให้เมาด้วยโช้ค kyb new sr ได้ครับ คู่ละ 6พัน แต่ถ้าซื้อมือสอง แนะเปลี่ยน4ต้นเลย ไม่เกิน 2หมื่น

StepWagon ตัวใหม่ราคาแรงไปนิด แต่ honda เค้าดูแลอะไหล่ให้นะครับ ขนาด Elyssion ที่เค้าไม่ได้นำเข้า เค้าก็สั่งมาให้ได้

แต่ถ้าไม่สนเรื่องประตูสไล้ด์ mpv ยังมีตัวเลือกอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

งบประมาณนี้ น่าจะพอหา Alphard ตัวแรกนะครับได้
ไม่แน่ใจว่า H-1 จะอยู่ในงบด้วยไหม

เคยเช่า Estima XR30 ขับยาวๆ ก็ไม่ได้แย่อะไร นอกจากรู้สึกว่ารถมันเก่าไปหน่อยจนไม่น่าไว้วางใจเท่าไร่
เทียบ Estima กับ Alphard ถ้าขับไม่เร็ว Alphard สบายกว่า ถ้าวิ่งเร็วๆ Estima มั่นใจกว่า แต่กระด้างกว่านิดนึง

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าปัญหาจะเป็นเครื่องอะไหล่ในระยะยาวน่ะครับ จะหายากหรือเปล่า

ออฟไลน์ PaPaMan

ออฟไลน์ madboy

งบประมาณนั้น อาจจะได้ตัวเก่าหน่อย ACR30 ซึ่งอะไหล่มือสองมีพอควร ถ้า ACR50 ตัวเบนซินอาจจะตึงๆหน่อย แต่ถ้าไฮบริด ได้อยู่

ตัว 30 เอง อะไหล่ไม่แพงเท่าไหร่ 50 เองก็เริ่มลดราคาแล้ว สำหรับอะไหล่ used เบิกใหม่ก็ไม่ยาก ส่วนมากผมสั่งร้านที่ญี่ปุ่นเลย ราคามันพอกับเบิกศูนย์ แต่ได้ของเร็วกว่า (ถ้ามีของในสต๊อก 3 วันถึงแล้ว) อะไหล่ชิ้นที่น่ากังวลก็กระจกทั้งหลายแหล่นั่นแหละครับ น่าจะลำบากน่าดู แต่ถ้าเจอของเก่าก็สบายไป  ;)

ตัวเลือกอื่นๆก็ตามที่แนะนำกันเลยครับ  :D

ออฟไลน์ KTN88

งบประมาณนี้ Alphard10 ได้อยู่ครับ

หรือ innova ก็จะได้รถปีใหม่หน่อย

ออฟไลน์ bobsan

Sienta ไงครับมือสองห้าแสน
ประตูไฟฟ้า นุ่มพอใช้ ไม่เมารถ

ระวังแค่ปั๊ม abs แค่นั้น

ออฟไลน์ deertesla

ลองมองmpv 7 ที่นั่งใหม่ป้ายแดงเอะครับ เพิ่มงบไม่แพง อย่างเช่น suzuki ertiga  honda mobilo รถไม่จุกจิก จะได้ไม่เหนื่อยบำรุงรักษา

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ลองมองmpv 7 ที่นั่งใหม่ป้ายแดงเอะครับ เพิ่มงบไม่แพง อย่างเช่น suzuki ertiga  honda mobilo รถไม่จุกจิก จะได้ไม่เหนื่อยบำรุงรักษา

ตามนั้นครับ ไม่ปวดหัว เอาเก่าๆดีแค่ราคาถูก แต่ซื้อแล้วตามเปลี่ยนเครื่องในเหนื่อยเลย

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member

ออฟไลน์ NoName__???

เอาเงินไปดาวน์ XL7 เลยค่ะ

ออฟไลน์ deertesla

ตามนั้นครับ ไม่ปวดหัว เอาเก่าๆดีแค่ราคาถูก แต่ซื้อแล้วตามเปลี่ยนเครื่องในเหนื่อยเลย
ผมว่ารถที่พาครอบครัวเดินทางไกลๆควรที่จะเป็นรถใหม่ไม่จุกจิก ถ้าเอารถเก่ามาแล้ววพังกลางทางนี้ไปเที่ยวไม่สนุกหรอกครับ  แถมรถมือสองราคาสี่แสนห้าแสน อดีตตอนป้ายแดงราคาเป็นล้านค่าซ่อมค่าอะไหล่ไม่ได้ลดลงตามราคามือสองหรอกครับ 

ออฟไลน์ Auto

ผมว่ารถที่พาครอบครัวเดินทางไกลๆควรที่จะเป็นรถใหม่ไม่จุกจิก ถ้าเอารถเก่ามาแล้ววพังกลางทางนี้ไปเที่ยวไม่สนุกหรอกครับ  แถมรถมือสองราคาสี่แสนห้าแสน อดีตตอนป้ายแดงราคาเป็นล้านค่าซ่อมค่าอะไหล่ไม่ได้ลดลงตามราคามือสองหรอกครับ
  เคยดูเหมือนกัน   แต่รถเล็กพวกนี้มันสไตล์อินโดจริง ๆ   เน้นวิ่งในเมือง จะตอบโจทย์             แต่ถ้าวิ่งทางไกลเป็นครอบครัวหลายคน หารุ่นอื่นที่ใหญ่กว่าจะนั่งสบายกว่า เครื่องยนต์ก็กำลังดีกว่า        ผมมาซื้ออินโนว่าดีเซล ไม่ผิดหวัง กำลังเครื่องดีกว่า ตอบสนองดีกว่า เพราะเราใช้วิ่งทางไกล และขึ้นเขาขึ้นดอยไปเที่ยว ประหยัดน้ำมันมากและกำลังดีด้วย    ถ้าเลือกเครื่องเบนซินมา ตามที่แนะนำกันนั่งเต็มคันอืดยามขึ้นดอย เหนื่อยกับการขับ              ผมว่าอินโนว่าดีเซลไม่น่ากลัว รถมันไม่ได้จุกจิก เสียง่ายขนาดนั้น ตอบโจทย์ได้ดีกว่า  หรือ H1  ก็ไม่เลว       ถ้า Estima  กลัวเรื่องอะไหล่ มันไม่สนุกยามต้องหาอะไหล่ 

ออฟไลน์ madboy

ถามว่า estima กับ 7 ที่นั่งป้ายแดง ราคาไม่เกินล้าน ผมมองว่า estima ขับดีกว่าหน่อยๆนะ แต่ก็ตอบไม่ได้ 100% นักเพราะ 7 ที่นั่งป้ายแดงที่ทดลอง ก็แค่ได้ลองสั้นๆ แบบลองรถใหม่น่ะครับ

อะไหล่อย่างที่เรียนให้ทราบ น่ากลัวบางชิ้น ที่มีแววว่าสาหัส เช่นพวกกระจก ตัวถังสบายๆ ไม่ใช่รถวัยรุ่นนิยม ของเล่นจุกจิก ถูกกว่า jazz ge เช่น ไฟหน้า GP-4 ซีน่อล สามารถซื้อไฟหน้า ACR50(2008) สภาพเรียกได้ว่านางฟ้า ได้ถึง 2 ชุด  ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
4-5 แสนมันเก่าไปแล้วอะครับ ผมว่าเก็บเงินเพิ่มแล้ว หาพวก ertiga xpander ดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณกับทุกคำตอบครับ :)