ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนไฟหน้าครับ  (อ่าน 5205 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคนันคุง

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องเปลี่ยนไฟหน้าครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 13:49:13 »
อยากเปลี่ยนไฟหน้า civic fc 1.8 จากเดิมที่เป็นหลอดฮาโลเจนเป็น xenon  มี3ตัวเลือกครับ ช่วยเทียบเรื่องคุณภาพกับราคาหน่อยครับ

ctr 35w  2,000บาท ประกัน1ปี มีพี่ที่ทำงานใช้มา 7ปี ยังปกติ

nhk 35w 3,900บาท ประกัน1ปี ทางร้านบอกความสว่างพอกันแต่ตัวนี้ทนกว่า อุปกรณ์ดีกว่า เลือกค่าk ได้ทั้งคู่

osram premium hid kit xenarc 35w 4200k ประกัน2ปี 4,400บาท ร้านไม่มี ต้องสั่งมาให้ร้านติดให้ ค่าติด 400บาท รวม 4,800บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2021, 13:51:16 โดย โคนันคุง »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 14:18:20 »
ก่อนหน้าผมเคยไปผ่าโคมยัดลูกแก้วใช้หลอด บัลลาสจีนแดง ผลคือสว่าง แต่บัลลาสเสียไวมากครับ อันแรกได้ 8 เดือน อีกข้างเกินปีไปนิด ของที่เปลี่ยนมาใหม่ก็ใช้ได้ไม่ถึงปีเสียวนๆกันไป

ต่อมาเลยเปลี่ยนเอาหลอดบัลลาสต์ของ OSRAM มาใส่ ใช้นานใช้ยาว 4-5 ปี ยังไม่ขาดเลย แต่แสงมันก็จะดรอบลงตามอายุ ไม่รู้ว่าดรอบลงเพราะหลอดบัลลาสของออสแรม หรือเพราะชุดลูกแก้วเสื่อมประกอบกันไม่แน่ใจนะครับ แต่ยอมรับในความทนของ OSRAM เลย

ตอนนี้ใช้ชุดคิทของ NHK อยู่ครับ ทางร้านบอกว่าใช้ได้ประมาณ 3 ปี ไม่เสีย แต่แค่เสื่อมและความสว่างจะค่อยๆลดลงจนเราอยากเปลี่ยนใหม่เอง ก็เหมือนเดิม อาจจะเสื่อมที่หลอดบัลลาส หรือเสื่อมที่ชุดลูกแก้วประกอบกันครับ

ถ้าตามตัวเลือก ไม่ติดขัดเรื่องงบ ผมเชียร์ OSRAM ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• **
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 14:24:18 »
งบมีผลครับ แต่อยากรู้ว่าคุ้มที่จะจ่ายเพิ่มหรือเปล่าครับ

ชุด kit nhk ติดมาเท่าไรครับ เป็นไงบ้างครับความสว่าง

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 15:23:20 »
ถ้ามีงบจับยัดลูกแก้วใหม่ดีกว่าครับ จะเอา bi-xenon หรือ bi-led ก็ได้ตามชอบเลย ลูกแก้วเดิมทำมารองรับแค่ความร้อนของหลอดฮาโลเจน ใส่หลอดซีนอนเข้าไปปีสองปีแค่นั้นครับตัวรีเฟคเตอร์เสื่อม มีละลาย เลยทำให้ไม่สว่างยิ่งกว่าเดิม

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 15:24:42 »
ถ้าเป็น led 55w ล่ะครับ เทียบกับ xenon 35w

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 16:05:17 »
จากคนใช้ Civic FB เปลี่ยนตัวโปรเจคเตอร์ด้วยครับ ใส่แต่ HID ไม่แยงตาก็จริงแต่โปรเจคเตอร์เดิมๆมันเอาแสงออกมาไม่หมดครับ แต่ถ้าอยากลองของ Osram ผมมีชุด conversion ขั้ว H11 ที่ผมเคยใช้อยู่ อินบ็อกซ์มาคุยได้ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 23:02:31 »
ถ้าเป็น led 55w ล่ะครับ เทียบกับ xenon 35w

Philips led 200% ผมว่าสู้ osram hid kit ไม่ได้ แนวแสงคนละอย่า
Xenon เป็นลำ พุ่งตรงไปข้างหน้า ผมใช้ 4200
Led จะออกแนวกว้าง แถมมีแต่ 6000

พอดีพึ่งเปลี่ยนมาทั้งคู่กับรถคนละคันกันครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 11:17:29 »
xenon 4200k ใส่กับโคมโปรเจอเตอร์แบบไหนหรอครับ ถ้าใส่กับโคมเดิมติดรถ civic fc  โคมจะเสื่อมเร็วมั้ยครับ

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 11:49:02 »
xenon 4200k ใส่กับโคมโปรเจอเตอร์แบบไหนหรอครับ ถ้าใส่กับโคมเดิมติดรถ civic fc  โคมจะเสื่อมเร็วมั้ยครับ

รีเฟคเตอร์ ที่ทำมารองรับซีนอนจะเป็นอลูมิเนียม ส่วนฮาโรเจนน่าจะเป็นพลาสติกแข็ง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 12:37:28 »
ทำไมมีแต่คนบอกใส่ ซีนอนกับโคมเดิมแล้วโคมเสื่อมไวอะ งง ...

คือความร้อนของหลอดซีนอน เนี่ย มันน้อยกว่าความร้อนจากหลอด ฮาโลเจนมากๆเลยนะ ....

ดังนั้นถ้าโคมเดิมเป็นโคมฮาโลเจน ยังไงก็ทนความร้อนของซีนอน ได้สบายมากๆเลย .....

สิ่งสำคัญในการใส่หลอดซีนอนคือ ชนิดของหลอดต้องตรงรุ่น เช่นขั่วเดิมเป็น H3,H7,H4 หรืออื่นๆ คือใส่ให้ตรงรุ่นกับโคมห้ามดัดแปลง ....

ส่วนความทนทานและความสว่าง ให้เลือกบัลลาสดีๆ ราคาแพงก็ทน ไฟนิ่ง ส่วนหลอดถ้าแพงหน่อยความอิ่มแสงก็ดี และความสว่างมันแปลผันตามค่า K ยิ่ง K มากยิ่งอมฟ้า ถ้าเอาใช้งานค่า K ไม่ควรเกิน 1หมื่นK

และ LED หรือ ซีนอนดี .... ผมแนะนำซีนอนนะ เพราะโพกัสของแสงจะใกล้เคียงหลอดเดิม ดังนั้น เมื่อใส่ในโคมเดิมแสงจะไม่ฟุ้ง

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 14:27:50 »
ประสบการณ์ตรงจากรถตัวเอง กับร้านคนรู้จักที่ทำเกี่ยวกับเปลี่ยนโคมลูกแก้วโดยตรงครับ ทุกคันที่เปลี่ยนใช้ซีนอน ผ่าโคมออกรีเฟคเตอร์ละลายทุกคัน ยิ่ง 55watt หนักเลย ตอนแรกก็คิดเช่นนั้นว่าซีนอนไม่ร้อนเท่าฮาโรเจน