ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota Corolla ALTIS (MY2021) ปรับอุปกรณ์ เตรียมเปิดตัวในไทย มกราคม นี้ //  (อ่าน 14348 ครั้ง)

nomad

• บุคคลทั่วไป
corolla TNGA ในญี่ปุ่นขายได้เดือนละเกือบหมื่นคันนะครับ

และในตลาดโลกก็ขายดีกว่ารุ่นเดิมด้วยซ้ำ (ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะมี HB, Wagon ด้วย)

แสดงว่าคนทั้งโลกเขาไม่สนใจเรื่องที่ว่ามันแคบลงเท่าไหร่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2021, 11:28:35 โดย CKP »

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
corolla TNGA ในญี่ปุ่นขายได้เดือนละเกือบหมื่นคันนะครับ

และในตลาดโลกก็ขายดีกว่ารุ่นเดิมด้วยซ้ำ (ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะมี HB, Wagon ด้วย)

แสดงว่าคนทั้งโลกเขาไม่สนใจเรื่องที่ว่ามันแคบลงเท่าไหร่นะครับ

ใช่ครับ หลายตลาดในหลายๆประเทศเช่นยุโรป ไม่ได้สนเรื่องพื้นที่มากนัก ดูจาก CHR ที่ขายดี หรือ Yaris ตัวที่ขายในยุโรปด้านหลังก็แคบกว่าตัวที่ขายในบ้านเราครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member

คนไทยซื้อรถคันเดียวใช้ทั้งบ้าน และมักอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่กว่าคนยุโรปหรือคนหลายๆประเทศ (แม้แต่ญี่ปุ่นเองก็มักอยู่กันบ้านละคนสองคน) อย่างคนไทยเองจะชอบแวะไปเยี่ยมพ่อแม่บ่อยๆ มันเลยต้องเผื่อขนาดรถไว้บ้าง ขนาดมันเลยสำคัญครับ แต่พฤติกรรมคนชาติอื่นที่คุณพูด อาจจะไม่ได้เป็นแบบบ้านเรา

ถ้าดูง่ายๆก็อินโด ใกล้บ้านเรา ทำไมรถ 7 ที่นั่งถึงขายดี ประมาณนี้ครับผม อยู่ที่วัฒนธรรมด้วยแหละ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
โฉมนี้ปรับให้ตายก็สู้ซีวิคไม่ได้
ทางรอดเดียวคือลดราคาสู้
โฉมนี้ปรับให้ตายก็สู้ซีวิคไม่ได้
ทางรอดเดียวคือรอซีวิคเปลี่ยนโฉมแล้วขอให้ซีวิคเข้าลูปขายดีรุ่นเว้นรุ่น 555

GR Sport ก็ดูดีขึ้นนะครับ ดูเรียบขึ้น อันเดิมมันดูรกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2021, 17:19:56 โดย Slow But Sure »

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ควรจะมาแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้ว แต่ก็สู้ Civic ไม่ได้อยู่ดี แต่ขอตัว GR Sport แบบเวอร์ชั่นไต้หวันได้ไหม?
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
GR ของไทย ผมไม่ชอบเลย นอกนั้นผมว่า สวยเลย

Option จำเป็นต้องดีกว่านี้ ไม่งั้นก็ไม่ชนะ Civic ซะที ทั้งๆที่ Civic ก็ปลายอายุมากแล้ว นี่ถ้า New Civic ออกมา จะเป็นยังไง