ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ 4ประตู ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้  (อ่าน 6691 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
กระบะ 4ประตู ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้
« เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 23:47:54 »
กระบะ4ประตูตัวเตี้ย AT ตอนนี้มีแค่ revo 2รุ่นย่อยกับ dmax รุ่นเดียว ไม่ทราบว่า 2ตัวนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ช่วงล่างตัวไหนนุ่มกว่ากัน dmaxก็ความปลอดภัยให้มาเยอะ ออปชั่นเพียฃพอการใช้งาน แต่ส่วนลดก็ไม่ต้องพูดถึงแทบไม่มี ส่วน revo ส่วนลดเย้ยยวนมากๆ ดอกพิเศษแถมยังลด 70,000+แต่ระบบการทรงตัวกันลื่นไถลไม่มีมาให้เลย

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: กระบะ 4ประตู ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 07:00:35 »
 อยู่ที่จะเลือดอ๊อพชั่นความบันเทิง หรือ ระบบช่วยเสริมความปลอดภัยครับ
 Dmax จะได้เปรียบอีกอย่างคือค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาและค่าภาษีต่อปีต่ำกว่าพอสมควร
 ส่วน Revo จะเด่นเรื่องอัตราเร่ง คันเร่งกระฉับกระเฉงกว่า ทำให้รู้สึกว่ารถแรง
 ผมขอเชียร์ Dmax ครับ เพราะระบบช่วยเหลือล้วนๆ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
Re: กระบะ 4ประตู ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 08:11:33 »
ถ้าขับใช้งาน หรือใช้แทนรถเก๋ง ชอบคันไหนจิ้มคันนั้น
แต่ต้อง Note ไว้ว่าอยู่ในโหมดรักสงบ ไม่บู๊ เบาได้เบา ผมว่า 2 รุ่นนี้ดีทั้งคู่

ถ้าใช้งานบรรทุก ผมเชียร์ Revo เพราะเครื่องแรงบิดต้นจัดกว่า
ขน 1 ตัน รถเดิมๆยังวิ่งได้ ถ้า 1.9 D-Max คือเร่งไม่ไปแล้ว ยังไม่นับรวมส่วนลด

ถ้าตั้งใจขับซิ่งหรือรีแมฟ D-Max ได้เปรียบ ทั้งมีระบบช่วย ทั้งจูนได้หนักกว่า
หาโช๊คใส่ ใส่ยางดีๆ ผ้าเบรคดีๆ ขับดีกว่าตัวยกสูงเยอะ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 09:30:10 »
ถ้าส่วนตัวผมเอา Dmax เพราะชอบหน้าตาแบบนี้ แล้วค่อยๆทะยอยเก็บชิ้นส่วนต่างๆทีหลัง เรื่องแรงไม่ต้องห่วงพอใช้แน่ๆ ไม่พอเเอาไปเพิ่มได้ไม่ยาก เรื่องช่วงล่างยังไงไปลองขับดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 09:57:01 »
ผมซีเรียสเรื่องระบบช่วยการทรงตัวครับ กระบะเดี๋ยวนี้แรงเยอะ มีระบบมาช่วย ก็อุ่นใจกว่า โอกาสหมุนน้อยกว่าครับ ... เครื่องไม่แรง ไม่วิ่ง ก็ กล่องคันเร่ง หรือ remap ไปครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 10:17:10 »
การใช้งานเป็นอย่างไรละครับ คู่นี้มีดีคนละแบบ

D-Max ระบบความปลอดภัยมากกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า
Revo บรรทุกเหมาะกว่า ออปชั่นมากกว่า

ช่วงนี้ผมก็ดูๆไว้อยู่ถ้าเลือกคงจิ้มไปที่ Revo มากกว่าครับเพราะคงมีโอกาสได้บรรทุกของถ้าได้ย้ายกลับบ้าน อีกอย่างก็ถูกใจออปชั่นที่มีมากกว่าอย่างล้อแมกซ์ กุญแจรีโมท Auto door lock จอหน้า ส่วนเรื่องระบบช่วยเหลือที่ D-Max ให้มามันก็น่าเสียดายอยู่แต่ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วแล้วยังไม่เคยใช้รถที่มีระบบความปลอดภัยมากกว่าที่มี ABS เลยก็เลยจิ้มไปที่ Revo
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 11:01:12 »
รถกระบะ 4 ประตู ถ้าไม่ได้บรรทุกของหนักๆเป็นประจำ
ผมเลือก Dmax 1.9
ลองถามหลายๆศูนย์ ก่อนปีใหม่ผมเคยถามยังได้ส่วนลด แต่ไม่เท่า Revo

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 11:29:55 »
คงเลือก Dmax เพราะระบบความปลอดภัยนี่แหละครับ ความแรงเพิ่มที่หลังได้ครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 11:30:09 »
 2 เจ้านี้ ถ้าเลือกตอนนี้ เลือกยากครับ

ส่วนตัว ผมขับฝั่ง toyota ตัวเตี้ย ออโต้ อยู่ครับ กุมภาพันธ์นี้ก็ครบ 1 ปีแล้ว วิ่งประมาณ 38000 กม.

ถ้าซื้อมาใช้งานทั่วไป แนะนำ ทำแหนบให้ไม่ดีดกระแทกขี้นหลัง ก็ขับสบายแล้วครับ

เกียร์1-4ต่อเกียร์ดีครับ แต่5ไป6 จะขัดใจหน่อย เพราะเป็นอัตราทดเป็น over drive ต้องเหยียบเกิน100 แล้วยกคันเร่งหน่อยนึง เกียร์ถึงจะเปลี่ยนไป6ให้ (อารมณ์ เหมือน CVT)

อีกเรื่องเวลาเจอลูกระนาด หลังจากผ่านลูกระนาดเสร็จ บ่อยครั้งเกียร์จะลงที่เกียร์1 แล้วกดคันเร่ง รอบจะกวาดไปรอบสูงครับ

ปัญหาอื่นๆยังไม่พบครับ

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 12:33:03 »
กระบะ ระบบแทรกชั่น มันธรรมดามาก ไม่ได้ฉลาดเท่ารถเก๋ง เพราะจุดประสงค์ในการใช้งานของรถมันผิดกัน แต่เรื่องกล้องตรวจจับ
ด้านหน้า เป็นสิ่งดีใช้งานได้จริง
แทรกชั่นพวกนั้น มีไว้คุมการใช้งาน
และสมรรถนะเครื่องยนตร์ปกติเดิมๆ จากโรงงาน
คันไหนดีนั้น ห่างศูนย์ ห่างอู๋ เท่ากันได้ทั้งคู่
ความหมายคือทนทาน
เชียร์อีซูซุ ห้าปีผ่าน ขายต่อราคายังแข็ง
เนื่องจากรถยังอยู่ในอายุ
มือหนึ่งยังเป็นที่ต้องการ ฉะนั้นมือสองก็ลงขายไม่นานเช่นกัน

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2021, 13:57:06 »
คู่นี้ ผมเลือก Dmax เหตุผลหลัก เพราะมีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 15:56:30 »
2 เจ้านี้ ถ้าเลือกตอนนี้ เลือกยากครับ

ส่วนตัว ผมขับฝั่ง toyota ตัวเตี้ย ออโต้ อยู่ครับ กุมภาพันธ์นี้ก็ครบ 1 ปีแล้ว วิ่งประมาณ 38000 กม.

ถ้าซื้อมาใช้งานทั่วไป แนะนำ ทำแหนบให้ไม่ดีดกระแทกขี้นหลัง ก็ขับสบายแล้วครับ

เกียร์1-4ต่อเกียร์ดีครับ แต่5ไป6 จะขัดใจหน่อย เพราะเป็นอัตราทดเป็น over drive ต้องเหยียบเกิน100 แล้วยกคันเร่งหน่อยนึง เกียร์ถึงจะเปลี่ยนไป6ให้ (อารมณ์ เหมือน CVT)

อีกเรื่องเวลาเจอลูกระนาด หลังจากผ่านลูกระนาดเสร็จ บ่อยครั้งเกียร์จะลงที่เกียร์1 แล้วกดคันเร่ง รอบจะกวาดไปรอบสูงครับ

สอบถามการปรับแหนบไม่ให้ดีดครับ ทำอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
ผมใช้อยู่เช่นกัน ตัวเตี้ยออโต้ ตอนเดียวใส่หลังคาถ่วงน้ำหนักได้ประมาณนึงครับ
น้ำหนักหลังคาน่าจะ 200 โลครับ ถ้าไม่มีโหลดบรรทุกหลังดีดมากๆ ครับ

ชอบเครื่องเกียร์ ออกตัวไว ขับง่ายสนุกดี อยากให้ใส่ระบบช่วยกันไถลเหมือน DMAX จังครับ
ช่วงล่างถ้าหลังไม่ดีด ผมว่าเกาะถนนดีครับ ไม่กลัวโค้งเท่าที่คิด เข้าได้ไวออกได้ไวดี
ถนนแห้งทางตรง ok เลยครับ ถนนเปียกฝนตกผมไม่กล้าขับไวครับ มีความกลัวมันจะหลุด แถครับ
อาจจะเอาอยู่ก็ได้แต่ผมไม่กล้าครับ
พวงมาลัยคม นิ่งกว่า all new pajero ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 16:12:20 »
เรื่องส่วนลด Dmax ลองเช็คหลายๆ ที่ดูครับ ผมซื้อตอนเดียว เกียร์ Auto สั่งติดตู้แห้งเพิ่ม ได้ส่วนลด 50,000 บาท (แต่ซื้อหลายคัน) / ดาวน์ 25% ผ่อน 4 ปี ดอกเบี้ย 1.99% แต่ไม่ได้โปรขับฟรี ตอนนี้กำลังรอรถอยู่ครับ

เคยสอบถาม Revo 2.8J Auto แล้วได้ส่วนลดแสนนิดๆ แต่ไม่ได้คุยต่อ เพราะ ขอเลือกคันที่มีระบบควบคุมการทรงตัวครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 07:46:53 »
ความแรงและอัตราเร่งมันเพื่มกันได้ในราคาไม่แพงมากและทำง่าย แต่ออฟชันความปลอดภัยบ้างตัว มันเพื่มได้ยากซึ่งต้องแปลงเยอะแยะ ไหนจะความเสถียรอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 09:00:38 »
ผมว่า 2 ตัวนี้ ตัวไหนก็ได้นะครับ เจ้าตลาดทั้งคู่ รถก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 20:00:55 »

สอบถามการปรับแหนบไม่ให้ดีดครับ ทำอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
ผมใช้อยู่เช่นกัน ตัวเตี้ยออโต้ ตอนเดียวใส่หลังคาถ่วงน้ำหนักได้ประมาณนึงครับ
น้ำหนักหลังคาน่าจะ 200 โลครับ ถ้าไม่มีโหลดบรรทุกหลังดีดมากๆ ครับ

ชอบเครื่องเกียร์ ออกตัวไว ขับง่ายสนุกดี อยากให้ใส่ระบบช่วยกันไถลเหมือน DMAX จังครับ
ช่วงล่างถ้าหลังไม่ดีด ผมว่าเกาะถนนดีครับ ไม่กลัวโค้งเท่าที่คิด เข้าได้ไวออกได้ไวดี
ถนนแห้งทางตรง ok เลยครับ ถนนเปียกฝนตกผมไม่กล้าขับไวครับ มีความกลัวมันจะหลุด แถครับ
อาจจะเอาอยู่ก็ได้แต่ผมไม่กล้าครับ
พวงมาลัยคม นิ่งกว่า all new pajero ครับ

เคสผม งบ 3500บาท ครับ (โช้คเดิม, ล้อเดิม)
step เปลี่ยนแหนบชุดบนให้มันบางลงกว่าเดิม แค่ 1 แผ่น
-เนื่องจาก ผมไม่ได้บรรทุก วิ่งรถเปล่า ถ้าชุดเดิม มันหนาไปครับ ทำให้ มันให้ตัวได้ยาก
  หลังจากเปลี่ยน อาการหลักๆ คือ รอยต่อถนนคอนกรีต จะหายไปค่อนข้างเยอะครับ (กรณีรถเปล่า)

ส่วนแหนบตับล่าง(ชุดแหนบบรรทุก) ดัดแหนบ เปิดปลายลงครับ
-ดัดทำไม เพราะถ้าเดิมๆ แหนบชุดบน กับชุดบรรทุก มันแทบไม่มีระยะให้ตัวได้เลย (คือ แหนบมันมาโดนกัน แล้วทำให้ดีดครับ ภาษารถก็ แหนบมันนั่งกัน)
 หลังจากดัดแหนบบรรทุกลง ทีนี้ชุดบนก็ให้ตัวได้เยอะ เวลากระแทกหลุมหรือ ลูกระนาด ฝาท่อ รอยต่อถนน มันจะผ่านได้เนียนและเร็วกว่าเดิม ลดอาการดีดได้เยอะครั)

แต่ข้อเสีย ก็จะทำให้เราบรรทุกได้น้อยลงครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าบรรทุกไม่ได้นะครับ เพราะเขาไม่ได้ดัดแหนบบรรทุกมากเกิน
และท้ายจะเตี้ยลงครับ จากที่เดิมๆ ตูดจะโด่งมาเชียว เตี้ยลงเกิดจาก เปลี่ยนแผ่นแหนบชุดลงให้บางลงครับ ( น้ำหนักกดเท่าเดิม แต่แหนบบางลง รถก็เตี้ยลง)

หลักๆ ถ้าจะให้นุ่ม แก้ที่แหนบ ถ้าจะให้ หนึบ แก้ที่โช้ค ครับ

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 22:14:01 »
ตัวเตี้ยเกียร์ AT น่าใช้ทั้งคู่ ถึก ทน ศูนย์ดีพอกัน
- บรรทุกหนักบ่อยๆ ไป Revo 2.4 ออกตัวดี
- บรรทุกเบาๆ หรือวิ่งรถเปล่าไป D max1.9 หรือ 3.0ได้ยิ่งดีครับ