ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 9 มกราคม 2021  (อ่าน 4537 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Partarajarin

อยาก​ถามเป็นความ​รู้ครับ ว่า Aveo 1.6 LSX CNG ช่วงล่างจะนิ่ม​กว่า Yaris​ 1.5S ปี 2008 นี้ปกติ​ใช่​ไหมครับ คือเวลา​ผมขับ Yaris​ 1.5S ช่วงล่างจะแข็ง และ firm กว่า Aveo​ 1.6 LSX​ CNG​ ใช่​ไหมครับ และอยากถามว่า Aveo สีชีดด้านนี้ต้องทำใหม่​ใช่​ไหมครับถ้าอยากให้รถสวย และดูแลสียังไงดีครับกรณีชีดและด้าน (รถ Aveo​ สีดำครับ)​

ออฟไลน์ edtk

• Newbie
  • *
Hny 2021 ทีมงานครับ สอบถามว่า จะทดสอบ นิสสันนาวาร่า ใหม่เมื่อไหร่ครับ กับ x trail ใหม่จะเข้าไทยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mitsubishi ในปีนี้มีแผนจะเปิดตัวรถรุ่นใหม่อะไรบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
การใช้งานรถเปิดประทุน​ ระหว่าง​หลังคาแข็งกับหลังคาอ่อน​ ในระยะยาวแบบไหนจะงาายต่อการดูแลรักษา(เฉพาะตัวหลังคา)​มากกว่ากัน

ป.ล.​ ชอบ​driver tale มากครับรอฟังในpodcasts
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MisterDante

สวสัดีปีใหม่ทีมงาน headlightmag ทุกๆท่านครับ

อยากถามว่า
nissan KICKS กับ CHR เทียบเฉพาะช่วงล่าง
ตัวไหนดีกว่ากันครับผม
แล้วคันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Komsan

• Newbie
  • *
MG ZS EV จะ minor change เร็วๆนี้ไหมครับ
เห็นช่วงเปิดตัว MG EP มีเซลล์ให้ส่วนลด ZS EV เยอะมาก
ถ้ามีเปลี่ยน น่ะจะวิ่งได้ระยะมากกว่าเดิมเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
1.ผมสนใจ camry ไฮบริด มือสอง ปี 2015-2018 เอามาใช้ต่อไปอีก 10 ปี จะคุ้มมั้ย ถ้าแนะนำให้ซื้อต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ กับ มือ 1 altis cross ครับ
2.อยากทราบราคาแบตไฮบริด ทั้ง โตโย และ H เวลานี้ราคาเท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่ทำให้ค่ายรถบางค่าย สามารถออกรุ่นย่อย ออกรุ่นปรับปรุง และเปลี่ยนโฉมได้ในเวลาไม่กี่ปี แต่บางค่ายกลับใช้เวลาหลายปีกว่าจะเปลี่ยนโฉม หรือส่วนใหญ่ไปออกรุ่นย่อยเรื่อยๆ จนคนซื้อหรือแม้แต่คนอ่านข่าวรถยนต์เอือมระอาและปวดหัวแทนค่ายรถ

- รถทดสอบ อะไหล่ต้นแบบ หรือแม้แต่ concept car ทั้งขับได้และขับไม่ได้ เมื่อเสร็จสิ้นการแสดง ถูกนำไปปรับเปลี่ยนเป็นรถขายจริง หรือจบทดสอบหลังรถตกรุ่นไปแล้ว ส่วนใหญ่จะถูกนำไปทำอะไรเป็นส่วนใหญ่ครับ และเพราะอะไรที่รถต้นแบบกับรถที่ขายจริง มักจะมีความแตกต่างกันครับ บางคันเปลี่ยนเล็กน้อยหรือยังคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง แต่บังคันเปลี่ยนไปมากจนจำเค้าโครงต้นแบบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ The Boy Who Lived

• Newbie
  • *
City GM2 สามารถดับเครื่องแล้วเข็นโดยหมุนพวงมาลัยด้วยได้ไหมครับ? เคยลองบิดกุญแจ on ไม่สตาร์ท แล้วหมุนพวงไม่ไป และไม่ได้พยายามออกแรงหมุนต่อ กลัวพังครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
มองหารถครอบครัว ใช้เดินทางขับเที่ยวกินลมชมวิวครับ ตอนแรกดู corolla cross ไว้ แต่พอไปลองที่บ้านไม่ชอบเบรคมือเท้ากันทุกคน
เลยอยากถามว่า พอจะมีรถแนวนี้รุ่นไหนแนะนำเพิ่มไหมครับ หรือจะข้ามไปรถ PPV เลยดี เดินทาง4คน สัมภาระนิดหน่อย วางงบไว้ 1.5ล้าน ไม่เกิน 1.8ล้าน
ไม่เอา อีสุ กับ รถจีน

ออฟไลน์ urangutang

ผมสังเกตว่าคนใช้รถใน กทม. 6-7ปีมานี้ เลือกใช้รถยุโรป segment เริ่มต้นที่ราคา 2-3 MB เพิ่มมากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะเลยหรือเปล่าครับ
(แต่รุ่นที่ราคา 4 MB ขึ้นไปยังไม่เยอะมากเท่าไหร่)

ถ้าใช่ แสดงว่าคนรวยมากขึ้น หรือว่าราคารถยุโรป segment นี้ราคาปรับลดลงมา หรือว่าเพราะเหตุใดครับ

ออฟไลน์ Firzen

เหตุไฉน Crossover หรือ SUV ค่ายอื่นๆทั่วไป(ไม่นับแบรนด์ยุโรปและ PPV) จึงไม่ทำ Ground Clearance ให้สูงแบบ Subaru ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
กระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติ กับกระจกมองหลังธรรมดา มันแตกต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
Honda city 1.0 turbo ขับรถทางไกลจะเมื่อยล้ามากหรือเปล่าครับ
เพราะสัปดาห์ที่แล้วขับ Honda Jazz GK ของญาติคุณภรรยาจาก หัวหินไปส่งที่เชียงราย
กว่าจะถึงเชียงราย โค ตะ ระ เมื่อยเลยครับ ดีนะขากลับนั่งเครี่องกลับไม่งั้นแย่แน่ๆเลย

ออฟไลน์ Glazy

1.ระหว่างพังเกียร์โตโยต้ากับเกียร์อีซุซุ อันไหนยากกว่ากันครับ(บ้านผมเคยพังเกียร์อีซุซุส่วนผมก็ทำเกียร์โตโยต้าทำงานเพี้ยน)
2. ขอวิธีพังโช็คviosไวๆครับ ผบ.ทบไม่อนุมัติเปลี่ยนบอกว่ายังดีอยู่(แต่สำหรับผมมันนิ่มเกินไปและเป็นคนไม่ชอบรถช่วงล่างนุ่ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2021, 13:50:51 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
REVO มีโอกาสที่จะใส่ VSC / TRC ในทุกรุ่นย่อยในปี 2021 นี้ไหมครับ หรืออาจจะเป็นปี 2022

แล้วตอนนี้ Dmax มีปัญหาที่ยังน่ากังวลในการใช้งานไหมครับ (ที่มีผลกับความปลอดภัย)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
เมื่อครั้งยังเด็กจำได้แบบเลือนลางว่าเคยเห็นผู้คนใช้รถ Jeep กันเยอะพอสมควร อยากทราบว่าในตอนนั้นใครเอาเข้ามาขายครับ แล้วเกิดอะไรขึ้นทำไม Jeep ถึงไม่ค่อยได้รับความนิยมและเลือนหายไปจากไทยครับ ทุกวันนี้แทบไม่ค่อยได้เห็น Jeep รุ่นใหม่ๆบนถนนเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆและทีมงานทุกท่าน

วันนี้มีคำถามที่สงสัยต่อเนื่องมาจากการฟังรายการครับ จากที่ที่จิมมี่เล่าให้ฟังและประสบพบเจอมากับตัวเองคือ รถยนต์รุ่น ฟอร์จูนเนอร์ ถือว่าเป็นรถที่ติดอันดับ 1

ด้านการรักษามารยาทบนท้องถนนยอดแย่ที่สุดในประเทศไทย (ขับได้....มากเป็นส่วนใหญ่) ทีนี้ถ้าลองมองอีกด้านนึง พี่ๆคิดว่ารถรุ่นอะไรที่คนส่วนใหญ่ที่ขับ

รถรุ่นนั้นๆ จะเป็นผู้ที่ขับอย่างมีมารยาทที่ดี บ้างครับ (ตอบจากประสบการณ์ที่ได้เจอมาก็ได้นะครับ) ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเป็น Lexus ตระกูล Rx ครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
อยากให้อธิบายเรื่อง แก้มยางกับประเภทของยาง ว่าอันไหนมีผลต่อความนุ่มนวลมากกว่ากันครับ

เช่น ยาง comfort แก้ม 45 ยังไงก็นุ่มนวลกว่ายาง sport แก้ม 55 ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
Nissan ได้ข้อสรุปเรื่อง powertrain สำหรับ all new Note เวอร์ชั่นไทยหรือยังครับ
หวังว่าจะไม่เลิกทำตลาดไปอีกรุ่นนะครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีคุณจิมมี่ พี่บาส พี่เมธีและทีมงาน HLM ทุกคนครับ

ผมเคยมาถามเรื่องว่าจะซื้อมอเตอร์ไซค์เอาไว้ขี่ไปทำงาน ตอนนี้กลายเป็นได้นิสสันมาร์ชมือสองซื้อต่อจากรุ่นพี่มาขับฮะ 555+ แต่สิ่งที่สงสัยนิดหน่อยคือ

ในปี 2020 ที่ผ่านมา มีรถที่ทางทีมงาน HLM ทดสอบแล้วประทับใจคันไหนเป็นพิเศษบ้างไหมครับ ขอระดับเท่ากับที่พี่เคยกรี๊ด Volks Wagen Golf GTi MK-VI เลย ขอแบ่งเป็นสองกลุ่มคือ กลุ่มซิ่งสะใจเท้าพี่จิมและกลุ่มนั่งสบายตัวและเบาะไม่ดันกบาลครับ (ฮา)

ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนบ่อยและ COVID ก็อาละวาด รักษาสุขภาพด้วยนะครับ :D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ ถ้าเทียบE38(ตัวshort wheelbase) กับ E39 ช่วงล่าง/การขับขี่/การเข้าโค้ง ต่างกันมากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2021, 14:15:52 โดย Fujiharayami »

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
มีคำถาม 2 ข้อครับ
1.น้ำดันใน cx5 แก้ได้หรือยังครับ
2.camry hybrid ลุยน้ำได้ลึกประมาณไหนครับ เพียงพอในยามที่ กทม ฝนตกหนักๆไหมครับ

ออฟไลน์ Seing

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า GR Yaris จะมีโอกาสเพิ่มโควต้านำเข้ามากกว่า 70 คันไหมครับ ขอบคุณครับ

น้ำมันเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่เขียนว่าระยะเปลี่ยนถ่าย 15000 กิโลเมตร

พี่ๆคิดว่า นานไปไหมครับ แล้วคุณภาพ ณ 10000-15000 จะยังดีอยู่ไหมครับ

แล้วพี่ๆชอบน้ำมันเครื่อง ตัวไหนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

สวัสดีครับ อยากทราบว่า ถ้าเอา V60 รุ่นธรรมดา ไปยกสูงแบบตัว v60 cross country มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เพราะสนใจตัว cross country แต่คิดว่าเมืองไทยน่าจะไม่มีรุ่นนี้มาแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

ช่วยเลือกยางหน่อยครับ ใส่ Jazz GK ภรรยาใช้ขับไปทำงาน ใช้ความเร็วไม่เกิน140 ใช้งานวันละประมาณ 100 กิโล ขนาด 195 55 r15 งบไม่เกิน12,000

1. BS RE004
2. Michelin Pilot Sport 3
3. Goodyear Eagle F1 Sport

toyota revo 2.4 vs 2.8 ต่างกันมากมั้ยครับ 1.อัตราเร่ง 2.อุปกรณ์ภายใน แล้วถ้าไม่ได้ใช้ระบบขับ4นานๆเป็นอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางใส่นิสสันมาร์ชไว้ขับลาดตระเวนสวนผลไม้ ปกติใช้ยางเก๋งทั่วๆไป (XM2, F01  etc. ) ถ้าฝนไม่ตกไม่เคยมีปัญหาในการขับเข้าสวน แต่ถ้าช่วงไหนที่ฝนตกบ่อยๆ จะติดแอ่งน้ำที่มีโคลนต้องเอาเชือกมามัดล้อถึงจะขับได้ เลยอยากหายางใหม่ไว้เข้าสวนช่วงหน้าฝน ยางเดิมกับล้อแม็คเก็บไว้ใส่ช่วงฝนน้อย ใส่กับล้อกะทะ14นิ้วมียางรุ่นไหนเหมาะบ้างครับ 

ปล.ห้ามบอกให้ไปซื้อกระบะขับสี่นะครับ
ขอบคุณครับ จากคนเบี้ยน้อย