ผู้เขียน หัวข้อ: การสอดท่อโฟม/ยางเข้าไปที่ยางขอบประตู ช่วยลดเสียงได้จริงไหมครับ  (อ่าน 5782 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
พอดีเห็นใน Facebook โฆษณาบ่อยๆ
ในตลาดมีหลายราคาด้วย แต่เท่าที่ดูแล้ว
ในตลาดส่วนใหญ่วัสดุจะเป็นท่อโฟมสีดำๆ บางเจ้าจะแปลกหน่อยก็ท่อยาง

เลยอยากทราบว่าพวกยางที่สอดเข้าไปเนี่ย มันช่วยลดเสียงลมได้จริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ถ้ารถเก่าแล้ว ยางขอบประตูมันเสื่อม มันก็ลีบๆแบน เวลาปิดประตูก็ไม่ค่อยแนบเหมือนเดิม พอสอดไปก็ทำให้ยางพองขึ้น ก็แน่นขึ้น แต่จะทำให้ยางเดิมแตกไวขึ้น ทางที่ดีเปลี่ยนใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้ารถเก่าแล้ว ยางขอบประตูมันเสื่อม มันก็ลีบๆแบน เวลาปิดประตูก็ไม่ค่อยแนบเหมือนเดิม พอสอดไปก็ทำให้ยางพองขึ้น ก็แน่นขึ้น แต่จะทำให้ยางเดิมแตกไวขึ้น ทางที่ดีเปลี่ยนใหม่ดีกว่า
+1 ยางเดิมมันแบน สอดยางขยาย มันก็แน่น ทำให้เสียงผ่านตามยางขอบประตูเข้าน้อย

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ง่ายๆ คือ ตั้งประตู ก่อนก็ได้นะครับ มันตั้งได้นะ ให้มันแนบสนิทๆ กว่าเดิม

ถ้าสอดท่อยาง หรือ เปลี่ยนยางกันเสียงขอบประตู ก็ช่วยได้ครับ

แต่ยางเดิมมันเสียรูปไปเลย ทีนี้จะถอดออกก็ไม่ได้แล้วด้วย และ ทำให้ปิดประตูยากขึ้นด้วย(เพราะมันแน่นขึ้น)

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
หายางขอบของเดิมมาเปลี่ยนคุ้มกว่าครับ

ถ้าอยากได้เงียบกว่าแดมป์ประตู เห็นผลมากกว่าครับ แต่แพงและประตูหนักขึ้น
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง