ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยเกี่ยวกับการทำงานแบบทีมงานพี่ๆครับ  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
พี่ๆทีมงานนี่ทำงานหลักอย่างอื่นมั้ยครับ หรือว่าทำเกี่ยวกับในเว็บนี้อย่างเดียวเลย  แล้วรายได้มันมาจากไหนหรอครับ
จากโฆษณาอย่างเดียวเลยหรอครับ  คิดไม่ออกจริงๆ แล้วรายได้พี่ๆแบ่งกันพอหรอครับทีมงานก็หลายคนไหนจะเช่าเซิฟเวอร์อีก พอสิ้นเดือนรายได้แต่ละคนนี่มากพอๆกับเงินเดือนบริษัททั่วๆมั้ยครับ  งง  นิดนึง

ไม่ได้ถามไปทำอะไรหรอกครับอยากรู้ประดับหัวนิดนึงคร้าบ  เพราะไม่เข้าใจเกี่ยวกับคนทำเว็บจริงๆว่ารายได้เค้ามากหรือน้อยหรือว่ารวยแล้วใช้ทุนส่วนตัวกัน  เพราะที่เห็นๆว่าเราเข้ามาในเว็บพี่ก็ฟรีนี่นา

ขอบคุณล่วงหน้ากับคำตอบครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: ผมสงสัยเกี่ยวกับการทำงานแบบทีมงานพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 20:49:25 »
ผมว่าพี่เขามีงานหลักอย่างอื่นด้วยนะครับ
เอาง่ายๆเลยอย่างพี่แพนขาซิ่ง เขาก็ทำงานแบงค์มิใช่เหรอ ;D
07 mazda 3

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมสงสัยเกี่ยวกับการทำงานแบบทีมงานพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 20:56:11 »
เฮียจิมทำงานกับครอบครัวครับ

ส่วนน้องกล้วยยังรับจ้างเรียนอยู่

ท่านผู้เกินทำงานแบงค์ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:09:36 »
รายได้ของ เว็บเราตอนนี้ มาจากค่าโฆษณา อย่างเดียว ตอนนี้ ก็ถือว่า พออยู่กันได้ ในแต่ละเดือนๆ ไปหนะครับ
เงินสะสมก็พอมีอยู่ พอจะทำโน่นนี่นั่น ที่เกี่ยวกับการจัดการระบบได้บ้างอยู่ แต่ไม่มากนัก ถ้าเทียบกับสื่อรายอื่นๆ
ที่เขาหาเงินเก่งกว่าเรา เขาก็รวยกว่าเราเยอะมากครับ และมันคงเป็นแบบนี้ไปนั่นแหละ

ผมเอง ทำเว็บอย่างเดียวแล้วในตอนนี้
แพน ทำงานฝ่าย อินเตอร์เน็ต แบงค์กิ้ง ของธนาคารทหารไทย
กล้วย กับ ตอย ยังเรียนอยู่
HOMY DEMIO มีงานประจำทำอยู่ล้วในบริษัทห้างร้านแห่งหนึ่ง
เว็บมาสเตอร์ของเราก็เช่นกัน

สิ่งที่จะทำให้คนทำเว็บอยู่รอดได้ในระยะยาวคือ เราต้องทำเนื้อหาของเว็บเราให้ดีขึ้นตลอดเวลา และตลอดไป
หยุดวิ่งไม่ได้

ยิ่งจำนวนคนเข้าเว็บที่เยอะขึ้น ตัวเลขสถิติต่างๆจะดีขึ้น และนั่นทำให้เราสามารถขายพื้นที่โฆษณา แบนเนอร์ กับเอเจนซีโฆษณา ที่สนใจ
จะลงโฆษณากับเราได้ ใวนระดับที่เหมาะสม และพึงพอใจร่วมกันทั้งเจ้าของเว็บ และคนลงโฆษณา ครับ

ยิ่งปีหน้า การลงโฆษณา กับเว็บไซต์ จะรุนแรง และหนักมากกว่านี้อีก
หลายสินค้า จะยักย้ายถ่ายเท งบโฆษณา มาลงที่เว็บไซต์มากขึ้น งบเหล่านี้
บางส่วนจะโยกมาจาก นิตยสาร และวิทยุ รวมทั้งหนังสือพิมพ์ แต่ในส่วน โฆษณา ทีวี
เชื่อว่ายังไงก็จะต้องใช้บริการกันอยู่เหมือนเดิม

แนวโน้มน่าจะเป็นเช่นนี้ไปอีก 2-3 ปี โดยคาดการณ์หนะครับ

และต่อจากนี้ คนทำเว็บนั้น มีภาระก็คือ เนื้อหาตัวเว็บ นั่นละ คือตัวที่จะตัดสินความอยู่รอดของเว็บนั้นในระยะยาว
ถ้าเจ้าของเว็บ ไม่ทำเนื้อหาของตน ให้แกร่งเกินหน้าเจ้าอื่นเขา เว็บนั้น จะมีคนเข้าชมน้อยลง
และโฆษณาก็จะลดลง อยู่รอดได้ยากในระยะยาว ครับ

ไม่ใช่แค่เว็บรถยนต์ที่แข่งขันกันแรง
ตอนนี้ เท่าที่ทราบจาก น้องเป้ ที่ทำรีวิว เครื่องสำอางค์ อันโด่งดังอยู่ในบล็อกส่วนตัว
ก็ได้ยินว่า การแข่งขัน แรงมากๆ ไม่แพ้กัน ในกลุ่ม ผลิตภัณฑ์ความงามเพื่อสุภาพสตรีทั้งหลาย
แม้แต่ ทีวี แอลซีดี ยังมีเว็บรีวิวเฉพาะกันเลย

ตอนนี้ ความเปลี่ยนแปลงเริ่มมาแล้ว แต่ สื่อยักษ์ใหญ่ทั้งหลาย ยังจะปรับตัวกันไม่ค่อยทัน

สิ่งที่เรากลัวก็คือ การเข้ามาของยักษ์ใหญ่ ที่มีกำลังเงิน และอัตราการจ้างคนเก่งๆ เยอะๆ

แต่จะว่าไปแล้ว ถ้าทุกสิ่งทุกอย่าง ยังเป็นอยู่อย่างนี้ ทุกๆคนยังมีวิธีคิดแบบนี้ ในช่วง 1-2 ปีนี้
ผมไม่กลัวนะ

ตอนนี้ ทราบว่า สื่อรถยนต์ยักษ์ใหญ่ เริ่มเคลื่อนไหว จะทำเว็บไซต์รถยนต์ ออกมาเหมือนกัน
เป็นแนวก้ำกึ่ง และคาบเกี่ยวกันกับเรานิดหน่อย

แต่ผมว่า เราก็อยู่ร่วมกันได้ และเรายังเชื่อว่า เรามี เนื้อหาในแบบที่ คนอื่น จะไม่มีทางมีได้เหมือนเรา

เพราะ พวกเขา ไม่ได้สร้างแบรนด์ ขึ้นมาตั้งแต่ต้น

ลุ้นกันต่อไปครับ เราต้องปรับตัวตลอดเวลา และเราต้องย้ำกับตัวเองตลอดว่า ห้ามคิดว่าตัวเองเจ๋ง หรือเก่งแล้่ว เป็นอันขาด
เมื่อใดที่เราคิดแบบนั้น แสดงว่า หายนะจะเริ่มมาเยือนเราแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 22:18:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:25:21 »
"เรายังเชื่อว่า เรามี เนื้อหาในแบบที่ คนอื่น จะไม่มีทางมีได้เหมือนเรา"

เห็นด้วยมากๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:48:29 »
สู้ๆครับ เชื่อว่าต้องเหนื่อยแน่นอน เพราะต้องแข่งขันกับคนอื่นตลอดเวลา อย่าหักโหมละกันครับ

ป.ล. ผมย้อนไปอ่านรีวิวแลนเซอร์อันเก่า มึนไปแปบนึงเลย เจอประโยคนี้ของพี่จิมเข้าไป

"ความเร็วสูงสุดที่ผมทำได้ในทริปนี้ เข็มความเร็วแตะระดับ 1900 กม./ชม."

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:55:29 »
กระจ่างแล้วคร้าบ ขอบคุณครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 00:19:28 »
ผมมั่นใจในเนื้อหาของHLMครับ หาแบบนี้มานานแล้ว

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:29:49 »
พูดถึงพี่แพน  ทำ bank หนิ   สะบายยย!!!!!

คิดกันเอาเองนะ ;D ;D ;D

ล้อเล่นนะพี่แพน :P :P :P

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:35:42 »
ส่วนตัวผมได้ติดตามพี่จิมมาตลอดตั้งแต่เว็บ PANTIP มาจนถึงที่เว็บนี้ครับ

พบว่าเนื้อหาที่ได้อ่านนั้นยังคงเส้นคงวาไม่มีแย่ลงมีแต่จะมากขึ้นกว่าเดิมจนอ่านกันปวดตากันไปข้างนึงครับ ฮา.....

ขอให้พี่จิมรักษาความดีที่มีอยู่อย่างนี้ต่อไปครับ

ปล.จะช่วยคลิ็กแบนเนอร์บ่อยๆนะครับ 555

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:42:37 »
งานแบงก์ผมไม่ได้ทำเพราะรักงานครับ

ผมทำเพราะผมมีหัวหน้าที่ผมไม่รู้จะบรรยายยังไง เป็นระดับผู้บริหาร
แต่รับฟังลูกน้อง ชอบลุยงานเอง รับอารมณ์ลูกน้องได้ คิดเผื่อลูกน้อง
บ้าพอกัน ชอบกันคนละเรื่อง คิดเห็นต่างกันตลอด แต่คุยกันได้ตลอด

ถ้าไม่ใช่เพราะเจ้านายคนนี้ ผมลาออกจากแบงก์ไปนานแล้วเพราะผมมีโอกาส
ที่จะไปทำงานชนิดอื่นที่ได้เงินเดือนเท่ากัน (หรือมากกว่า) แถมยังสบาย ตื่นสายได้
ทำงานเมื่อไหร่ก็ได้ เลิกเมื่อไหร่ก็ได้ โอกาสรอผมอยู่เยอะแยะ
แต่ผมแค่ทิ้งเจ้านายคนนี้ไม่ลง ก็เท่านั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:51:22 »
ดีแล้วละแพน ที่ไม่ทิ้ง

เจ้านายดีๆ ไม่ใช่กระป๋องน้ำอัดลม ที่ดื่มหมดแล้ว จะได้ทิ้งไปได้ง่ายๆ

เจ้านายดีๆ นี่แหละ ที่น่าทำงานด้วย ลูกน้องรักตาย ทำงานให้แทบจะถวายชีวิตให้เลย

เจ้านายเหียกๆ ไม่น่าทำงานด้วย ลูกน้องด่าชิบหาย ทำงานให้อย่างซังกะตาย เผลอไม่ได้ ลาออกหนีเลย

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 11:45:07 »
ผมมั่นใจในเนื้อหาของHLMครับ หาแบบนี้มานานแล้ว
ใช่ครับผมก็อีกคนไว้ใจข้อมูลที่แห่งนี้ได้เสมอ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 13:09:51 »
เรื่องเจ้านาย คิดเหมือนกันครับ
ทำงานแล้วสบายใจ ให้ทำอะไรก็มีความสุข

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 13:15:45 »
พี่ๆ ทำงานกันแบบนี้นี่เอง ไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมถึงมีผู้อ่านเยอะมากขนาดนี้

สู้ๆ ต่อไปครับ อนาคตจะเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางใด ไม่มีใครรู้
แต่ที่ผมรู้คือ พวกพี่สามารถทำวันนี้ได้ดีมากๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 13:16:12 »

เจ้านายดีๆ ไม่ใช่กระป๋องน้ำอัดลม ที่ดื่มหมดแล้ว จะได้ทิ้งไปได้ง่ายๆ

เจ้านายดีๆ นี่แหละ ที่น่าทำงานด้วย ลูกน้องรักตาย ทำงานให้แทบจะถวายชีวิตให้เลย

เจ้านายเหียกๆ ไม่น่าทำงานด้วย ลูกน้องด่าชิบหาย ทำงานให้อย่างซังกะตาย เผลอไม่ได้ ลาออกหนีเลย
แล้วถ้าเจอ  แบบ เจ้านาย ลำเอียงล่ะครับ   เล่นพักเล่นพวก  ทำไงดี

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 13:37:25 »

ถูกต้อง โดยเฉพาะข้อสุดท้าย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 14:40:25 »
content is everythings
'19 Honda Civic EL