ผู้เขียน หัวข้อ: " ขับรถยังไงไม่ให้คนนั่ง...เมารถ " ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8360 ครั้ง)

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่วิธีการขับมั้งครับ  ผมนั่งรถพี่ที่ทำงาน ขับชอบเหยียบหนักปล่อย เหยียบปล่อย เบรคก็กดแปลกๆ
พวงมาลัยรถไม่เคยอยู่เฉย ต้องมีจับแล้วแกว่งนิดๆ ถึงแม้ถนนจะตรง แอร์เปิดลมเบาไม่ฉ่ำเวียนหัวมาก
บางคนใช้ขับรถกดคันเร่งรถเกียร์ออโต้ เอาไปขับเกียร์ธรรมดาไม่ได้เลย รถคงวิ่งแปลกๆ แถมกินน้ำมัน

ขับให้ผู้ใหญ่นั่ง ต้องนึกว่าตัวเองเป็นคนขับรถให้ผู้บริหารนั่งครับ เร่ง กดเบรคสมูท โค้งนิ่มนวล
จริงขับแบบนี้ให้ชินรถสึกหรอน้อยลงด้วยนะ 

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
คนเมารถคือคนที่มีอาการอย่างนึงครับ ขับยังไงเค้าก็เมา ซึ่งให้กินยาแก้เมารถและก็หลับไปจบ
แค่ขึ้นรถมาได้กลิ่นก็บอกเมารถตั้งแต่รถจอดละ ดังนั้นขับๆไปเถอะอยู่ที่บุคคล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

เทน้ำในแก้วเปิดฝาไว้ ขับอย่าให้น้ำกระฉอก
(บุนตะพ่อทาคุมิกล่าวไว้)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ปสก.ส่วนตัว เคยขับฟอร์ออกตจว.บ่อยๆน้องสาวนั่งแค่แถวสองก็เมาแล้วครับ ต่อมาเปลี่ยนมาใช้อัลพาร์ด ไม่เคยเมาอีกเลย
ถ้าเปลี่ยนรถไม่ได้ ควรขับแบบนุ่มนวลครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขึ้นอยู่กับรถครับ

เมื่อก่อนโน้นที่บ้านใช้ CR-V gen 1 แม่เมารถตลอด เปลี่ยนมา CR-V gen 2 ก็เมารถ พอซื้อ Forester SG 2.5XT มา แม่นั่งแล้วชอบมาก ไม่เมารถเลย ผมคิดว่าเพราะรถมันไม่โคลงด้วยมั๊งครับ

ถ้าใช้รถคันเดิม ลองเปลี่ยนช่วงล่างดูครับ ถ้าไม่โคลงอาจจะไม่เมาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
การเมารถ เกิดจากคนที่โดยสาร อยู่ในสภาพไม่ชิน แล้วเกิดอาการตามมา เช่น เวียนหัว ปวดหัว คลื่นไส้ ซึ่งอาจมาจาก แรงเหวี่ยงในทิศทางต่างๆ หรือ สภาพแวดล้อม เช่น แสง สี ที่แตกต่างกันจากฟิลม์กรองแสง กลิ่นที่ไม่ชิน ไม่ว่ากลิ่นแอร์ น้ำหอม หรือกลิ่นไม่พึงประสงค์ อุณหภูมิ หรือตำแหน่งในการโดยสารก็มีส่วน ไม่ได้มาจากการขับรถเพียงอย่างเดียวคับ ส่วนเรื่องการขับรถก็เกี่ยวกับแรงเหวี่ยง ทิศทาง เช่น การเร่ง การเบรค การเลี้ยว การเข้าโค้ง สภาพถนน ด้วยคับ ในเรื่องการขับก็ ไม่เร่งแรงทันที ค่อยๆเร่งขึ้นไป ไม่เร่งบ่อย เบรคบ่อย การเบรคก็ ไม่เบรคกระทันหัน ไม่เบรคบ่อย ไม่กระชั้นชิดคันหน้ามาก การเข้าโค้งก็ไม่เข้าเร็วแรง ค่อยเข้าให้เหมาะสมกับความเร็ว

ออฟไลน์ Teera

ขับให้ญาติผู้ใหญ่นั่ง ควร ขับเรื่อยๆ ไม่เห็นแก่ความสนุกของตัวเองครับ