ผู้เขียน หัวข้อ: " ขับรถยังไงไม่ให้คนนั่ง...เมารถ " ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
สวัสดีพี่เพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนครับ ต้องเกริ่นก่อนครับ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาได้ไปเยี่ยมญาติที่พิษณุโลก โดยใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 12 ขอนแก่น-พิษณุโลก ซึ่งรถที่ใช้เป็น Fortuner หน้า Champ (รถเดิม ๆ) โดยผู้นั่งแถว 2 เป็นคุณแม่และคุณแม่ยาย (อายุรวมกัน 11xปี) ส่วนคนนั่งข้างคนขับคือภรรยาผมเอง ซึ่งโดยปกติผมขับรถคนเดียว (รถตัวเอง ranger) สนุกทุกครั้งเวลาเข้าโค้งไม่เคยเบรกในโค้ง เพียงแค่ผ่อนคันเร่งแล้วก็เข้าโค้งเลย ความเร็วประมาณ 90-100 กม./ชม. เข้าโค้งเลนเดียวไม่วิ่งข้ามไปเส้นอื่น แต่ปัญหามันมาเกิดตรงที่ว่าหลังจากแวะซื้อมะขามหวานกำลังจะกลับขอนแก่น แม่ผมบอกว่ารู้สึกเมารถหน่อย ๆ อึน ๆ ผมควรจะแก้ไขพฤติกรรมการขับรถยังไงดีครับ เบรกในโค้งหรือลดความเร็วลงดี (แอบเสียดายความสนุกเล็กน้อย แต่ถ้าแลกมากับความปลอดภัยผมก็จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถครับ) ขอคำแนะนำด้วยครับ และขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
ปล. ทิ้งท้ายอีกข้อ มีรถประเภทไหนมั้ยครับ ที่คนนั่งไม่เมาหรือขึ้นอยู่กับพฤติกรรมคนขับล้วน ๆ ตัวรถมีผลน้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2021, 20:56:12 โดย Labrador bok bok »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
วิธีการขับก็มีผลครับ และเคสนี้รถก็มีผล(มากด้วย) ทดลองง่ายๆ คือขับตามปกติที่ขับกับคันนี้ แต่ลองไปขับรถรุ่นอื่นเช่น CR-V, CX-8 หรือ Lexus RX อาจจะได้คำตอบครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ basterias

ผมว่ามีผลหลายอย่างครับ

ประเภทรถ ช่วงล่าง วิธีการขับ รวมถึงระบบปรับอากาศด้วย

สมัยก่อนเคยนั่งรถเก๋งที่บ้านหลายๆคัน จะมีคันนึงที่ช่วงล่างท่านั่งก็ดูปกติ แต่กลิ่นแอร์ในรถมันชวนเวียนหัวเหลือเกิน จะไปกันคันนี้ทีไรผมจัดยาแก้เมาดักไว้ก่อนทุกทีครับ

ปล. ผมนั่งฟอร์จูนเนอร์ที่บ้านผมก็เมานะครับ แถวสอง แต่พอมานั่งเป็นคนขับเองไม่เมาแต่ดันปวดหลัง  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
เป็นที่รถมันสูงเลยโยน คนขับไม่รุ้หรอกขับมันส์อย่างเดียว เคยครั้งนึงผมขับฟอร์จนเมารถ เวียนหัวเองก็มี

แนะนำ ลองเช่า crv g5 ขับพาที่บ้านไปเที่ยวสักรอบก็ได้ ถ้าคนข้างหลังไม่เมาแสดงว่าเป็นที่รถละครับ

ออฟไลน์ koko86

cg สูงเข้าโค้งจะมีอาการโยกเยกชวนเมารถเป็นเรื่องธรรมดาครับ
ทางแก้คือ ขับให้ช้าลง แบบ ช้ากว่าที่ขับปกติพอควร เบรคอย่างนุ่มนวลก่อนถึงโค้ง ในโค้งให้เข้าช้าๆ และอาจแตะเบรคเบาๆหรือปล่อยไหลแล้วแต่โค้ง
แล้วลืมคำว่าสนุกทิ้งไปก่อน เพราะขับแบบนี้จะน่าเบื่อมากๆ แต่ก็น่าจะคุ้มกับการที่ผู้โดยสารหลายๆคนไม่เวียนหัว และเที่ยวสนุกไปด้วยกัน

ออฟไลน์ ball2401

• Newbie
  • *
1. หาโช็คดีๆซักชุดครับ ของผมจบที่โช็คน้า YAKZ Monotube
2. เข้าโค้งถ้าจะให้ไม่เมารถก็ต้องลดความเร็วตามที่เพื่นอสมาชิกบอกละครับ หรือตัดโค้ง แต่การตัดโค้งก็ต้องระมัดระวังมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่า การเมารถ มันเกิดได้จากหลายปัจจัยนะ อาจจะมาจากตัวรถเอง ตัวคนขับ หรือ ตัวคนที่เมารถเอง ก็เป็นได้ อาจจะต้องลองหลายๆ Condition ดูครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไร บางอย่างอาจจะแก้ได้ แต่บางอย่างมันก็ไม่ได้จริงๆ

อย่างกรณีผมกับคุณพ่อ ก่อนหน้านี้ ไปไหนมาไหนพ่อ พ่อขับรถ ผมก็นั่งได้สบายๆ ไม่มีอาการเลย แต่พอมาช่วง 4 ปีที่ผ่านมา ผมขับรถเองทุกวัน พอไปนั่งรถที่พ่อขับ แทบจะมีอาการทุกครั้ง บางทีแค่ไปห้างใกล้ๆ หรือเข้าซอยลัดเลี้ยวเยอะๆ อาการก็ออกแล้ว สลับรถมา 3 คัน ก็เป็นหมด ในขณะเดียวกัน เพื่อนผมเอารถคันเดียวกับทีาพ่อขับ มาขับให้ผมนั่ง ผมกลับไม่มีอาการ นั่งเป็น 100 km ได้แบบชิวๆ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ off_033

อย่าเหวี่ยงแรง อย่าเบรคหนัก

ลดความสนุกลงหน่อย  มีคนนั่งด้วยก็ไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบ  ไม่ต้องเร็วมาก

ขับคนเดียวจะมันส์ขนาดไหนก็ตามใจเลยครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน

ลดความสนุกลงหน่อย  มีคนนั่งด้วยก็ไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบ  ไม่ต้องเร็วมาก

ขับคนเดียวจะมันส์ขนาดไหนก็ตามใจเลยครับ
เยี่ยมครับ
เห็นด้วย100%ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ผมเคยนั่งปาเจโร่ตัวเก่าของเพื่อน นั่งเบาะแถว 2 เพื่อนผมเป็นคนขับรถคล่อง (เป็นเซลล์) มันก็เข้าโค้ง เปลี่ยนเลน เหมือนมันขับคนเดียว แป๊บเดียวอาการมาเลย

คือรถมันเอื้อ + วิธีการขับ จะยิ่งทำให้คนร่วมเดินทางเป็นทุกข์ครับ

ถ้าขับรถสูงๆ แบบนี้ ไม่ต้องลงทุนอะไรมากครับ ขับให้ช้าลง เปลี่ยนเลนช้าๆ หักพวงมาลัยเบาที่สุดเท่าที่จะทำได้ กับเบรคเนียนๆ ว่าง่ายๆ ให้ตัวคนนั่งโยกใน 4 ทิศทางน้อยที่สุดก็จะช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ InBkk

เหยียบคันเร่งให้มีความ Linear อย่าเร่งๆ ยกๆ ตรงไหนใช้ Cruise Control ได้ก็ใช้ไป ตอนเบรคก็เช่นกัน

ออฟไลน์ โบตั๋น

+1 ภรรยานั่งลดความเร็วก่อนเข้าโค้งลงเยอะๆ
ถ้าขับทางไกลใช้ gps อย่าง garmin , google maps ดูโค้งหน้าว่าโค้งเยอะโค้งน้อยช่วยให้กะความเร็วในโค้งได้ครับ
ผมขับแม่สอด-แม่ฮ่องสอน-ปาย-เชียงราย คนนั่งก็ไม่เมาครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เรื่องเมารถ ผมว่าสาเหตุหลักคือช่วงล่างของรถเลยครับ ถ้าไม่ขับแย่จริงๆ ยังไงก๋ไม่เขา ส่วน fortuner หน้าแชมป์ เข็ดกับรถพี่ที่ทำงานครับ นั่งหน้าครั้งเดียว เลิกนั่งเลย เมาจริงๆ
ในขณะที่นั่งรถเก๋งเพื่อ มันขับปาดซ้ายขวา ไม่เมาสักแอะ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เบาะ กลิ่น. ช่วงล่าง. ทัศนวิสัย หิวข้าว

ออฟไลน์ tom46

สวัสดีพี่เพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนครับ ต้องเกริ่นก่อนครับ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาได้ไปเยี่ยมญาติที่พิษณุโลก โดยใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 12 ขอนแก่น-พิษณุโลก ซึ่งรถที่ใช้เป็น Fortuner หน้า Champ (รถเดิม ๆ) โดยผู้นั่งแถว 2 เป็นคุณแม่และคุณแม่ยาย (อายุรวมกัน 11xปี) ส่วนคนนั่งข้างคนขับคือภรรยาผมเอง ซึ่งโดยปกติผมขับรถคนเดียว (รถตัวเอง ranger) สนุกทุกครั้งเวลาเข้าโค้งไม่เคยเบรกในโค้ง เพียงแค่ผ่อนคันเร่งแล้วก็เข้าโค้งเลย ความเร็วประมาณ 90-100 กม./ชม. เข้าโค้งเลนเดียวไม่วิ่งข้ามไปเส้นอื่น แต่ปัญหามันมาเกิดตรงที่ว่าหลังจากแวะซื้อมะขามหวานกำลังจะกลับขอนแก่น แม่ผมบอกว่ารู้สึกเมารถหน่อย ๆ อึน ๆ ผมควรจะแก้ไขพฤติกรรมการขับรถยังไงดีครับ เบรกในโค้งหรือลดความเร็วลงดี (แอบเสียดายความสนุกเล็กน้อย แต่ถ้าแลกมากับความปลอดภัยผมก็จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถครับ) ขอคำแนะนำด้วยครับ และขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
ปล. ทิ้งท้ายอีกข้อ มีรถประเภทไหนมั้ยครับ ที่คนนั่งไม่เมาหรือขึ้นอยู่กับพฤติกรรมคนขับล้วน ๆ ตัวรถมีผลน้อยมาก

สนุกทุกครั้งเวลาเข้าโค้งไม่เคยเบรกในโค้ง เพียงแค่ผ่อนคันเร่งแล้วก็เข้าโค้งเลย ความเร็วประมาณ 90-100 กม./ชม. เข้าโค้งเลนเดียวไม่วิ่งข้ามไปเส้นอื่น

====================================================================

ตรงนี้ละครับ ที่จะทำให้คนนั่ง เมารถ ได้

ปรับเปลี่ยนมาเป็น เบรคเผื่อระยะ ก่อนเข้าโค้ง / จังหวะจ่อคันหน้า / ก่อนถึงที่หมาย

ส่วนเรื่องการตัดเลน ถ้าเอาตามกฎจราจร ก็อีกเรื่องนึง อยู่ในช่องทางเดินรถที่ตีไว้ก็ดี แต่ความเร็วที่จะใช้ต้องต่ำตามที่เขากำหนดด้วยนะครับ แต่อย่างที่บอกมาว่า สนุกกับการไม่เบรคในการเข้าโค้ง ความเร็วก็คงต้องเกินที่เขากำหนดไว้แน่ ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับจะดีกว่าครับ

ถ้าจะยึดแนวเส้นจราจร ความเร็วก็ต้องเป็นไปแบบที่เขามีป้ายบอกกำกับไว้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ XaNaX

คนเมายังไงก็เมาครับ ยิ่งนั่งรถดีเซล กลิ่นเหม็นน้ำมันดีเซลอย่างเดียวก็เวียนหัวแล้วล่ะ

อีกอย่างก็การขับรถ ตอนเข้าโค้งขึ้นเขาลงเขาอย่าขับเร็ว ยิ่งเร็วก็ยิ่งเมา

ขับๆเบรคๆบ่อยๆก็มีผล

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าขับแบบจงใจเล่นโค้ง รถสูงจะทำให้คนขับเมาง่ายครับ
แก้ง่ายๆคือขับให้ช้าลง ไม่เปลี่ยนเลนบ่อย ไม่เบรคกระทันหัน ไม่ออกตัวแรงมาก ไม่ต้องทำเวลา ถึงบ้านแบบปลอดภัยพอ
ไม่ขับแบบ เดี๋ยวเร่ง เดียวผ่อนเดี๋ยวเบรค เดี๋ยวโยกเปลี่ยนเลน แบบนี้เมาทั้งคันแน่นอน

ผมขับรถไปกับครอบครัว หลับหมดทั้งคับ
ล่าสุดไปขึ้นเขาที่เพชรบูรณ์มา ก็หลับกันปกติคับ

ออฟไลน์ Firzen

ช่วงล่างรถแต่ละคัน ต่างกันนะครับ

แนะนำให้ลดความเร็วก่อนเข้าโค้งให้เยอะกว่าตอนขับคนเดียวแล้วกันนะครับ และอย่าขับแบบเร่งเยอะเบรคหนักนะครับ คนนั่งไม่ค่อยโอเค

ออฟไลน์ Seatar

ผมว่ากรณีนี้อยู่ที่2อย่างครับ
1.ช่วงล่างของรถ
2.พฤติกรรมการขับ

ออฟไลน์ jkdragon

คนขับ กับช่วงล่างรถ มีผลต่ออาการเมารถทั้งคู่
- คนขับ- ลองสังเกตุดูครับว่า เป็นคนที่ขับรถความเร็วไม่นิ่งหรือเปล่า เช่นขับทางตรง ชอบขับแบบเดี๋ยวผ่อนคันเร่ง เดี๋ยวเหยีบคันเร่งขึ้นๆ ลงๆ ความเร็วไม่นิ่ง หรือชอบแบบเบรคเป็นเบรค ไปเป็นไป ไม่ได้เบรค หรือเหยียบคันเร่งแบบค่อยเป็นค่อยไป ถ้าขับลักษณะนี้ต่อให้เป็นทางตรงก็เมาครับ เคยเจอมาแล้ว อันนี้แก้ยากมันเป็นนิสัยติดตัว ซึ่งบางคนไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าขับแบบนี้อยู่
-ช่วงล่างรถ- มีความโคลงตัวมากไปหรือเปล่า ถ้าโคลงมากเกินไปเวลาเข้าโค้ง หรือวิ่งทางที่ถนนไม่เรียบเป็นระยะเวลานาน ตัวรถจะโคลงตลอดเวลาทำให้เมาได้ อันนี้แก้ได้โดยทำช่วงล่างใหม่

ออฟไลน์ PaPaMan

เรื่องเมารถ สาเหตุมาได้จากทั้งตัวรถและพฤติกรรมของผู้ขับครับ แต่ที่ชัดที่สุดคือพฤติกรรมของคนขับนี่แหละที่เป็นสาเหตุหลัก คนที่ขับแล้วคนนั่งชอบเมาไม่ว่าไปขับคันไหนคนนั่งก็เมาครับ ถ้ารถดีหน่อยก็เมาน้อยหน่อย ผมเคยนั่งรถตู้ทัวร์ไปเชียงของ คนขับนี่ขับได้อุบาทว์มาก ทางตรงๆก็ขับให้ผมเมาได้เพราะมีพฤติกรรมกดคันเร่งแบบเร่งๆถอนๆแบบเดียวกับที่พวกคนขับรถตู้ชอบทำกัน คนนั่งนี่หัวทิ่มหัวตำมาก ไปซักพักก็เมาครับ ผมเคยขับ innova ตัวเก่าพาครอบครัวไปเที่ยวปายแม่ยายนั่งหลังก็ไม่เห็นจะเมา ทั้งๆที่รถสูงโย่ง + ช่วงล่างแย่อีก

- เทคนิกการขับไม่ให้คนนั่งเมาก็คือพยายามขับให้นิ่มที่สุด เร่งออกตัวช้าๆพอรถเคลื่อนที่เร็วพอสมควรก็กดเพิ่มได้ กดคันเร่งให้ linear เท้าขวาต้องเนียน เลี่ยงการถอนคันเร่งเร็วๆขณะที่อยู่ที่เกียร์ต่ำและกำลังเร่งเครื่อง
- เบรคเนียนๆกดเบรคเบาๆแล้วค่อยๆเพิ่มแรงกดไปเรื่อยๆพอรถใกล้หยุดแล้วเบาเบรคนิดนึงเพื่อลดอาการหน้าทิ่มซึ่งจะเป็นสาเหตุให้เมารถเหมือนกัน อย่ากดเบรคหนักจนรถหยุดเพราะคนนั่งจะมีอาการหัวทิ่ม
- เข้าโค้งให้ช้าลง พยายามขยายรัศมีความโค้งของถนนด้วยการขับชิดเส้นข้างและเส้นแบ่งถนนตามแต่ว่าจะเป็นโค้งซ้ายหรือขวา(แต่อย่าตัดโค้ง) จะทำให้คนนั่งตัวไม่เหวี่ยงมาก
- หลีกเลี่ยงการเปลี่ยนความเร็วอย่างกระทันหันไม่ว่าจะเร่งหรือเบรค

ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าเป็นสถานการณ์ฉุกเฉินก็ไม่ต้องสนใจเรื่องข้างบนนะครับ ถ้าต้องเบรคกระทันหันก็กดได้เลยครับ หรือเวลาต้องแซงอย่างรวดเร็วก็กดคันเร่งเต็มได้เลย ไม่ต้องห่วงขับนิ่มๆแล้ว เพราะเราไม่ได้ทำบ่อยๆ

ปล. เห็นว่าใช้ Fortuner ตัวเก่า ไม่ทราบว่าคนนั่งมีอาการง่วงบ่อยๆเวลาโดยสารรถคันนี้มั้ยครับ บางทีอาจมีเรื่องไอเสียเล็ดลอดเข้ามาในห้องโดยสารก็เป็นได้ ลองตรวจสอบยางหุ้มแกนพวงมาลัยที่ทะลุเข้ามาจากห้องเครื่องดูครับ ถ้าขาดหมดแล้วก็เปลี่ยนใหม่ซะ แล้วที่แถวๆเบาะแถวสามถ้ามีคราบเขม่าจับอยู่ก็ไปอุดช่องอากาศเข้าที่ใต้กันชนท้ายด้วยครับ อาจจะช่วยได้

ออฟไลน์ akewizard

พยายามอย่าทำอะไรหลายอย่างพร้อมกันก็พอจะช่วยให้การขับเนียนขึ้นได้คับ

เช่น อย่าเลี้ยวโค้งแล้วเบรคไปพร้อมกัน ให้ชะลอก่อนเข้าโค้งเสร็จแล้วค่อยๆหักพวงมาลัยเข้าโค้งไป
หรืออย่าหักเลี้ยวซ้ายแล้วหักขวาต่อเลย (มันเหมือนหักเลี้ยวไปๆมาๆ) ก็จะทำให้รถโคลง เวลาเจอโค้งต่อเนื่องใช้ความเร็วให้ช้าลง ก็จะช่วยลดจังหวะหักซ้ายหักขวาต่อเนื่องลงได้

เช่นกันอย่าเร่งเครื่องแรงเกิน หรือเบรคหนักบ่อยๆแบบไม่จำเป็น (บางคนติดนิสัยเร่งแรง เบรคสั้น) ยกเว้นตอนไหลลงเขาแล้วขับแบบลดภาระผ้าเบรค ก็อาจจะมีจังหวะเบรคหนักบ้างคับ

ออฟไลน์ boogie2020

ผมขับรถพาที่บ้านไปเที่ยวบนเขาบ่อย ๆ  และเขาเป็นพวกเมารถง่ายมาก 

เท่าที่จับอาการได้คือ ถ้าเราขับ เข้าโค้งแล้วรู้สึกว่ารถเหวี่ยงเมื่อไหร่ คนนั่งจะมีอาการละ    .....ดังนั้น ขับให้มีการเหวี่ยงตัวรถให้น้อยทีสุดอะคับ รวมถึงการเร่งการเบรค พยายามให้มีการกระชากให้น้อยที่สุดอะคับ

ปล. เปิดหน้าต่างขับก็พอช่วยได้นะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเอาปัจจัยแม่ผมที่เป็นคนเมารถง่ายมาก
- กลิ่น เข้าปั๊มดับเครื่องแป๊ปเดียวก็ไม่ไหว
- การเหวี่ยงของรถ ทั้งคนขับเข้าโค้ง และตำแหน่งการนั่งในรถบางรุ่น
- การสะเทือนของรถ ขับรถทางขรุขระเร็วๆ ก็สำคัญ
- ทัศนวิสัย ถ้าไม่หลับไปเลยไม่ได้ดูวิวก็มีอาการ

แกสามารถนั่งแถว 3 Space Wagon จากอีสานมา กทม ยาวๆ ได้โดยไม่พักและไม่เมาเลยถ้าคุม 4 ปัจจัยนี้ได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก็ขับปกติครับ

การขับรถ แล้ว คนนั่งเมา (คนขับอาจจะสนุก ตื่นเต้น มันส์) คือ การขับแบบกระแทกกระทั้น หักพวกมาลัยเร็วๆ

เพราะคนขับตั้งใจ จะเกร็งตัวรอ แต่ผู้โดยสาร หรือ คนนั่ง เขาไม่ได้ตั้งตัว หรือ เกร็งตัวรถ เรียกว่าไม่รู้ตัว ดังนั้น มีเวลาโยกซ้าย-ขวาๆ บ่อยๆ มันทำให้คนขับเมา

เหมือนเวลานั่งเรือสปีดโบ้ท ที่เวลาเราไปนั่งข้างหน้า โต้ลม จะไม่ค่อยเมา แต่พอมานั่งในห้องโดยสาร จะเมา เพราะเดาสถานการณ์ไม่ได้ ไม่รู้ว่ามันจะกระเด้งกระดอน ตอนไหน

ออฟไลน์ the kit

พยายามขับ
- อย่าเหวี่ยงเยอะ
- เบรคอย่าหนัก
- เร่งอย่าแรง
- เบาเวลาทางขรุขระและหลุม
- ช็อคอัพรถอยู่ในสภาพดี
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ kiwiwi

ยากครับ อาการเมารถเป็นปัญหาด้านสุขภาพส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ johnlee

เข้าโค้งให้นิ่มนวล  อย่าเร่งกระชาก อย่าเบรคกระชาก

หรือจะลองเอาแก้วน้ำวางที่รถ  น้ำไม่หกก็ไม่เมาล่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

หยุดสนุก ทุกอย่างจบครับ

ออฟไลน์ XMSL

การเสียสมดุลย์จากการมองไม่เห็นสภาพภูมิประเทศ แก้ได้ด้วยการไม่ก้มหน้าก้มตาในรถ...ให้มองไปข้างนอกหน้าต่างๆให้มากที่สุด แต่การโยกเยกเหวี่ยงไปมาคือสาเหตุหลักครับ ขับรถมีผู้โดยสารขนาดนี้ควรนึกถึงความสะดวกสบายและความปลอดภัยให้มาก...