ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศเย็นๆแบบนี้ Heater ในรถ เป็นสิ่งจำเป็นหรือไม่ ....  (อ่าน 12086 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เช้าวันนี้น่าจะเป็นเช้าที่อากาศเย็นที่สุดตั้งแต่เห็นคนบ่นๆมาแล้วละมั้งครับ โดยเฉพาะสาวๆที่ office ผมที่เซงแซ่กันแต่เช้าเลยว่า ขับรถหนาวมาก เพราะในรถไม่มี Heater

ปัญหาหลักๆคือ ตอนเช้ามันเย็นแล้วครับ แต่ขับรถมาทำงานเนี่ยรถที่ไม่มี Heater บางคนเลือกที่จะเปิดกระจกขับรถ ... แต่การที่ต้องขับรถมาทำงานในเมืองที่มันมีทั้งควันทั้งฝุ่น ทำให้ไม่ค่อยอยากจะเปิดกระจกขับเท่าไร เพราะมันเหม็นควันรถมากๆ ...

ทีนี้น้องๆใน office ผมที่ค่อนข้างนิยมขับ Civic Fc บ่นมาในกลุ่มลายว่า แอร์เย็นมาก ปิดแอร์วิ่งก็อึดอัด ผมก็แนะนำไปว่า ก็หมุนไปที่ 30 สิ เดียวก็อุ่น  น้องๆตอบมาเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า รถเค้าไม่มี Heater .....

ผมนี่แบบ ฮะ .. .อะไรนะ  civic ไม่มี Heater หรอ เลยมานั่งอ่านในเน็ทคือ มี Heater เฉพาะ 1.5T เท่านั้น ....

วันนี้เลยอยากจะถามความเห็นครับ ว่า Heater เนี่ยควรเป็นอุปกรณ์ที่มีในรถที่ขายในไทยได้หรือยัง ซึ่งที่อ่านๆมาก็มีแต่เจ้าตลาดเท่านั้นแหละที่ไม่ใส่ให้ แบรนด์รองอย่างมาสด้า นี่ใส่มาให้ตั้งแต่มาสด้า 2 รุ่นถูกสุดด้วยซ้ำ ....

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ใน กทม มันเย็นไม่กี่วันต่อปี ผมว่าไม่จำเป็นครับ

แต่ ตจว. ก็คงต้อดูว่าเย็นบ่อยไหม (ยอดดอย ภู เหนือ อีสาน อาจจำเป็นกับบางคนครับ) หรือว่าอยู่ใต้มีแต่ฝน ผมก็ว่าไม่จำเป็นเช่นกัน

ออฟไลน์ mongolias

ถามว่าจำเป็นไหม สำหรับผมไม่จำเป็นครับ สำหรับผมถ้าหนาวก็ใส่เสื้อกันหนาว
เพราะปีๆนึงก็เปิดอยู่ไม่กี่ครั้ง แต่ถ้ามีให้ก็ดีครับ 
แต่สำหรับผมไม่มีปัญหาอะไร เพราะตอนนี้ WFH ไม่ได้ขับรถไปไหนอยู่ดี 555

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้าบริบทที่ถามคือกทม.
เสื้อหนาวสวยๆสักตัวง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

อาจจะไม่จำเป็นสำหรับคนอื่นแต่จำเป็นสำหรับผม ปีนึงผมใช้หลายครั้ง
และหลายทริปเดินทางไกล7-10ชม มันก็ทนทุกข์พอสมควร
ยิ่งถ้าเป็นแอร์นรกแบบ toyota นี่สาปส่งเลย

และนั่นแหละที่คันสุดท้ายผมไม่ได้เลือก toyota แต่คู่แข่งเค้ามีผมเลยไปคู่แข่ง
เดิมก็ไม่เคยคิดว่ามาจำเป็น แต่โดนไปหลายคัน เข็ด
พวกนี้แค่ฝนตกก็มีปัญหาแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถามว่าจำเป็นไหม? มันก็แล้วแต่คนอ่ะ
แต่ถ้ามีแล้วมันก็ดีกว่าไม่มีครับ
บ้านผมมีทั้งรถที่มี Heater และไม่มี Heater
ขับรถที่มี Heater อากาศแบบนี้มันผ่อนคลายกว่าเยอะ
ถึงรถที่ไม่มี Heater ไม่ได้เปิดแอร์ก็ยังเย็นอยู่เหมือนเดิมครับ

และมันไม่ได้จำเป็นต้องใช้ช่วงหน้าหนาว
ช่วงฝนตกหนักๆมันก็ยังได้ใช้อยู่ และในฤดูฝนเปิด Heater มันไม่ขึ้นฝ้าตรงกระจกเหมือนปิดแอร์ครับ
ที่ผ่านมาผมได้ใช้ประจำและค่อนข้างบ่อย เพราะปีที่แล้วฝนตกชุกและฤดูหนาวก็หนาวนาน
บ้านผมอยู่ทางอิสาน หนาวก็หนาวจัด ร้อนก็ร้อนจัด ฝนก็ตกจนน้ำท่วม หรือวันเดียว 3 อากาศก็มี

ปล. คห.ส่วนตัวนะครับ เพราะผมเห็นคนดราม่าเรื่อง Heater มาบ่อยแล้ว
ใครจะใช้ไม่ใช้ก็เรื่องของเค้าเถอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Stp

555 เป็นประเด็นทุกปีสำหรับยี่ห้อดังจอมกั๊ก สำหรับผมยังยืนยันว่าให้เครดิตยี่ห้อที่มีทำความร้อนได้มาก่อน

แต่เป็นประเด็นถึงกับตัดรุ่นนั้นทิ้งเลยไหม อืม... ยอมรับว่าไม่ถึงขนาดนั้น ถ้าคุณสมบัติของตัวรถรุ่นนั้นพอใจอยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

รถ 2 คันเหมือนกัน  คันนึงมี / คันนึงไม่มี

คันที่มี อุณหภูมิมันค่อนข้างนิ่งครับ ขับแล้วไม่รู้สึก เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ว่าจะฝนตก แดดออก ถ้าฟิล์มดีระดับหนึ่ง ขับสบายครับ

คันที่ไม่มี อากาศร้อนมันก็เย็นปกติแหละ แต่ฝนตก อากาศหนาว ในรถก็นั่งหนาวกันไป ปิดแอร์ฝ้าก็ขึ้น ยิ่งไปเที่ยวเหนือนี่ ปวดหัวกับมันมากๆ

ออฟไลน์ jame894561

จำเป็นครับ บางวันกลางคืนอากาศเย็นปิดแอร์วิ่งก็ไม่ไหว ปิด ac ก็แอร์เหม็น ต้องมีฮีทเตอร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถไม่มีฮีทเตอร์ต่อให้ปรับ 30 31 องศามันก็ไม่ได้ช่วยอะไร นรกเหมือนเดิม
เราจะเห็นประโยชน์ของมันตรงๆเลย

1.ตอนช่วงอากาศหนาว ไม่ต้องภาคเหนือ อิสานหรอก ภาคกลางก็มี 14-15 องศากันแล้ว
2.ช่วงหน้าฝนฝ้าขึ้นกระจกหน้า ขับลำบากกันไป ใครบอกหน้าฝนฮีทเตอร์ไม่จำเป็นคิดใหม่เถอะครับ มันช่วยได้มาก

ทั้ง 2 อย่างลองไปขับรถที่มีฮีทเตอร์เปิดให้มันทำงานพ่นลมอุ่นๆมาที่เท้า ที่ตัวดู ฟินนนนจะตายแถมขับสบายอีก แล้วลองไปขับคัน
ที่ไม่มีฮีทเตอร์ดูครับ ความสบาย ความฟินนนมันต่างกัน ขับรถให้สุขไม่ใช่ขับรถให้ลำบากนะ สำหรับผมถ้ามีฮีทเตอร์มันดีกว่าแน่นอน

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ AkE

จริงๆก้น่าใส่มา แต่ไม่แปลกครับที่บริษัทรถ จะไม่ใส่มาปีนึงหนาวไม่กี่วัน ภาคเหนือและอีสานที่ได้ใช้บ่อย

หน่อย กทม นี่แป้บๆครับ ผมใช้รถที่มีheater ทุกคันนะแต่ก้ไม่ได้เห็นความสำคัญอะไรมากมาย

สำหรับผม ประมาณว่ามีก้ดีไม่มีก้ไม่ใช่ประเด็นใหญ่อะไร แต่เอาจริงๆมันควรเหลือแต่รถที่ไม่ใช่ air auto

ครับที่ไม่มีheater พวกรถที่ auto แล้วไม่ใส่มาให้นี่เหมือนหลอก กดauto หมายถึงรถจะคุมอุณหภูมิเอง

หมดแต่ดันมาทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นไม่ได้ นี่เหมือนมั่วครับ

ออฟไลน์ recycleman

สำหรับผมคือมีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ หนาวประมาณกรุงเทพตอนนี้คือสบายๆเลย

ออฟไลน์ toffyearn

สำหรับผม อากาศไม่เย็นก็จำเป็นคับ เพราะถ้าฝนตกตัวเราเปียกเข้ามาในรถ ถ้ารถไม่มีฮีตเตอร์ เปิดแอร์จะหนาว แต่ถ้าปิดแอร์ เปิดแค่พัดลมฝ้าก็จะขึ้น ผมเปิดแอร์ผสมฮีตเตอร์ จะได้ทั้งอุ่นแล้วก็ฝ้าไม่ขึ้นคับ ไอน้ำจะวิ่งไปจับที่คอล์ยเย็นแอร์ แต่ถ้าเราแค่ปิดแอร์เป็นพัดลม ลมจะเป่าไอน้ำออกมาจากคอล์ยเย็น ไอน้ำก็จะเกาะกระจกคับ

ออฟไลน์ Polonium

เพิ่งรู้ว่า Civic FC กั๊กฮีตเตอร์ไว้เฉพาะรุ่นเทอร์โบ แปลกดี Civic FB มีฮีตเตอร์ในเกรดที่มีแอร์ออโต้คือ 1.8E ขึ้นไป

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี และฮีทเตอร์ควรมีใส่รถทุกคัน เพราะกรุงเทพไม่ใช่ประเทศไทย

ออฟไลน์ Magl

ไม่มีฮีตเตอร์ก็ไม่ต่างจากแอร์บ้านครับ หน้าหนาวก็มีแต่ลมไง ถ้าแอร์ใครเหม็นอับ ก็นั้นแหละ กลิ่นมันไม่น่าใช้งาน มีฮีตเตอร์จะกลางคืนกลางวัน อุณหภูมิมันนิ่งกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

มีก็สบาย ไม่มีก็ไม่ตาย
ถ้าไม่ลำบากงบก็ซื้อคันที่มีฮีตเตอร์เถอะครับ
จบๆ ไป. เช่น คนที่ยังรัก Civic ก็ขยับเพิ่มงบ
จาก 1.8 ไป 1.5 T ซะก็จบ หรือไม่ก็ทำข้างนอกก็ได้ครับ

อย่างอื่นยังโมกันได้เลย

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
ผมว่าใน กทม. ยังไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นครับ
เพราะใน 1 ปี หนาวแบบนี้แทบจะนับวันได้เลย
แต่ถ้ามีก็มันดีนะ ที่บ้านผมแอร์ออโต้ทั้งคู่ คันนึงมีอีกคันไม่มีฮีตเตอร์
ขับออกจากบ้าน 2 วัน ก็สัมผัสได้ ว่าถ้าอากาศเย็นๆแบบนี้ มีมันก็ดีกว่าแหละ  ::)

แต่เพิ่งรู้เหมือนกันว่า Civic FC ไม่มี ฮีตเตอร์แฮะ
Civic FB ผมที่เพิ่งขายไป ตัวแอร์ออโต้ยังมีมาให้เลย
เพราะว่าเคยขับขึ้นดอยข้างนอกหนาวมากๆ แต่ในรถอุ่นสบายย  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จริงแล้วการมีฮีตเตอร์ในรถแอร์ออโต้ มันไม่ใช่แค่การเอาลมร้อนมาทำให้คนสบายในอากาศเย็นนะครับ
แต่มันสามารถเอาลมร้อนและเย็นมาผสมกันจนได้อุณหภูมิตามที่ต้องการ
ทำให้ปรับอุณหภูมิได้สบายตามที่ตั้ง และอากาศภายนอกไม่มีผลกระทบเลย
ถ้าใครเคยใช้จะเข้าใจครับ

และไม่ต้องถึงกับตอนหน้าหนาว
เอาแค่วันไหนที่แดดออกจัดๆ แล้วทะลึ่งมีฝนตกลงมา มันก็ปรับในรถสบาย
แถมถ้าจากฝนตัวเปียกๆ มาขึ้นรถ ก็รู้สึกสบายและแห้งไวแล้วจริงๆ ครับ

กลับบ้านไปช่วงปีใหม่ที่อุณหภูมิตอนเช้า 9 องศา ไปนั่ง Civic FC 1.8 มา
เปิดแอร์ก็หนาว ปิดแอร์ก็ร้อนหายใจไม่ออก ฝ้าก็เป็น ไม่ดีเอาซะเลยครับ
บอกเลยว่ารถคันต่อไป Heater มีผลต่อการเลือกซื้อไม่น้อย
จริงๆ ส่วนตัวชอบ B-seg Turbo มาก แต่ดันพร้อมใจกันตัด Heater ออกซะงั้น
(เจ้านึงไม่ให้ตามวิสัยเหมือนรุ่นพี่ อีกเจ้าเคยมีในรุ่นเก่าก็ดันไปตัดออก)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ D Water Law

ถ้าใช้คำว่าจำเป็น  Heater คงไม่ถึงกับจำเป็นหรอกครับ ถ้าใช้คำว่าจำเป็นอย่าว่าแต่ Heater เลยครับ    แอร์สำหรับบางคนยังไม่จำเป็นเลยครับ  คนขับรถบรรทุกหลายๆ คนไม่มีแอร์กันเลยด้วยซ้ำเค้าก็ขับกันได้ทั้งวันทั้งคืน เค้าบอกว่ามันเซฟน้ำมันกว่าครับ

แต่สำหรับผม แอร์ที่มี Heater มันทำให้อุณหภูมิและการรับรู้ที่ดีกว่าแอร์ที่ไม่มีฮีทเตอร์อย่างรู้สึกได้ครับ  และตัวผมเองยินดีจ่ายเงินเพิ่มเพื่อระบบแอร์ที่มีฮีทเตอร์ครับ  หากรถรุ่นไหนที่แอร์ไม่มีฮีทเตอร์ผมคงมองข้ามไปก่อน

และเพิ่งรู้จากเพื่อนสมาชิกว่า Civic 1.8  แอร์ไม่มีฮีทเตอร์เหรอครับ เข้าใจว่ารถระดับนี้ต้องมีกันหมดแล้ว     มาสด้า 2 รุ่นก่อนยังมีฮีทเตอร์เลยนะครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย คงไม่ครับ แต่ถ้ามีก็ดีกว่าไม่มีครับ บ้านผมอยู่เชียงใหม่ครับ แล้วรถที่บ้านไม่มีฮีตเตอร์เลยครับ ใช้วิธีการใส่เสื้อกันหนาว+แง้มกระจกนิดแบบนิดจริงๆครับ พอให้หายใจได้

ออฟไลน์ caton

มี ดีกว่าไม่มีครับ พอถึงคราวต้องใช้ไม่มีนี่ลำบากกว่าเยอะ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ apinui

ถ้าใช้คำว่าจำเป็น  Heater คงไม่ถึงกับจำเป็นหรอกครับ ถ้าใช้คำว่าจำเป็นอย่าว่าแต่ Heater เลยครับ    แอร์สำหรับบางคนยังไม่จำเป็นเลยครับ  คนขับรถบรรทุกหลายๆ คนไม่มีแอร์กันเลยด้วยซ้ำเค้าก็ขับกันได้ทั้งวันทั้งคืน เค้าบอกว่ามันเซฟน้ำมันกว่าครับ

แต่สำหรับผม แอร์ที่มี Heater มันทำให้อุณหภูมิและการรับรู้ที่ดีกว่าแอร์ที่ไม่มีฮีทเตอร์อย่างรู้สึกได้ครับ  และตัวผมเองยินดีจ่ายเงินเพิ่มเพื่อระบบแอร์ที่มีฮีทเตอร์ครับ  หากรถรุ่นไหนที่แอร์ไม่มีฮีทเตอร์ผมคงมองข้ามไปก่อน

และเพิ่งรู้จากเพื่อนสมาชิกว่า Civic 1.8  แอร์ไม่มีฮีทเตอร์เหรอครับ เข้าใจว่ารถระดับนี้ต้องมีกันหมดแล้ว     มาสด้า 2 รุ่นก่อนยังมีฮีทเตอร์เลยนะครับ

ผมก็พึ่งรู้เหมือนเพื่อนๆนี่ละครับ ว่า Civic FC 1.8 EL ตัวTOP เนี่ย ไม่มี Heater ให้ รถราคาขนาดนี้ กั๊กกระทั่ง Heater ส่วน CITY นี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีแน่นอน ... 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ผมก็พึ่งรู้เหมือนเพื่อนๆนี่ละครับ ว่า Civic FC 1.8 EL ตัวTOP เนี่ย ไม่มี Heater ให้ รถราคาขนาดนี้ กั๊กกระทั่ง Heater ส่วน CITY นี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีแน่นอน ...

City eHEV มี Heater ครับ
แต่ก็นะ ราคาขนาดนี้เทียบกะพิกัดรถ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมใช้ Camry ตัวใหม่ ตั้งแต่ใช้รถมาจะสองปี ก็เปิดแต่ 23-24 ตลอด

มีช่วงหนาววันสองวันนี้แหล่ะ ได้ Heater ช่วย โอ้ววว มันดีมากจอร์ช อุ่นกำลังดี ขับรถมีความสุขมากมาย

ไม่คิดว่าได้ใช้ ไม่มีก็ไม่เสียหาย เพราะเมืองไทยก็รู้อยู่ แต่มีมันก็ดีกว่านะ

ออฟไลน์ eaklego

ผมขับfbมันก็มีนี่หว่า555 พึ่งรู้นะเนี่ยว่าfcไม่ให้มา

ออฟไลน์ basterias

ผมอยู่กรุงเทพ ได้ใช้แค่วันหนาวๆช่วงต้นปีไม่กี่วัน กับฤดูฝนบางวันครับ

แต่มีไว้ก็ดีกว่าไม่มีครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ whoami

Swift ตัวปัจจุบัน แม้แต่รุ่นล่างแอร์ลูกบิดยังใส่ให้เลยครับ

จำเป็นไหม

เหมือนคนถามรถที่มีทั้งรุ่นขับสี่กับขับสอง คนส่วนใหญ่ก็ชอบบอกว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ฮีตเตอร์ในรถก็คงแบบเดียวกันครับ ส่วนสำหรับผมเองที่ตอนนี้ภาคอีสานหนาวมากๆ มันคือความฟินนนนน มากกกกก

ออฟไลน์ Fly to dream

จำเป็นครับ ไม่มีหน้าหนาวก็จำเป็น ฝนตกก็ได้ใช้แล้วไม่ต้องหน้าหนาว
แล้วอุณหภูมิตั้งไว้เป๊ะมาก ไม่ใช่แอร์ออโต้ที่ตั้งเลขไว้แต่ดันอุณหภูมิปลอม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จำเป็นครับ มีดีกว่าไม่มีครับ ได้ใช้แน่นอน