ผู้เขียน หัวข้อ: Honda CRV G5 ป้ายแดง หรือ Toyota Harrier 2.0 (ปี 14-15) มือสอง  (อ่าน 11296 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
Re: Honda CRV G5 ป้ายแดง หรือ Toyota Harrier 2.0 (ปี 14-15) มือสอง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 14:55:22 »
มีงบเกินล้าน ป้ายแดงก็สบายกายสบายใจดีครับ แถมใช้สัก 5-7 ปีเปลี่ยนใหม่ยังได้เลยครับ
ที่บ้านผมใช้นานจริงครับ 10ปี++ ทุกคัน ป้ายแดงน่าจะสบายใจกว่า

CR-V ดีกว่าครับ
อย่างน้อยหลังซื้อก็ยังมีประกันคุณภาพและหลากหลายศูนย์บริการให้อุ่นใจสำหรับการใช้งาน

สิ่งที่ดีกว่าของ Harrier ไม่รู้จะคุ้มกว่ามั้ยกับการแลกสิ่งต่างๆ หลังซื้อแบบนี้
ผมห่วงเรื่องประกันหลังการขายนี่ล่ะครับ อย่างน้อยป้ายแดงก้มีservice 5 ปี

รถนำเข้า ใช้แล้ว "โก้กว่า" เพราะมันมีน้อย ไม่โหล
รถที่ใช้แล้ว "สบายใจ" คือ รถประกอบในประเทศ
เพราะจะ "เบาใจ" ในเรื่องตัวถังและอะไหล่อื่นๆ เมื่อยามมี ปห.

2 ตัวนี้ ยังไงก็จิ้มไปที่ CRV ไว้ก่อน ยิ่งใช้ยาว หมดห่วงเรื่องตัวถังและอะไหล่

ถ้า Harrier ผลิตในไทยจะน่าใช้มากเลยครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องตัวถังและอะไหล่

ที่บ้านมี CRV G5 แต่ส่วนตัวผมชอบแฮริเออร์มากกว่านะ

แต่ถ้าตอบคำถามโจทย์ที่ให้มา ผมก็แนะนำ CRV ครับ ใช้มา 4 ปีละมั๊ง ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย นอกจากเสียงดังก๊อกแก๊ก ขาประจำของ Honda 5555+ แต่ถ้าป้ายแดงทั้งคู่ ผมเชียร์ Harrior

ถ้าใช้อารมณ์เลือก น่าจะจิ้มHarrier ครับ สวยกว่าจริงๆ
แต่ถ้าเหตุผล ยังไงก็ต้อง CRV แหงๆครับ

Re: Honda CRV G5 ป้ายแดง หรือ Toyota Harrier 2.0 (ปี 14-15) มือสอง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 14:56:27 »
ถ้าคู่นี้ผมไป crv ครับ ผมไม่เห็นความคุ้มค่าของรถนำเข้ายี่ห้อปกติที่ต้องเสียภาษีแพงมาก ๆ แต่ได้รถที่เกือบจะคลาสเดียวกันเลยครับ

เสียดายค่าภาษีที่บวกเยอะเกินไปมากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 23:00:32 »
ถ้าคุณแม่ไม่ได้ชอบแฮริเออร์มากๆ หรือ ไม่ได้ชอบมากกว่าCRVมากๆ ผมว่าเอาCRVดีกว่า
แต่ต้องยอมรับHarrierช่วงล่างนุ่มนวลมาก เก็บเสียงก็ดี ภาพลักษณ์มันก็อีกระดับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 23:53:23 »
ถ้าชอบ hariir ผมว่าควรให้เขาลองใช้ดูครับ เท่าที่ตามข้อมูลมาไม่ค่อยเจอรวนเท่าไหร่นะครับ เครื่องทน+เกียร์มีเอ๋อบางคัน แต่ถ้าบอกว่าซ่อมแพงนี่ รออีกนิด ของเชียงกงกำลังจะเข้ามาเรื่อยๆละครับ ตัวนี้ พวกชิ้นส่วนตัวถังจะเริ่มมีมาละ

ภายในหรู หนังดีกว่า crv ชัดเจน แต่ตัวรถเตี้ยกว่า เล็กกว่านะครับภายใน ไม่ค่อยประหยัดน้ำมันมาก ไม่หนีกับ crv ว่าง่ายๆ เบาะนั่งหลังผมชอบ crv มากกว่า เก็บของ crv สะดวกกว่า แต่ช่วงล่างมันนั่งสบายเอิาเรื่องเหมือนกัน

ลองเทียบราคามือสองขายต่อดู crv ร่วงเป็นน้ำเหมือนกัน แต่ค่าบำรุงรักษา crv ก็ถูกกว่าชัดเจน ไม่จุกจิก ประกันแฮริเออร์เคยเช็คให้พวกกัน 40k ได้ครับ ที่ทุนล้าหน่อยๆ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 09:29:12 »
ถ้าคุณแม่ไม่ได้ชอบแฮริเออร์มากๆ หรือ ไม่ได้ชอบมากกว่าCRVมากๆ ผมว่าเอาCRVดีกว่า
แต่ต้องยอมรับHarrierช่วงล่างนุ่มนวลมาก เก็บเสียงก็ดี ภาพลักษณ์มันก็อีกระดับ

แม่ผมชอบ Harrier ตั้งแต่Gen1 เลยครับ บอกอยากซื้อซักวัน ;D
แต่ส่วนตัวผมมองว่าป้ายแดงใช้ระยะยาวอุ่นใจกว่า

ถ้าชอบ hariir ผมว่าควรให้เขาลองใช้ดูครับ เท่าที่ตามข้อมูลมาไม่ค่อยเจอรวนเท่าไหร่นะครับ เครื่องทน+เกียร์มีเอ๋อบางคัน แต่ถ้าบอกว่าซ่อมแพงนี่ รออีกนิด ของเชียงกงกำลังจะเข้ามาเรื่อยๆละครับ ตัวนี้ พวกชิ้นส่วนตัวถังจะเริ่มมีมาละ

ภายในหรู หนังดีกว่า crv ชัดเจน แต่ตัวรถเตี้ยกว่า เล็กกว่านะครับภายใน ไม่ค่อยประหยัดน้ำมันมาก ไม่หนีกับ crv ว่าง่ายๆ เบาะนั่งหลังผมชอบ crv มากกว่า เก็บของ crv สะดวกกว่า แต่ช่วงล่างมันนั่งสบายเอิาเรื่องเหมือนกัน

ลองเทียบราคามือสองขายต่อดู crv ร่วงเป็นน้ำเหมือนกัน แต่ค่าบำรุงรักษา crv ก็ถูกกว่าชัดเจน ไม่จุกจิก ประกันแฮริเออร์เคยเช็คให้พวกกัน 40k ได้ครับ ที่ทุนล้าหน่อยๆ

Harrier มือสองสภาพดีๆ ไมล์น้อย ขายกันล้านต้นๆ ครับ
แต่ไม่รู้ค่าซ่อมบำรุง จะขนาดไหนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 11:13:29 »
ส่วนต่าง Harrier VS CRV มีระหว่าง 3-5 แล้วแต่จับได้ราคาไหนหรือต่อรองได้แบบไหนครับ
Harrier 2.0 ใช้เครื่องเดียวกับ Altis 2.0 ครับ
Harrier ตอนนี้ค่าตัวถูกกว่า ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า ไม่โยนกระโดด นั่งได้สบายกว่าจากเบาะและผิวสัมผัส น้ำมันกินเสมอๆกัน เบนซิน
CRV ใหม่สดกับรับประกัน 3 ปีได้อุ่นใจไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนอกจากของใช้สิ้นเปลืองปกติ สดใหม่ ได้เปรียบตรงระบบentertainment ใหม่กว่า และเริ่มนับ 1 ไปด้วยกันในทุกระบบ

เลือกยากถ้าเจอ Harrier ที่ราคาต่างจาก CRV 3แสนบวก ไป Harrier จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลังนั่งมองรถอยากได้  แต่ถ้าหาไม่ได้ มาเริ่มต้นนับ 1 ไปด้วยกันกับรถก็สบายใจไปอีกแบบ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 13:03:42 »
ส่วนต่าง Harrier VS CRV มีระหว่าง 3-5 แล้วแต่จับได้ราคาไหนหรือต่อรองได้แบบไหนครับ
Harrier 2.0 ใช้เครื่องเดียวกับ Altis 2.0 ครับ
Harrier ตอนนี้ค่าตัวถูกกว่า ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า ไม่โยนกระโดด นั่งได้สบายกว่าจากเบาะและผิวสัมผัส น้ำมันกินเสมอๆกัน เบนซิน
CRV ใหม่สดกับรับประกัน 3 ปีได้อุ่นใจไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนอกจากของใช้สิ้นเปลืองปกติ สดใหม่ ได้เปรียบตรงระบบentertainment ใหม่กว่า และเริ่มนับ 1 ไปด้วยกันในทุกระบบ

เลือกยากถ้าเจอ Harrier ที่ราคาต่างจาก CRV 3แสนบวก ไป Harrier จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลังนั่งมองรถอยากได้  แต่ถ้าหาไม่ได้ มาเริ่มต้นนับ 1 ไปด้วยกันกับรถก็สบายใจไปอีกแบบ

เท่าที่หาเจอต่างกันประมาณ 3-4 แสนครับ แบบสภาพดีๆ ไมล์น้อยเลยครับ
แม่ผมแกชอบHarrier มานานแล้วครับ อยากได้มาก แต่พอให้ลองCRV แกก็โอเคครับ รับได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 15:56:39 »
ผมเชียร์ crv นะครับ
สำหรับผม harrier เก่าก็ไม่ได้ดูว่ามีอิมเมจที่ดีกว่า crv เท่าไหร่  8)

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 17:15:11 »
CRV G5 ครับ

MC แล้วให้หลังคาแก้วมา ผมว่าลงตัวจบละครับ
ฟิลลิ่งภายในน่าจะโปร่ง โล่งขึ้นเยอะ ออบชั่นไม่ต่างกับ Harrier ได้รถป้ายแดง อะไหล่หาง่ายกว่าเยอะ เบี่ยประกันก็ถูกกว่าครับ
การขับขี่ผมเดาว่าไม่ต่าง Harrier สักเท่าไรครับ