ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้ไม่เปลี่ยนครับ Lancer E-car  (อ่าน 2351 ครั้ง)

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
สวัสดีครับ พอดีรถที่ใช้เริ่มมีปัญหาเรื่องเกียร์ซะแล้ว Lancer E-Car 4G15 เกียร์ออโต้ 3 สปีด สตาร์ทตอนเช้าเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ ต้องเหยียบไปสักพัก (ประมาณ 2000-2500 รอบ) ให้เครื่องร้อนได้ที่เกียร์ถึงจะเปลี่ยนปกติ มีปัญหาเฉพาะแค่ตอนเช้าหรือตอนที่จอดรถทิ้งไว้นาน ๆ จนเครื่องเย็นอาการก็กลับมาเหมือนเดิม

อาการที่สังเกตได้คือเวลาใส่เกียร์ D รถเคลื่อนตัว พอวิ่ง ๆ ไป จากเกียร์ 1--> เกียร์ 2 เปลี่ยนปกติ  แต่พอ เกียร์ 2 --> เกียร์ 3 ตรงนี้เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ ต้องเหยียบสักพักใหญ่ ๆ วิ่งไปประมาณ 800 เมตร ถึง 1 กิโล ถึงจะเปลี่ยนให้ พอเครื่องร้อนก็ใช้ได้ปกติยาว ๆ

แต่ว่าพอใช้บางวัน จากเกียร์ 1 --> เกียร์ 2 มันก็ไม่เปลี่ยนให้ครับ (เป็นบางครั้ง)

ทีนี้ก็เลยอยากจะขอความเห็นว่าควรจะถึงเวลาเปลี่ยนเกียร์ยกลูกหรือยังครับ หรือว่าทนใช้แบบนี้ไปก่อน เพราะถ้าเครื่องร้อนมันก็เปลี่ยนเกียร์ได้ปกติ Kick Down ได้ ส่วนเรื่องราคาเปลี่ยนเกียร์ยกลูกนั้นไม่มีปัญหาครับ เตรียมเงิน+เตรียมใจไว้แล้ว 5555

เอาเข้าอู่ไปล้างสมองเกียร์แล้ว ถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่แล้ว อาการก็เหมือนเดิมครับ   (ก่อนหน้านี้เคยเอาไปซ่อมเรื่องซีลเกียร์มาแล้ว เมื่อ 2 ปีก่อน)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้ไม่เปลี่ยนครับ Lancer E-car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 12:33:42 »
  ถ้าจะใช้ต่อ ก็เปลี่ยนเกียร์ หรือ overhual เถอะ

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
Re: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้ไม่เปลี่ยนครับ Lancer E-car
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 13:30:00 »
ขอบคุณครับ สงสัยถึงเวลาแล้ว 555+