ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 16 มกราคม 2021  (อ่าน 5303 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Idiopathic

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามข่าวของ c43 coupe ตัวใหม่ กับ TT ตัวใหม่ ที่ ใช้ลำโพง B&O เป็น standard ว่าจะเข้าไทยประมาณเดือนไหน คุ้มค่าที่จะรอรึเปล่าครับ หรือไป c43 coupe ตัวปัจจุบันดี ตอนนี้ส่วนลดได้ประมาณ 320,000 ครับ
* ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ติดตามฟังทุกวันเสาร์ ได้ความรู้ เกี่ยวกับรถยนต์เพิ่มขึ้นมากๆ พี่ๆคุยกันสนุกมากครับ ^^

ออฟไลน์ Pattarapon

- กำลังสนใจ Toyota majesty เเต่เห็นว่าช่วงล่างเป็นคานเเข็งแบบ PPV ใช้งานจริงมันกระด้างไหมครับ ส่วนตัวเคยใช้ Pajero sport , Trailblazer เเละ Everest รู้สึกยังไงขับทางไกลๆก็ไม่สบายครับ ยังเหมือนขับกระบะ 4 ประตูอยู่ดี

- เเล้วถ้าจะรอ All new Hyundai H1 เจนใหม่ เพราะเห็นว่าได้ช่วงล่างใหม่เเบบเก๋ง ภายในปีนี้ 2021 จะได้เห็นการเปิดตัวไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2021, 12:51:02 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
สอบถามครับ ระหว่างรถเครื่องยนต์ยูโร 3 เติมน้ำมันยูโร 5 กับ รถเครื่องยนต์ยูโร 4 เติมน้ำมันยูโร 4 แบบไหนจะปล่อยมลพิษน้อยกว่ากัน และกลิ่นควันจากท่อไอเสียเหม็นน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.เกียร์ญี่ปุ่นลูกไหนราคาแพงสุดครับ
2.ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีพังโช็ค ตอนนี้ได้เปลี่ยนแล้วครับ(ขึ้นทุกลูกความเร็วไม่ต่ำกว่า50)(ผมทำมาก่อนหน้าที่จะถามพี่นะครับแค่อยากรู้ว่ากี่อาทิตย์พัง)ขอถามว่า Kyb กระบอกฟ้าเทียบกับช่วงล่างbmw x1อันไหนแข็งกว่าครับ

Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
วีออส รุ่นบริทนีย์ มีจำหน่ายทั่วโลกมั้ยครับ
ตอนนั้นโตโยต้าถึงลงทุนจ้างบริทนีย์ สเปียร์ เป็นพรีเซนเตอร์โปรโมตรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Almera 2011 เกียร์ธรรมดา ตอนนี้อยากได้รถ Auto มือสอง
สนใจ swift 2012 น่าใช้ไหมครับ รถมีจุดไหนที่ต้องพิจารณาเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
หลายสัปดาห์ก่อน ที่เคยปรึกษาเลือก รถมือสองไห้ภรรยา ระหว่าง Suzuki celerio กับ Honda Brio และพี่ๆก้แนะนำมาไห้เป็น Suzuki Swift แทน
ไปลองนั่งๆมาหมดแล้ว ทั้ง Yaris , city ภรรยาบอกคันมันไหญ่ไป มองไม่ค่อยถนัด (เพราะแฟนเป็นคนตัวเล็กมาก) ภรรยาบอกเคยขับ Brio ของเพื่อน รู้สึกถนัดกว่า 

แต่ใจผมอยากได้ Celerio ไปนั่งมา ทัศนะวิศัยดี มองทางง่าย เพราะแฟนเป็นคนขับรถไม่แข็งเลย

ระหว่าง 2 รุ่นนี้ พี่แนะนำตัวไหนดีครับ ? ที่เหมาะกับมือไหม่ มีงบ 250,000 บ.

ช่วงนี้ก็มีโควิด แฟนก็เลิกงานดึก ทางเข้าบ้านผมก็เปลี่ยว ไม่อยากไห้นั่ง แท๊กซี่กลับบ้านคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2021, 13:13:06 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
1. Subaru Forester เหมาะสำหรับการใช้ขับเที่ยว ตากอากาศ กางเต้นท์นอนไหมครับ ค่าบำรุงรักษาถ้าเทียบกับพวก CRV ต่างกันเยอะไหมครับ แล้วท่าเราติดฟิล์มดำเกินไปจะมีผลกระทบกับกล้อง eyesight รึป่าวครับ

2. พี่จิมมีแผนจะปล่อยรีวิวรถรุ่นไหนบ้าง พอจะสปอยให้ฟังนิดๆได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
การนำพาร์ทบางชิ้นจากรถที่รุ่นย่อยสูงกว่า มาใส่ในรถที่รุ่นย่อยต่ำกว่า เช่น City ตัวพี่จิมที่ตัวท็อปเบาะหลังพับได้ มาใส่ในรุ่นรองที่เบาะหลังพับไม่ได้ จะทำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำศูนย์บริการทั้ง Honda และ Toyota หน่อยครับ ผมอยู่แถวแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด ไกลหน่อยก็ได้ครับ ยอมไปได้ ได้ทั้งจังหวัดนนทบุรีและกทมเลยครับ (วันจันทร์ว่าจะเอา ACV70 เข้าเช็คระยะ 50,000 ครับ)

ตอนนี้ที่เคยไปแล้วไม่ชอบคือ:
Toyota - เอกนิมิตร โตโยต้า (เมืองทอง) และ โตโยต้า นนทบุรี (สาขาแจ้งวัฒนะ)
Honda - V.Group (ทั้งสาขาแจ้งวัฒนะ และ สาขาปากเกร็ด-เมืองทอง)

แล้วก็จะสอบถามว่าวิธีการทบสอบอัตราเร่งของทีมHeadlightMag ในรถเกียร์ออโต้นั้น มีการเร่งรอบรอไว้ไหมครับ หรือ ยกเท้าออกจากเบรคแล้วค่อยกดคันเร่งสุดเท้า

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน
คุณ Jimmy คิดว่าเด็กไทยรุ่นใหม่ๆ ( รุ่นตอนนี้ซัก 10 ขวบ )
พอโตมาจะมีแนวโน้มซื้อรถยนต์น้อยลงกว่าอดีตไหมครับ
จะเหมือนกับในต่างประเทศที่เจริญแล้ว ที่
เด็กรุ่นใหม่จะซื้อรถซื้อบ้านน้อยลง

:) และความนิยม Segment ของรถ
จะเปลี่ยนไปจากรุ่นพ่อรุ่นแม่ ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2021, 14:29:44 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พี่ๆพอรู้จักผู้บริหาร Great Wall Motor Thailand ไหมครับ อยากรู้ว่าอยู่ค่ายไหนกันมาก่อน สไตล์การตลาดจะมาประมาณไหน จะพองัดกับจีนไหวมั้ย
แล้วพี่ว่า GWM จะดีกว่า MG มั้ยครับในภาพรวม

ขออีกนิดนึงครับ Kia carnival ตัวใหม่จะมีผลิตเวียดนามแล้วลดราคาลงมาไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2021, 13:51:02 โดย Expectre »

ออฟไลน์ surasitdattham

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เห็นข่าว swift จะไมเนอร์เชนจ์ 2 ก.พ. พี่ๆคิดว่า ตัวที่ไม่ใช่ตัวท้อป จะมีการเพิ่มอะไรให้ไหมครับ ( พวก gl ga )

ออฟไลน์ กะละมังถังแตก

• Newbie
  • *
สอบถามปีนี้Fortuner จะมีรุ่นgr ออกมาไหมครับหรือโตโยต้าจะทำอะไรเพิ่มกับฟอร์จูนบ้างไหมครับ พอดีที่บ้านมีlegender2.4แล้ว2คัน(รถญาติ) จะออก2.8เพิ่มอีกคันในปีนี้ครับ เลยอยากสอบถาม

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การที่ยอดขายของค่ายรถยนต์ของค่ายยักษ์ใหญ่โดนคู่แข่งแซง จะมีผลให้ค่ายยอมเพิ่มอุปกรณ์+ลดราคาเพื่อเอาชนะคู่แข่ง เกิดประโยชน์กับผู้บริโภค จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Rocco 2.8 2020 หลังจากใช้มาได้ 1000โล รู้สึกว่าเกียร์เปลี่ยนไม่สมูทเลย มีอาการสะอึกตอนเกียร์เปลี่ยนขึ้น และมีอาการเหมือนหน้าทิ่มเวลาเกียร์เปลี่ยนลง ตอนเทสไดขับสั้นๆในเมืองไม่ค่อยรู้สึก พอขับทางไกลยาวๆเจออาการแบบนี้ แล้วอาการพวกนี้ toyota เขาจะมีอัพเดทโปรแกรมเกียร์ไหม หรือเราไปใส่กล่องรีแมพถ้าเจอช่างดีๆสามารถจูนการเแลี่ยนเกียร์ให้สมูทขึ้นได้ไหมครับอาการแบบนี้

ค่ายอื่นที่เขาใช้เกียร์เดียวกัน ตอนที่พี่ๆเทสรถเจออาการแบบนี้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
โช๊คกับสปริง Fortuner ตัว 2020 ถ้าเอาไปใส่แทนของเดิมโฉมปี 2016 จะทำให้รถนุ่มขึ้นไหมครับ รู้สึกมันแข็งกระด้างไปหน่อย

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
สอบถามครับ งบไม่เกิน 650,000 ซื้อรถซิตี้คาร์ ณ วินาทีนี้ซื้อตัวไหนดีครับ ในใจมี
1. ฮอนด้า ซิตี้
2. นิสสัน อัลเมร่า
3. นิสสัน โน็ต
4. เอ็มจี แซดเอส (กระโดดข้ามรุ่นเพราะไปถามที่ศูนย์ให้ส่วนลด 5-7 หมื่นบาท ตัวเริ่มต้นจะเหลือ 639K.))
5. มาสด้า 2
6. หรือรอซูซูกิ สวิฟท์ ไมเนอร์ดีครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

Innova crysta ตัวรองท็อปกับตัวท็อปตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
พอดีเห็นราคามือ2ลงมาเยอะ รถ4ปีเอง มีปัญหาประจำรุ่นอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ระหว่าง Mu x 1.9 elegant กับ Fortuner 2.4G ราคาเท่ากัน ตัวไหนมีข้อดีมากกว่ากันและช่วงล่างตัวไหนนุ่มกว่าและเสี่ยงเมารถน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ galalot

• Newbie
  • *
พี่ๆ เคยลองขับ Toyota Harrier gen3 ไหมครับ มีความเห็นเรื่องการขับขี่อย่างไร หากเปรียบเทียบกับ Corolla cross ครับ
เห็นราคามือสอง พอๆกับ cross ป้ายแดงเลย
แล้วมีความกังวลตรงไหนบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ทำไม mazda ถึงขายสู้เจ้าตลาดไม่ได้ ทั้งที่ดีไซน์สวยสุด(ความคิดส่วนตัว) เครื่อง-เทคโนโลยี ดีไม่แพ้เจ้าตลาด แต่ส่วนตัวตัดสินใจไม่ซื้อค่ายนี้เพราะพื้นที่ห้องโดยสารอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ polwath

- พี่ๆ คิดว่า Tesla จะดูดีขึ้นหรือลดปัญหาและความหมั่นไส้ในสายตาพี่ๆ ลงไหมครับ หาก Elon Musk เป็นแค่เจ้าของและคอยคิดค้นและนำเสนอไอเดียหลังบ้าน แต่ส่วนที่เหลือให้ผู้ที่ชำนาญเข้ามาจัดการแทน เช่น ฝ่ายสายการผลิต ฝ่ายตรวจสอบคุณภาพ ฝ่ายบริการหลังการขาย และฝ่ายประชาสัมพันธ์

- ตอนนี้รถยนต์หรือรถเบนซินยังต้องมีหัวเทียนในการจุดระเบิดเครื่องยนต์อยู่ใช่ไหมครับ แล้วเดี๋ยวนี้มีเครื่องยนต์แบบไร้หัวเทียนเหมือนรถกระบะไหมครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

รถยนต์คันแรกที่พี่จิมถูกเชิญให้ไปทดสอบในต่างประเทศคือรถอะไรครับ ในตอนนั้นรู้สึกยังไงบ้างครับ

แล้วหลังจากนั้น เมื่อถูกเชิญไปอีก ยังคงรู้สึกเหมือนครั้งแรกอยู่รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ แอบสงสัยนิดนึงครับ เรื่องไฟแนนซ์  ที่ว่า รถเจ้าตลาด ไฟแนซ์ผ่านยากกว่าแบรนด์อันดับ3-4 จริงไหมครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำยางไซส์ 205/55R16 ตอนนี้เล็ง Otani KC2000ไว้ครับ กับแบตเตอรี่ให้หน่อยครับ งบสองอย่างรวมกันหนึ่งหมื่นบาทครับ ผมใช้รถ Altis E140 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2021, 14:32:06 โดย เพนกวินบินได้ »

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยางขอคำแนะนำยางกระบะหน่อยครับ ของเดิมใช้ GOODYEAR WRANGLER AT/S 225/70 R15
ซื้อที่ร้านราคาเส้นละ2800 ราคานี้รวมเปลี่ยน+ตั้งศูนย์ แถมสลับถ่วงฟรีทุกหมื่นกิโลฯอีก3รอบ ขอราคาประมาณนี้หรือใกล้เคียงครับ ปกติใช้งานทั่วไป วิ่งไปทุกที่ที่มีทาง ลาดยาง ลูกรัง ทางดิน ทางโคลน ปกติใช้ความเร็วเดินทางไม่เกิน120km/h ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
CHR มีกำหนดการณ์ minor change เมื่อไหร่ครับ
HRV กับ Civic จะ model change เมื่อไหร่ครับ
คำถามสุดท้าย ปีนี้ มีบทความ New cars in thailand ไหมครับ รออยู่ครับ

ออฟไลน์ GSteel

• Newbie
  • *
มินิ มือสอง ระหว่าง
Mini clubman ช่วงปี 2008-2010
กับ
 Mini Countryman  ช่วงปี 2011-2014
คนไหนน่าใช้กว่ากันคับ ในเรื่องของ อะไหล่ ค่าบำรุงรักษา และปัญหารุ่นไหนน้อยกว่า
ขอบคุณคับ