ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วราคาถูก ใครเคยไปใช้บริการบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแลเลยอยากหาทำเคลือบแก้ว พอหาข้อมูลไปๆมาๆเจอเคลือบแก้วราคาถูกประมาณ 5000 บาท มีหลายเจ้าเลยร้านบอกว่าเป็น 9H รับประกัน 1 ปี เคยมีใครลองใช้บริการบ้างรึยังครับ อยากทราบว่าเงาเหมือนเคลือบแก้วราคาแพงๆหลักหมื่นมั้ย และอยู่ทนรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เคลือบแก้วมันไม่ได้เงามากเหมือนเคลือบสี แว๊กนะครับ   
   เคยฟังคุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์อธิบายไว้    เคลือบแก้วมันเป็นน้ำยาที่คุณหยดลงไปแล้วมันจะเกาะเป็นคราบแข็งเหมือนแก้วเป็นฟิล์มบาง   ๆ  ปกป้องสีรถเราเอาไว้     ถ้าไม่โดนสะเก็ดหินจัง ๆ  ไม่เป็นรอย      เวลาล้างรถฟิล์มแก้วมันอยู่ได้นาน  คงทนกว่าพวกเคลือบเงาแว๊ก    ล้างไปหลายครั้งก็ยังไม่ออก  แต่ว่าเรื่องเคลือบแก้วกับเคลือบแว๊ก  เห็นว่ามีการไป สคบ เพื่อจะให้มันแตกต่างชัดเจน  เพื่อปกป้องลูกค้าเรื่องพวกนี้ ไม่ให้ลกค้าเกิดการเข้าใจผิดในเรื่องสารที่นำมาเคลือบ    รายละเอียดก็ประมาณนี้  (แต่ผมก็ดูไม่เป็น  )
     แต่คุณ วรพล แนะนำวิธีทดสอบให้ดูสารที่หยดลงไปที่สีรถ   มันจะเป็นฟิล์มแก้วบาง  ๆ เกาะแน่นเหมือนแก้ว ปกป้องสีรถเมื่อหยดทิ้งไว้แต่ใช้เวลานานกว่าจะแห้งแข็ง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2021, 10:16:06 โดย Auto »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
9H
Scaleอะไรครับ?

9H ของโมห์ แข็งกว่าแก้วจะขูดเป็นรอยได้อีกนะครับ

ถ้าร้านกล้าท้าให้ขูดดูด้วยเศษแก้วไม่เป็นรอยก็พอจะเชื่อได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
สเปคข้างขวดครับ เทสจริงมั่นใจว่าไม่ถึง
ส่วนเคลือบราคาถูก น้ำยาตกขวดละ 500-800 บาทครับ ใน shopee มีเพียบ ผมเคยคิดมาซื้อมาทำเองแต่กลัวพลาดเลยพับโครงการไป  ;D