ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์มหน่อยครับ  (อ่าน 7271 ครั้ง)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
สอบถามเรื่องฟิล์มหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:43:51 »
ใช้รถทั้งกลางวัน-กลางคืน(ช่วงหัวค่ำ ตะวันตกดิน) ขึ้นทางด่วนบ่อย ติดกล้องหน้ารถด้วย

ความคาดหวังฟิล์มเข้ม ชัดตอนกลางคืน ติดฟิล์มแล้วใช้รถประมาณ3-4ปี มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ที่ผมดูๆไว้มี xtra-coie ceramic x กับ Hi-kool black cabon

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 22:00:49 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ 3m ceramic ก็ดีนะครับ เปลี่ยนมาจาก vkool เดิม เพราะของเก่าอายุเกิน 10 ปี แล้วเริ่มมีร่อนบ้าง

พอดีเรียกใช้บริการมาติดที่บ้าน เลยได้ราคาดีหน่อย เข้าใจว่าเพราะไม่ต้องแบกต้นทุนหน้าร้าน เลยทำราคาได้

ลองดูครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องฟิล์มหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 22:57:43 »
Xtra-Cole เป็น Gifhting Brand ของ Lamina ครับ ทำราคาลงต่ำ ลดสเปคลง เพื่อจัดการ Hi-Kool แหละ

อยากจะบอกว่า พวกฟิล์ม ceramic ที่คุยว่า เข้มนอก สว่างใน นั้น ถ้าเทียบฟิล์มปรอทความเข้มเท่ากันเนี่ย

- ceramic การสะท้อนในรถมันน้อยกว่า ในกลางวันเลยดูว่า มันเคลียร์กว่า
- แต่กลางคืน ยืนยันว่า มันใสกว่ากันไม่เกิน 5% ครับ ไม่ได้เป็นแบบ ติดฟิล์ม 60% (เรียกภาษาง่ายๆนะ) แต่ใสเท่าฟิล์ม 40% นะ ยืนยันว่า ไม่มีทาง
- จะไปเจอชัดๆอีกที ก็ตอนวิ่งในถนนที่ไม่มีไฟเลย 60 ก็คือ 60 ครับ มืดแบบนั้นแหละ

ลองมาเอง เจอกับตัว ไม่ได้ว่า ฟิล์มเค้าไม่ดีนะ แต่สายตาผม มันไปตามอายุละ ใช้ฟิล์มเข้มไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 23:03:14 »
ใช้รถทั้งกลางวัน-กลางคืน(ช่วงหัวค่ำ ตะวันตกดิน) ขึ้นทางด่วนบ่อย ติดกล้องหน้ารถด้วย

ความคาดหวังฟิล์มเข้ม ชัดตอนกลางคืน ติดฟิล์มแล้วใช้รถประมาณ3-4ปี มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ที่ผมดูๆไว้มี xtra-coie ceramic x กับ Hi-kool black cabon

คาดหวังฟิล์มเข้ม ชัดตอนกลางคืน
มันยากตรงชัดของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ต้องถามว่าเดิมใช้ฟิล์มตัวไหนมาก่อนครับ ถ้าอยากได้ดำแนะนำ 3บานหลังต้องหาฟิล์มที่แสงผ่านประมาณ 5% ครับ

ติดฟิล์มแล้วใช้ประมาณ 3-4 ปี คือไม่อยากได้ฟิล์มที่แพงใช่ไหมครับ งบเท่าไร ถ้า 1หมื่น +- นิดหน่อย ไป 3m ceramic ultraclearเลยครับ

Xtra cole รถที่บ้านติดบานหน้า XC20CM รอบคัน XC15CM ถ้าจอดในที่ร่ม ข้างนอกมองเข้ามายังเห็นคนนะครับ ไม่ได้มืดสนิท

ส่วนการกันความร้อน XC20CM ยังแพ้ Solarfx fx30
และ3m ceramic ultraclear ir25 เย็นกว่า Solar fx แบบรู้สึกได้
ถ้ารับได้กับแสงส่องเข้ามาแค่ 20% ในบานหน้าXtracoleเล่นได้ครับ

ส่วน black carbon เคยอ่านรีวิวแล้วส่วนใหญ่ไม่โอเครการกันความร้อนกัน และเห็นผ่านๆhikool ceramic black night รอบคัน b seg 3500 ถ้าจะมา hikool เอาตัวนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 23:13:00 »
Xtra-Cole เป็น Gifhting Brand ของ Lamina ครับ ทำราคาลงต่ำ ลดสเปคลง เพื่อจัดการ Hi-Kool แหละ

อยากจะบอกว่า พวกฟิล์ม ceramic ที่คุยว่า เข้มนอก สว่างใน นั้น ถ้าเทียบฟิล์มปรอทความเข้มเท่ากันเนี่ย

- ceramic การสะท้อนในรถมันน้อยกว่า ในกลางวันเลยดูว่า มันเคลียร์กว่า
- แต่กลางคืน ยืนยันว่า มันใสกว่ากันไม่เกิน 5% ครับ ไม่ได้เป็นแบบ ติดฟิล์ม 60% (เรียกภาษาง่ายๆนะ) แต่ใสเท่าฟิล์ม 40% นะ ยืนยันว่า ไม่มีทาง
- จะไปเจอชัดๆอีกที ก็ตอนวิ่งในถนนที่ไม่มีไฟเลย 60 ก็คือ 60 ครับ มืดแบบนั้นแหละ

ลองมาเอง เจอกับตัว ไม่ได้ว่า ฟิล์มเค้าไม่ดีนะ แต่สายตาผม มันไปตามอายุละ ใช้ฟิล์มเข้มไม่ได้แล้ว

สอบถามได้ไหมครับว่าตอนนี้พี่ติดฟิล์มยังไง พอดีน้าผมเค้าใช้รถแล้วไม่ยอมติดฟิล์มหน้าเพราะแกกลัวมองไม่เห็น( แถมรอบคันยังเป็น lamina pop แสงผ่าน50% โอโหรวมๆโคตรร้อนเลย

ผมดูๆฟิล์มให้แก เป็น 3m ceramic ultraclearครับ ส่วนตัวผมโอเครกับบานหน้า ir25(แสงผ่าน25%) เลยมองให้แกเป็น ir35บานหน้า(แสงผ่าน37%) รอบคัน ir25 ถ้าติดแบบนี้อย่างพี่จะมีปัญหาไหมครับ   หรือบานหน้าเป็น ir50(แสงผ่าน50%) แล้วรอบคัน ir35ดี

ปล. Ir35 กับ ir 25 มันreject irได้ต่างกัน5% ถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้ir25 มากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:12:23 »
hi kool black carbon ผมใช้อยู่
ตัวนี้ไม่ใช่เซรามิคนะครับ กับความร้อนได้แย่มาก ไม่แนะนำเลย

ตัวเซรามิคเค้าชื่อว่า
Ceramic Black Night ครับ
แต่ถ้าคุณขับในเมือง แบบมีไฟข้างทางช่วยตลอด ผมว่าหน้า 50 ก็ได้นะ ขับไม่ยาก

เซรามิก แท้ไม่ร้อนครับ
ผมใช้ ASWF รอบคัน ติดมา 15,000 กันร้อนดี แต่บานหน้ามืดมาก เลยเปลี่ยนบานหน้าเป็น hi kool black carbon 40 ขับเที่ยงๆสว่างจนแสบตา ร้อนด้วย (มันก็คือฟิมล์ปกตินี้แหละครับ เอาจริงๆ)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:53:30 »
ผมได้ใช้ XtraCole Ceramic X ด้วยเป็นของแถม หน้า xc40 รอบคัน xc20 ก็โอเคนะ เรื่องกันความร้อนและความใสใช้ได้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Hulkamania91

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 16:56:30 »
X tra-cole Ceramic X ก็โอเคนะครับ ไม่แรง แถมกันร้อนได้ดี สบายตา

ออฟไลน์ Paokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 17:06:54 »
เอาจริงๆ ในหมูฟิล์มเซรามิค ที่ราคาไม่แรง คุ้มค่า ผมว่า Xtra Cole เป็นตัวเลือกต้นๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 18:00:40 »

แนะนำให้เลือก Hi-Kool Black Carbon เลือกความเข้มได้ 40%-80% ถ้าจะเลือกใช้งานทั้งกลางวันถึงกลางคืนขอแนะนำให้เลือกความเข้มที่ 40%-50% ก็พอแล้ว