ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำรถรับส่งลูกไปกลับโรงเรียนไม่เกิน 10 กม.ครับ CLA250 กับ A200  (อ่าน 5770 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ไม่เคยใช้ Mercedes มาก่อนครับ เพิ่งขาย Volvo V60 ไปเพราะเกลียดศูนย์ครับ
ตอนนี้ลูกเรียนออนไลน์ ก็ยังไม่มีปัญหา แต่ถ้าลูกกลับไปเรียนที่ รร. ห่าง 5 กม. ต้องขับในซอยเล็กๆครับ
เลยมองหาคันใหม่ ระหว่าง
1. CLA 250 Shootingbrake ปี 2016 1.5 ล้าน
2. A200 รถใหม่เลย

ไม่ทราบว่าพี่ๆจะแนะนำคันไหนครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าคู่นี้ เอาข้อ2 ครับ ได้รถใหม่เลย ถึงหน้าตาจะไม่ได้ดีเท่าไหร่ มีความ eco car ของ EU มากๆ แต่

การใช้งานพอได้ สบายใจกว่ารถอายุ 5 ปีแล้วเยอะครับ ส่วนเรื่องศูนย์ระวังเจอไม่ได้ดีกว่ายี่ห้อที่ขายไปนะ

ครับ เพราะ2 ปีที่ผ่านมาการบริการของยี่ห้อนี้ที่เกี่ยวกับรถก้ด้อยไม่เบา เน้นทำแต่ศูนย์ให้ดูหรู ขอให้ไม่เจอ

ปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ดูภายนอกอาจจะลังเล  แต่ถ้าเข้าไปดูภายในแล้วอาจจะชัดเจนขึ้นครับ

CLA250 เป็นภายในยุคเก่าสำหรับผมถือว่าเชยไปแล้ว   ส่วน A200 นี่เป็นภายในแบบเจนใหม่เลย ดูสวยงาม ทันสมัยกว่ากันแบบเห็นได้ชัดครับ

เบนซ์เครื่องยนต์เบนซินสำหรับผมไม่มีอะไรน่าห่วงเท่าไรครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
รถยุโรปคันเล็กขับในเมือง ผมนึกถึงมินิก่อนเลยครับ  ;)
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Devil13

เอารถใหม่ครับ มีประกัน ขับสบายใจไปอีก 5 ปี

ถ้าต้องการคันเล็ก ยุโรป
มินิ ตอบโจยท์นะครับ ตามคุณ luciana (แต่ได้ยินว่าช่วงล่างไม่ค่อยนิ่ม)

ออฟไลน์ เต้

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
ผมลืมบอกความต้องการอีกข้อนึง คือเปิดกระโปรงหลังแบบไฟฟ้าครับ
คือไปจอด แล้วเปิดกระโปรง ให้เจ้าหน้าที่หยิบกระเป๋าออกไปให้โดยเราไม่ต้องลงไปเปิดเองน่ะครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ axister

ผมลืมบอกความต้องการอีกข้อนึง คือเปิดกระโปรงหลังแบบไฟฟ้าครับ
คือไปจอด แล้วเปิดกระโปรง ให้เจ้าหน้าที่หยิบกระเป๋าออกไปให้โดยเราไม่ต้องลงไปเปิดเองน่ะครับ

ขับน้อยมากแถมฝาท้ายไฟฟ้าภาคบังคับก็คงมีตัวเลือกไม่มากสำหรับรถเล็กอะครับ

ใจอยากแนะนำ xc40 แต่เกลียดศูนย์ คงไปทาง x1 facelift มี bsi ยังไงก็ขับไม่เกินแน่ หรือจะเป็น lexus ux ก็ดูทนทานแต่ราคาจะสูงกว่าพอควรเลย

แต่ขับน้อยแบบนี้ผมจิ้มมือสองดีกว่า ก็เป็น cla shooting brake ผมมองว่ามันไม่สวยและโมเดลไม่ฮิต แต่ก็ตอบโจทย์สุดแล้วแถมอยู่ในช้อยส์ด้วย

ออฟไลน์ HLRx

ดูจาก ความต้องการใช้งาน ยังงัยก็ต้อง Recharge ครับ ระยะสั้นๆแบบนั้น แทบไม่ต้องใช้น้ำมัน
เป็นผมจิ้ม V60  ถ้ารถไม่ผิด ผิดที่ศูนย์เราก็สามารถเปลี่ยนศูนย์ได้ครับ

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
A200 นั่นล่ะครับ คันไม่ใหญ่ ง่ายๆดีครับ ส่วนคันมือสอง 5 ปีตัดทิ้งครับ

อย่าเอายุโรปเสียบปลั้กครับ ปวดหัวเปล่าๆ วิ่งวันละนิดน้ำมันกินไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
2 คันนี้ ผมเลือก A200 ครับ

นอกตัวเลือก ถ้าเป็นเก๋งเล็กราคาประมาณนี้ ผมเลือก 220i Gran Coupe Msport ครับ ชอบมากกว่า A200 หรือ ถ้าเป็น SUV ก็ X1 20d X-Line (ตัว iconic ไม่แน่ใจว่ามีฝาท้ายไฟฟ้ามั้ย) ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ติดภาพลักษณ์ว่าต้องเป็นเบนซ์ไหมค่ะ ถ้าติดแล้วงบมีจำกัดก็ A Class ป้ายแดงตัวใหม่ แต่ถ้ามีงบอีกสักนิดอยากให้เขยิบไปเป็น C Class จะดีกว่าจะได้อารมณ์ขับเบนซ์จริงๆ เพราะจากที่เคยทดลองขับ A Class วัสดุภายใน ฟิลลิ่ง ช่วงล่างเหมือนขับรถญี่ปุ่นเลย เราว่าเอาเงิยไปซื้อพวก Camry หรือไม่ก็ Accord ดีกว่า

แต่ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็น Benz ลองดู BMW หรือไม่ก็ Volvo ตามพี่ๆด้านบนตอบเลยค่ะ

ออฟไลน์ MisterDante

A200 ครับ ตัวจริงสวย
หน้าCLSมาเลย

ออฟไลน์ CarameLon

A200เพียงพอครับ ไม่เห็นความจำเป็นใดๆที่จะเอาอัตราเร่งแบบcla250
ซึ่งแคบกว่าและนั่งฟิลลิ่งตึงตังแข็งกว่าครับ
แต่จริงๆถ้าเป็นผมไปบีเอ็ม220iGCตัวประกอบในครับสีน้ำเงิน
สวยกว่า เครื่องแรงกำลังดี ขับในซอยคล่องเพราะรถมิติไม่ใหญ่ช่วงเลี้ยวแคบ
ทั้งเด็กทั้งครูมองตั้งแต่ขับเข้ารร.  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ basterias

ถ้าบอกว่าเกลียดศูนย์ก็คงยากที่จะกลับไปวอลโว่แล้วหล่ะครับ ผมเข้าใจนะ

ถ้าเลือกสองตัวนี้ผมขอ A200 ครับ รถสวยสะดุดตา คนยังขับไม่มากด้วย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ joufo

GLB เผื่อลูกโต ครับ  ;)

ออฟไลน์ Teera

เลือก รถใหม่ครับ
ระวังเกลียดศูนย์ Benz นะครับ

ออฟไลน์ V221

ReviewของHLMก้บอกไว้ว่าเปิดฝาท้ายด้วยไฟฟ้าครับ
http://www.headlightmag.com/full-review-2020-mercedes-benz-a200-sedan-amg-dynamic/
A200ดีกว่าแน่นอน รถใหม่หน้าสวย เจนใหม่ Infotainmentสวยงาม
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ความเห็นส่วนตัวผมนะ
c-classดีกว่า ครับ  CLA มันขับแล้วแย่กว่า V60 อีกนะครับ A Classปัจจุบันผมยังไม่ได้ลองขับ บอกไม่ได้ว่าเหมือนCLAไหม แต่ที่ผ่านมารถขับหน้าเบนซ์สู้รถญี่ปุ่นหลายรุ่นยังไม่ได้ด้วย ไหนๆก็ขายรถขับหน้าทิ้งทั้งทีหารถขับหลังดีๆขับดีกว่าครับ

แพงกว่านิดเดียวไปC Class ครับC180 ใกล้หมดรุ่นมักจะมีส่วนลดมากครับ ลองถามดู

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ อยากให้ลองขยับไป GLA ครับ แต่ถ้าตามตัวเลือก ก็ A-class ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในหัวนี่อยากแนะนำ XC40 มาก แต่ จขกท เกลียดไปแล้ว

ถ้ามีงบเอารถใหม่เถอะครับ CLA Shooting Brake พื้นที่ที่ได้เพิ่มมามันก็ไม่ได้คุ้มพอจะไปเสี่ยงกะรถมือ 2 เท่าไหร่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เต้

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณความเห็นของพี่ๆทุกท่านครับ
ผมจะลองไปโชว์รูมทั้ง Mercedes ทั้ง BMW เพื่อดูทางเลือกครับ
แต่จากความเห็นของพี่ๆ สรุปคือ ไม่เอามือสองครับผม

ออฟไลน์ spn

เชียร์ A200 เช่นกันครับ ภายในดูใหม่มาก และก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ตอนแรกนึกว่าคนที่อยู่ อยุทธยา ที่เคยมาถามหาว่าจะเอารถอะไรดีไปส่งลูก เพราะเห็นกังวลเรื่องศูนย์ Volvo ไกลบ้าน จะถามว่าเจอปัญหาอะไร
พอดูชื่อ อ้าว เพิ่งสมัครใหม่

ออฟไลน์ เต้

• Newbie
  • *
เชียร์ A200 เช่นกันครับ ภายในดูใหม่มาก และก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต้

• Newbie
  • *
ตอนแรกนึกว่าคนที่อยู่ อยุทธยา ที่เคยมาถามหาว่าจะเอารถอะไรดีไปส่งลูก เพราะเห็นกังวลเรื่องศูนย์ Volvo ไกลบ้าน จะถามว่าเจอปัญหาอะไร
พอดูชื่อ อ้าว เพิ่งสมัครใหม่
ไม่ใช่ครับ ผมไม่ชอบศูนย์ตรงหัวหมากครับ ใกล้บ้านมากๆแต่ไร้ Service Mind ครับ

ออฟไลน์ V221

ขอบพระคุณความเห็นของพี่ๆทุกท่านครับ
ผมจะลองไปโชว์รูมทั้ง Mercedes ทั้ง BMW เพื่อดูทางเลือกครับ
แต่จากความเห็นของพี่ๆ สรุปคือ ไม่เอามือสองครับผม
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ BMW220I GCก็น่าพิจารณาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AgentMolder

ระวังไปตราดาว จะเกลียด ศ. กว่าเดิม 555+