ผู้เขียน หัวข้อ: // BMW ประเทศไทย มีแผนเปิดตัว iX3 รถยนต์ไฟฟ้า EV 100% 286 แรงม้า เจอกันปลายปี //  (อ่าน 7436 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
BMW iX3 รถยนต์ไฟฟ้า EV 100% ขึ้นหน้าเว็บ BMW THAILAND แล้ว
คาดเตรียมเปิดตัวในไทยปลายปี 2021 นี้ มอเตอร์ไฟฟ้า 286 แรงม้า
วิ่งได้ไกลสุด 460 km. ต่อการชาร์จ

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/bmw-thailand-ix3-ev/

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ช่วงนี้ชะลอการซื้อรถไปก่อน แต่ล่ะค่ายกำลังเปลี่ยนแนวไปหาไฟฟ้า แล้วยังสามารถพัฒนาได้อีกเรื่อยๆ รอดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Puvanont

• Newbie
  • *
แล้วเมื่อไหร่m340i xDrive จะมาหนออเลื่อนมาประมาณ18รอบจนg20จะfacelift อยู่แล้ว แล้วท่าเข้ามาจะเอาตัวอัพเดท2021ที่เป็น mild hybridเข้ามาไหมน้ออ :'(

ออฟไลน์ spn

EQC ล่มไปแล้ว
ไม่ได้ตามข่าวครับ EQC คืออะไร ต่างจากรถ EV ยังไงครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่ได้ตามข่าวครับ EQC คืออะไร ต่างจากรถ EV ยังไงครับ

Mercedes-Benz EQC ครับ คู่แข่งตรงรุ่นของเจ้านี่เลย
แต่ทาง MBTH เจรจากะ BOI ไทยเราไม่ลงตัว พับโครงการไปเรียบร้อยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lay

3.5ล้านไม่มีทอน

ออฟไลน์ nanasilp

• Newbie
  • *
    • ของขวัญขึ้นบ้านใหม่
รถสวย ชีวิตนี้จะมีโอกาสซื้อไหมเนี่ย  :(

MacH1

Mercedes-Benz EQC ครับ คู่แข่งตรงรุ่นของเจ้านี่เลย
แต่ทาง MBTH เจรจากะ BOI ไทยเราไม่ลงตัว พับโครงการไปเรียบร้อยครับ

เงื่อนไขของบีโอไอ ห่วยแตกสุดๆคับ ลองไป่านประกาศต้นๆปี 2020 ดู โคตรเรื่องมากและสำคัญตัวเองผิด ยังหลอกตัวเองว่าข้านี้เป็น hub  นี่จิงๆแล้วไม่ใช่แค่ Merc ค่ายเดียวที่ไม่พอใจ ค่ายพรีเมียมอีกค่าย และค่าย mass อีกค่าย บอกไม่ลงทุนที่ไทยแล้ว ไปเอารถมาBEV จากโรงงานที่จีนล้วนๆยังชิลกว่า  ::) ::)

Merc ก็ควรนำเข้าตรงๆจากเยอรมันก่อนสักพักค่อยไปเอารถมาจากเมืองจีน แข่งกับ iX3 ที่มาจากจีนล้วนๆ

MacH1

ดูจากทรงการตั้งราคา mini cooper se vs cooper s ผมว่า iX3 น่าจะประมาณ 3.0-3.5 ล้าน  ที่เมืองนอกประมาณสองล้าน  รถรุ่นนี้นำเข้ามาจากเมืองจีน เสียนำเข้าภาษี 0% ชิลๆ Cif หน้าโรงงานไม่ใช่สองล้าน น่าจะอยู่ประมาณหนึ่งล้าน นำเข้ามาไทย ค่าเรือตีแบบแพงๆ สักแสนนึง เสียภาษีอีกจิปาถะ ยังไงกำไรมาชิลๆ ล้านถึงเกือบๆสองล้านบาทต่อคัน   

FTA นี่มันชิลทั้งผู้บริโภคและคนนำเข้าจิงๆ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
ภายใน iX ใช้แต่ปุ่มคริสตัล นี้ ไม่สะท้อนแดด แวววับเต็มรถไปหมดหรือนี่

ออฟไลน์ dht_tubes

ดูจากทรงการตั้งราคา mini cooper se vs cooper s ผมว่า iX3 น่าจะประมาณ 3.0-3.5 ล้าน  ที่เมืองนอกประมาณสองล้าน  รถรุ่นนี้นำเข้ามาจากเมืองจีน เสียนำเข้าภาษี 0% ชิลๆ Cif หน้าโรงงานไม่ใช่สองล้าน น่าจะอยู่ประมาณหนึ่งล้าน นำเข้ามาไทย ค่าเรือตีแบบแพงๆ สักแสนนึง เสียภาษีอีกจิปาถะ ยังไงกำไรมาชิลๆ ล้านถึงเกือบๆสองล้านบาทต่อคัน   

FTA นี่มันชิลทั้งผู้บริโภคและคนนำเข้าจิงๆ

ตาสว่างขึ้นอีกขั้นเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ nut2010

• Newbie
  • *

เงื่อนไขของบีโอไอ ห่วยแตกสุดๆคับ ลองไป่านประกาศต้นๆปี 2020 ดู โคตรเรื่องมากและสำคัญตัวเองผิด ยังหลอกตัวเองว่าข้านี้เป็น hub  นี่จิงๆแล้วไม่ใช่แค่ Merc ค่ายเดียวที่ไม่พอใจ ค่ายพรีเมียมอีกค่าย และค่าย mass อีกค่าย บอกไม่ลงทุนที่ไทยแล้ว ไปเอารถมาBEV จากโรงงานที่จีนล้วนๆยังชิลกว่า  ::) ::)

Merc ก็ควรนำเข้าตรงๆจากเยอรมันก่อนสักพักค่อยไปเอารถมาจากเมืองจีน แข่งกับ iX3 ที่มาจากจีนล้วนๆ

ที่เห็นว่าห่วยแตกที่สุดคือ MBth นำเข้ารถมาภาษีต่ำและอยากขายแพงตามโมเดลโขกสับราคารถหรูบ้านเรา แต่BOIอยากให้ขายราคาต่ำเท่าที่เยอรมัน หรือถ้าไม่ต่ำเท่านั้นก็แจกแจงราคามา

MacH1

ที่เห็นว่าห่วยแตกที่สุดคือ MBth นำเข้ารถมาภาษีต่ำและอยากขายแพงตามโมเดลโขกสับราคารถหรูบ้านเรา แต่BOIอยากให้ขายราคาต่ำเท่าที่เยอรมัน หรือถ้าไม่ต่ำเท่านั้นก็แจกแจงราคามา

ไอ้ที่ออกสื่อมันก็พูดอย่างนึง แต่เบื้องหลังจิงๆ....หึหึหึ หลอกตัวเองไปเรื่อย โคตรห่วยสิทธิประโยชน์อะไรนั่น นำเข้ารถจากเมืองจีน สิงค์โปร์ อินโด เลยยังชิลกว่า   

ออฟไลน์ SM.

ถ้า BMW มาจริงๆ Benz จะกลับมาด้วยไหมครับเนี่ย

ออฟไลน์ Windynamic

• **
รอชมราคาเลยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2021, 03:39:19 โดย Windynamic »

ออฟไลน์ AyeBAng

• **

ไอ้ที่ออกสื่อมันก็พูดอย่างนึง แต่เบื้องหลังจิงๆ....หึหึหึ หลอกตัวเองไปเรื่อย โคตรห่วยสิทธิประโยชน์อะไรนั่น นำเข้ารถจากเมืองจีน สิงค์โปร์ อินโด เลยยังชิลกว่า
ในข้อเท็จจริง ๆ คือ เบนซ์ต้องการนำเข้าปลอดภาษีในราคา 2.3 ล. แล้วมาขาย 4 ล้าน แต่ BOI ต้องการให้ขายในราคา 2 ล้านกว่าเท่านั้น
เลยตกลงกันไม่ได้ ตามลิงค์นี จะได้รายละเอียดชัดเจนมากครบทุกมุม
https://www.headlightmag.com/mercedes-benz-eqc-ev-terminated-project/

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
แล้ว BMW iX (ขนาดใหญ่กว่า iX3) จะมาไทยด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ thenic

• Newbie
  • *
ix ตัวใหญ่น่าจะมานะครับ เพราะเอาลงเว็บของ bmw th นานแล้ว ที่ลงเว็บมี ix3 i4 ix ตอนแรกก็เข้าใจว่าจะเปิดทั้ง ix3 และ i4 พร้อมกันซะอีกนะครับ