ผู้เขียน หัวข้อ: รถ A-Segment Hatchback (Swift,Celerio,March,Mazda2,Mirage) จะได้ไปต่อในไทยไหม  (อ่าน 5115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ดูจากตัวเลข รถ B-segment หรือ Bsegยัดเครี่องเล็ก จะถูกใจคนไทยมากเพราะเรี่องความกว้างขวาง ต่อไปตลาดรถเล็กๆจะหายไปไหมครับ รุ่นที่ยังแอคทีฟอยู่ก็มีแค่ SwiftกับMazda2 แต่ที่เหลือๆเหมือนขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็เททิ้งไป

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: รถ A-Segment Hatchback (Swift,Celerio,March,Mazda2,Mirage) จะได้ไปต่อในไทยไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 13:57:21 »
March,Mirrage ยังเป็นขวัญใจแว้นอัพเกรดอยู่นะครับอย่าว่าไป สองรุ่นนี้ กว่า 80% ต้องติด X-Bar กระจกใสๆ แปะสติ๊กเกอร์ แว๊นซ์4ล้อ กันทั้งนั้น ฟรีดาวน์ ผ่อน 7000 น้อยกว่ามอไซค์บางคันอีก

ออฟไลน์ Altima

Re: รถ A-Segment Hatchback (Swift,Celerio,March,Mazda2,Mirage) จะได้ไปต่อในไทยไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 14:27:59 »
March,Mirrage ยังเป็นขวัญใจแว้นอัพเกรดอยู่นะครับอย่าว่าไป สองรุ่นนี้ กว่า 80% ต้องติด X-Bar กระจกใสๆ แปะสติ๊กเกอร์ แว๊นซ์4ล้อ กันทั้งนั้น ฟรีดาวน์ ผ่อน 7000 น้อยกว่ามอไซค์บางคันอีก

นั้นมัน d-max สีขาว extended cab ฝากระโปงหน้าสีดำ กระจกข้างเล็ก วัดท่าไม้ วัยรุ่นสร้างตัว ควันดำ พวงมาลัย momo เบาะ bride ไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 14:38:57 »

นั้นมัน d-max สีขาว extended cab ฝากระโปงหน้าสีดำ กระจกข้างเล็ก วัดท่าไม้ วัยรุ่นสร้างตัว ควันดำ พวงมาลัย momo เบาะ bride ไม่ใช่หรอครับ

มีทั้ง ecocar & กระบะครับ วัยรุ่นสร้างตัว  ::)
ถ้าอัพเกรดขึ้นมาหน่อย civic fc/fk 1.5t ก็พอเห็นนะครับ สไตลนี้

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 14:55:01 »
ถ้าตั้งราคาขายห่างจาก B-Segment เครื่องเล็ก ผมว่าก็ไปต่อได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 15:02:25 »
ผมว่าถ้าราคาราวๆ 3-5 แสน ยังพอไปต่อได้ครับ

แพงกว่านั้นตัวรถต้องดีจริงๆ เช่น Swift หรือ 2

อยากให้ Celerio ไปต่อนะครับ อย่างน้อยๆ ก็ปรับ option บ้าง
กับ March อยากให้ปรับลดราคาลงไปบ้าง ราคาปัจจุบัน แพงไปมาก ตอนนี้ราคาผมมองว่า ไม่ควรเกิน 4.5 แสนแล้ว

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 16:46:35 »
ผมว่าไปต่อได้นะ แต่รุ่นที่มาแทน ทรงต้องสวยในราคาที่คนอยากซื้อและมาพร้อมกับฟังก์ชั่นและความปลอดภัยที่ดีกว่าเดิม เช่น March/Mirage ที่ควรจะเอา Clio/Micra ในตลาดยุโรป มาปรับแต่งแล้วขายเป็นรุ่นใหม่ในไทยไปเลย แต่ก็ไม่ทำ กลายเป็นลากยาวของเก่าจนเอือมระอา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 17:15:05 »
ขอแยกก่อนว่าอะไรคือ A-segment อะไรคือ B-segment

March , Mirage พวกนี้ขนาดรถอาจจะดูเหมือน A จริง
แต่ Swift , Mazda 2 ขนาดรถไม่ A เลยนะครับ เทียบเท่ากลุ่มที่เรียกว่า B อื่นๆ ได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 18:44:20 »

มีทั้ง ecocar & กระบะครับ วัยรุ่นสร้างตัว  ::)
ถ้าอัพเกรดขึ้นมาหน่อย civic fc/fk 1.5t ก็พอเห็นนะครับ สไตลนี้
พวกแว้นอัพเกรดเป็นอีโก้คาร์เหล่านี้การแต่งรถจะทำให้นึกเภสัชกรขายยาที่ทำให้ติดนะครับ  ขับกร่างชอบปาดชอบจี้ ใส่แม็กปลอม ฝาครอบเบรค ยางจีน  ติดไฟจนนึกไอติม  ไฟนีออนจนนึกว่าต้นคริสต์มาสต์เคลื่อนที่  ใครไปเตือนทีเหมือนไปเหยียบหางครับ  อีกทั้งคนในคลับมาปรึกษาปัญหารถแต่กลับบอกให้ไปรีแมพกันครับ  กลับมาเข้าเรื่องกันนะครับ  หลายๆคนเค้าอยากได้รถเล็กที่คล่องตัวหาที่จอดได้ง่ายกันนะครับรถสมัยนี้มันใหญ่เทอะทะเกินสำหรับในเมืองที่มีปัญหารถติด หาที่จอดรถยาก  พื้นที่จอดรถในบ้านน้อย  อย่าง กทม  ขอนแก่น  เชียงใหม่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2021, 18:55:12 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 06:11:40 »

Brio ก็เคยเจอครับ ท่อเบ้อเริ่ม เสียงดังมาก แต่เหมือนรถวิ่งไม่สมกับความดังของท่อเท่าไหร่  :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 09:57:55 »
ผมว่าได้ไปต่อนะ ก็เห็นมีแผนจะออกรุ่นใหม่กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 13:55:24 »
ควรมี fiesta Polo เข้ามา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22