ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru XV อนาคตจะเป็นยังไง จะมีตัว MC มาเร็วๆ นี้มั๊ยครับ  (อ่าน 5892 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthskywalker

• Newbie
  • *
เล็งไว้นานสองนาน หารถ 5 ประตูคันไม่ใหญ่มาก แทน Nissan March จะใช้ในเมืองเป็นหลัก ให้แฟนใช้เดินทางกับลูกบ้าง ตอนนี้มี City Hatchback กับ XV เป็นตัวเลือกหลัก ที่อยู่ในงบ ไม่เกิน 1.2m

หาข้อมูลเห็นในเวบเมืองนอกมี XV MC มาแล้ว บ้านเราจะเข้ามาเร็วๆ นี้บ้างมั๊ยครับ เห็นยอดขายน้อย อัดโปรกันกระจายเลย ส่วน City HB ก็ดูคุ้มค่าเงินดีครับ แต่การขับผมไม่แนใจ ยังไม่ได้ไปลอง city hb

ถ้าพี่ๆ เลือก ตัดสินใจตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เหมือนเท่าที่ทราบ เพิ่งจะ MC ไปได้ไม่นานนี้อีก ความเห็นส่วนตัวคิดว่าคงจะอีกซักพักหล่ะครับ

Subaru ตัวรถ อะไรก็ดีไปหมด สวยลงตัวมากสำหรับผม ราคาก็แพงกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้านิด (แต่ก็ไม่หน่อยนะ)

ขาดแค่ศูนย์บริการ มันน้อยจริงๆ จะไปศูนย์ที บางจังหวัดต้องขับกันเป็นร้อยๆกิโลเมตร

คนส่วนใหญ่เลยไปจบที่ HRV , CX-30 หรือ Corolla Cross กันหมด

รอซักหน่อยอีกไม่ถึงเดือน All new HRV 2021 จะเปิดตัวแล้ว รถท่าทางจะสวยด้วย

ไว้พิจารณาตัวเลือกครับ ฮอนด้าศูนย์บริการเยอะกว่า

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
Honda รถห่วย ยังไงก็ดูๆยี่ห้ออื่นไว้ด้วยครับ
Subaru รถดี แต่ศูนย์น้อย ก็ลองคิดดู

ออฟไลน์ ballioni

• **
รถดีขนาดไหน ขนาดโชว์รูมที่ว่าแน่ๆยังทยอยปิดตัว มันมีปัญหารถดียังงัยก็ห่วยได้ถ้าแจกแพลูกค้า มาตอนแรกฟอร์มดีเปิดโชว์รูมกันเพียบ คู่ค้าคงเจอหรือรับอะไรไม่ได้เลยยกเลิกเป็นตัวแทนกันไปเสียมากมาย

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ในอนาคต แนะนำให้เลือกแบรนด์ตลาด รถดีแต่ตัวแทนในไทยไม่ดี โอกาสปิดตัวสูง
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
จากใจคนใช้ Forester Gen ก่อน
ผมเองยังอยากเปลี่ยนเป็น Forester ตัวปัจจุบันมากครับ โดยสนใจรถ Blank car นี่แหละ
ตัวรอง ไม่มี ES ราคา 1.06 ล้าน

แต่ติดปัญหาใหญ่ตรงราคาขายต่อ Forester ตัวเก่าหายไปน่าใจหาย เลยยังคิดไม่ตกว่าจะเอายังไงดีจนทุกวันนี้เลยครับ

XV กับ Forester ผมขอแนะนำ Forester ดีกว่าครับ ขับง่ายกว่า ช่วงล่างดีกว่า ขนาดต่างกันนิดเดียว และที่สำคัญ ประกอบโรงงานไทย เชื่อใจได้มากกว่า XV ที่ประกอบมาเลเซีย

ลองดูใน link เป็นรถ Forester Blank car รุ่น ES ราคา 1.13 ล.
 ส่วนตัวที่ผมสนใจตัวรอง 1.06 ล. เพราะไม่อยากวุ่นวายกับระบบ ES เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
XV รถดีครับ คุณจะไม่ผิดหวังในตัวรถเลยถ้าได้ใช้มัน
แต่หลังการขายและบำรุงรักษาอีกเรื่องนึง

ส่วน MC น่าจะอีกซักระยะ ไม่รู้ว่าจะยังนำเข้าหรือจะย้ายมาประกอบไทยด้วย
แต่จากยอดขาย และเท่าที่ดูการตลาดแล้ว อาจจะไม่เร็วเท่าไหร่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TJA

XV ตัวรถดีรอบด้าน ภาพรวมน่าใช้ครับ

แต่จากโจทย์ที่ว่าจะให้แฟนกับลูกใช้งานในเมืองเป็นหลัก
ผมมองว่าเงื่อนไขนี้ Kicksลงตัวกว่า

ออฟไลน์ AkE

คู่นี้ city hb น่าสนใจครับ รถใหม่ เครื่องยนต์ดี พวงมาลัยดีแต่ก้มีเรื่องสนิม ส่วน Xv มีดีช่วงล่างล้วนๆ

เครื่องนี่อัตราเร่งไม่ผ่านสำหรับยุคนี้แล้ว แต่ถ้ามีงบขนาดนี้รอดู hrvใหม่ กับ ลองดูcx-30 ก้ได้ครับแต่

กินน้ำมันหน่อยนะครับ ถ้าน้ำมันแพงไปกว่านี้ก้เริ่มเป็นประเด็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Devil13

ไม่เชียร์ตัวนี้นะครับ ถ้าไม่ใช่แฟนพันธ์ุแท้
เอารถยี่ห้อตลาดครับ ลงอดู city HB ถ้ารีบ
ถ้าไม่รีบรอ All New HRV ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

2 ตัวนี้ ถ้าใช้เดินทางนอกเมือง ผมเลือก XV ครับ แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่น Cross, CX-30, Kicks น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ PabU

• **
ผมตัด City Hatchback ออกเลยครับ ส่วน XV น่าใช้ครับ แต่ผมมองเพิ่มมาอีกรุ่นครับ CX-30 น่าใช้กว่าครับ ภายในสวย, อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบๆ ทรงรถสวยๆ  ยิ่งให้แฟนใช้เดินทางกับลูก (แสดงว่าแฟนต้องมีส่วนตัดสินใจ) คุณน่าจะได้ CX-30 มาใช้ในงบนี้
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ใช้ในเมืองเป็นหลัก XV ที่รถหนักและเครื่องใหญ่กว่า รวมถึงเป็นขับ4 น่าจะกินน้ำมันเอาเรื่องนะครับ

City hatchback หลายคนบอกว่าช่วงล่างแข็งกว่าซีดาน แต่ขับไวๆทรงตัวดีกว่าซีดานเยอะ มีเบาะultra seat ทำให้รถดูเอนกประสงค์ดี

ในงบ 1.2 ล้าน ผมอยากให้ไปลองพวก Crossover ทุกตัวเลยครับ
ถ้าไม่รีบ 18 กพ HR-V โฉมใหม่ก็เปิดตัวแล้ว หากดูแล้วชอบ อาจต้องรอถึงปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าเลย แต่ถ้าไม่ชอบก็ดูพวก Cross Overตัวอื่นในตลาดไว้ด้วยครับ อย่าง Cx-30 หรือ corolla cross
 ไป test drive ให้ครบทุกตัวคุณน่าจะได้คำตอบเอง
อ่อ อย่าลืมเอาคุณภรรยาไปลองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

เหมือนเท่าที่ทราบ เพิ่งจะ MC ไปได้ไม่นานนี้อีก ความเห็นส่วนตัวคิดว่าคงจะอีกซักพักหล่ะครับ

Subaru ตัวรถ อะไรก็ดีไปหมด สวยลงตัวมากสำหรับผม ราคาก็แพงกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้านิด (แต่ก็ไม่หน่อยนะ)

ขาดแค่ศูนย์บริการ มันน้อยจริงๆ จะไปศูนย์ที บางจังหวัดต้องขับกันเป็นร้อยๆกิโลเมตร

คนส่วนใหญ่เลยไปจบที่ HRV , CX-30 หรือ Corolla Cross กันหมด

รอซักหน่อยอีกไม่ถึงเดือน All new HRV 2021 จะเปิดตัวแล้ว รถท่าทางจะสวยด้วย

ไว้พิจารณาตัวเลือกครับ ฮอนด้าศูนย์บริการเยอะกว่า
เรื่องศูนย์บริการนี่จริง มีญาติอยู่น่าน แพลนตอนแรกจะออก Subaru แต่ดูเรื่องศูนย์บริการแล้ว ต้องขับรถไป 2ร้อยกว่าโล ทั้งเชียงรายและลำปาง สุดท้ายมาเอาครอส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 08:51:26 โดย flybigbear »