ผู้เขียน หัวข้อ: nissan terra จะไมเนอร์เชนจ์หรือยังครับ  (อ่าน 3193 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
nissan terra จะไมเนอร์เชนจ์หรือยังครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 13:27:54 »
terra จะไมเนอร์เชนจ์หรือยังครับ สนใจจะเปลี่ยนรถไว้ขับเที่ยวต่างจังหวัดยาวๆอย่างเดียวไม่ได้ใช้ในเมืองครับ
รุ่นนี้น่าใช้หรือไม่เทียบกับเก๋งดีเซกเมนต์อันไหนเดินทางไกลได้สบายกว่ากันทั้งคนขับและคนนั่ง ถึงที่หมายไม่เหนื่อย ไม่ปวดเมื่อย
ขอความเห็นท่านที่ใช้หรือมีประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: nissan terra จะไมเนอร์เชนจ์หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 13:49:31 »
ใช้อยู่ครับตัวขับสี่ จุดเด่นคือช่วงล่างกับเครื่องยนต์ลองขับลุยทรายเขาหน้ายักษ์พังงาไปกลับผ่านสบายๆไม่จมไม่ติดทรายสักนิด เร่งแซงดีไม่เสียว อีกจุดเด่นlegroomแถวสองกว้างถูกใจแม่บ้านแต่เบาะรองนั่งเตี้ยไปและไม่รับสรีระ ลูกๆชอบกว่าจูนtrd4คันเก่าบอกว่านิ่มกว่าและไม่เวียนหัว ตอนซื้อถ้าไม่ได้ตัวลดราคาผมว่าไม่คุ้มเพราะพรรคพวกน้อย ราคาขายต่อไม่ดี อะไหล่หายาก ไม่มีของแต่ง ล้อ6รู114หาล้อสวยๆยากมาก เสาเอใหญ่กว่าฟอร์จูนเนอร์มากรู้สึกไม่ชินมันบังรถมอเตอร์ไซด์ลักข้ามเกาะกลางหรือรถฝ่าไฟแดงผมมองไม่เห็นจนทำให้ชนกลางลำรถฝ่าไฟแดงไปครั้งนึง

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
Re: nissan terra จะไมเนอร์เชนจ์หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 16:24:47 »
-เพิ่มปรับอุปกรณ์ของตัวปี 20 ไปครับเเต่ไมเนอร์คิดว่าภายในปีนี้เเน่นอน เห็นเปิดตัวในตปทเเล้วครับ
-ผมเคยยืมมาขับทางไกลครั้งนึงครับ(700 โล) ตัวรถขับสบายไม่เหนื่อย ช่วงล่าง,กำลังเครื่องสำหรับผมนี้โอเคเลย ไม่ต้องระวังชายล่างรถเวลาออกตจวด้วย เทียบกับ acv41 นะครับ เเต่ถ้าเทียบกับ D-max ปี14ที่บ้านนี้ Terra ดีกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 16:27:40 »
เห็นว่ามีนานะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 11:02:47 »
จริงๆ terra มีเบาะทั้ง 3 แถวที่ complete ที่สุดใน ppv แล้ว ซึ่งถ้าเป็นรถใช้งานประเภทนั่งท่องเที่ยว ก็ถือว่าดีที่สุด

แถว 2 เลื่อนหน้าหลังได้ มีปุ่มกดพับได้ ซึ่งคู่แข่งนับว่าขาดๆเกินๆกันเลยทีเดียว

แถว3 ปรับเอนได้ พับราบได้

2จุดนี้เองที่ผมมองเป็นจุดเด่นมากๆในการนั่งและการใช้งาน เช่นถ้าเทียบ ftn ที่แถว 2 เลื่อนหน้าหลังได้ แถว 3 พิงได้ แต่เบาะต้องยก และตัวถังสั่นกว่า

Mu x ใหม่ ทำได้เกือบเท่า terra แต่ แถว 2 fix ทำให้คนนั่งแถว 3 ไม่สบายตัว

เครื่องยนต์ก็ดี อะไรก็ดี
ถ้า minor change แล้วไม่ตัด option เบาะดีๆออกเหมือน pjs ผมว่าคงน่าใช้สุดๆแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 13:43:58 »
ตัว MC ต้องรีบมาแล้วครับ เมืองนอกเปิดตัวไปแล้ว

NMT ต้องไวหน่อย มาขายตอนตลาดวายทุกครั้งๆ ไม่ไหวหรอกครับ