ผู้เขียน หัวข้อ: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้  (อ่าน 10098 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 13:39:18 »
  รถแต่ละรุ่นมีแนวทางของผู้ผลิตว่า เขาจะขายกลุ่มไหน หากจะให้โดนใจคนทุกกลุ่มคงยาก คนขับทดสอบเขาก็พูดในความคิดของเขา คนใช้รถก็มีเหตุผลของแต่ละคนที่จะเลือก

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 14:22:55 »
หลายช่อง ก็บอกน่าใช้มากครับ

ก็พิจารณาไงครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 18:31:11 »
รีวิวเป็นข้อมูลส่วนหนึ่งในการตัดสินใจเลือกซื้อรถ ข้อมูลรีวิวต่างๆที่รับมา คนที่จะซื้อไปใช้ ต้องตัดสินใจเอง ลองขับ ลองใช้งาน ว่าตรงตามความต้องการได้แค่ไหน

รถมีทั้งจุดเด่น จุดด้อย แตกต่างกันไป จุดเด่นบางข้ออาจไม่ตรงใจคนซื้อไปใช้ก็ได้ หรือจุดด้อยบางอย่าง บางคนก็ชอบก็มีครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 19:10:22 »
ก่อนซื้อก็ไปลอง หาข้อมูลจากผู้ใช้จริงๆ  ชอบก็ซื้อ  ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ มันง่ายๆแค่นั้นแหละครับ

มันมีทั้งดีกว่า เมื่อเทียบกับ ....

และแย่กว่า เมื่อเทียบกับ ....

ก่อนซื้อ CX-5 ที่บ้าน ผมก็ดูรีวิวนี่แหละ สมัยออกใหม่ๆ แต่ก็นะ ไม่พูดต่อ เดี๋ยวโดนฟ้อง

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 10:39:22 »
เงินเรา อยากรู้ต้องลองเองครับ ทุกวันนี้ผมขับรถที่คนอื่นวิจารณ์ไม่ดี แต่ผมขับแล้วรู้สึกชอบมาก ความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 11:03:29 »
ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมมี คาเยน ไฮบริท ตัวปัจจุบัน และ lexus RX

ที่เคยดูรีวิวจากทุกช่องคือคาเยนขับสนุก แรง มันส์ ช่วงล่างดี นิ่มนวล เกาะถนน

Lexus RX นิ่ม นั่งสบาย เบาะดี ช่วงล่างดี

ซึ่งก่อนซื้อทุกคันผมก็นั่งดูรีวิวของหลายๆเจ้า แต่ละช่องก็มักจะพูดข้อดีตามที่ยกมาข้างต้น ซึ่งคาเยนยังไงก็น่าใช้กว่า RX แทบทุกประตู

แต่จากการใช้งาน ทางไกลที่ผมขับคือ สระแก้ว - เชียงใหม่ ระยะทาง 800กม+ ใช้เวลา 12ชม และใช้ในชีวิตประจำวัน  ผมชอบ RX มากกว่าคาเยนเยอะเพราะ เวลาความเร็วต่ำและเข้าไฟแดง คาเยนขับแล้วเหนื่อยหากจะขับให้นิ่มนวล และความเร็วสูงช่วงล่างดี แต่ความกระด้างมาจากยางขอบ 21 ครับ

สรุปคือ รถทุกคันไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน และความพอดีของแต่ละคนไม่เท่ากัน ดังนั้นจึงควรไปลองขับให้นานๆ หรือ เช่ามาขับสัก 1เดือน ใช้เวลาบนรถให้ยาวๆ แล้วจะได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 13:22:02 »
ช่องนี้ผมเคยดูตั้งแต่แรกๆเลย และไม่ได้ดูอีกเลย

การติชม ของแต่ละท่าน จะทำให้เราได้มองเห็นในจุดนั้นๆ ซึ่งเป็นการดีนะครับ เพราะบางครั้งเราก็ลืมนึกไปจริงๆ แต่อยากจะบอกว่า การรีวิว ของแต่ละแห่ง เราฟังไว้ได้นะครับ แล้วมาพิจารณาดูว่า เรา OK กับมันมากน้อยแค่ไหน เพราะคนเราทนกับเรื่องๆนึง ได้ไม่เท่ากัน ไหนจะเงื่อนไขการใช้รถของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีก

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 17:38:42 »
ผมมี 2 คัน Cx-5 Diesel กับ Cx-30

ถ้าไปต่างจังหวัดจะเอา Cx-5 ถ้าไกลๆ ขนของไป

ถ้าขับในกรุงเทพและไปทำงานใช้ Cx-30 มันหมุดง่ายกว่าเยอะครับ แต่ถ้าไปใกล้ๆก็เอา 30 แบบชลบุรี อยุธยา ลพบุรี และปริมณฑล

อยู่ที่ว่าจะใช้งานแบบไหนมากกว่าครับ

ปล.ส่วนตัวผมชอบ cx-30 มากกว่ามันขับง่ายดีครับ

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 22:18:55 »
อะไรก็ตามถ้ามันเป็นเรื่องของการใช้ความรู้สึก ผมว่ามันก็มีโอกาสที่จะเห็นต่างอยู่แล้วครับ

เปรียบง่ายๆก็เหมือนพวกรีวิวร้านอาหารแหล่ะครับ บางคนบอกอร่อย พอคนตามไปลองกันบอกห่วยมากก็เยอะ ในขณะที่บางคนอาจจะชอบด้วยซ้ำไป

ทางที่ดีคือไปลองเองแล้วหาคำตอบเอาครับ

ออฟไลน์ Muyaii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 01:32:45 »
จากที่รับฟัง ทางช่องก็แสดงออกความคิดเห็นในมุมของผู้จัด

แต่เรื่องความไม่น่าใช้หรือน่าใช่ในแต่ละคนก็แต่ละมุมมองการใช้สอย
ส่วนตัวผมไม่ได้จับใจความของวีดีโอนี้ แล้วสรุปได้ว่ารถไม่น่าใช่

แต่สรุปได้ว่าสิ่งที่ทางช่องน้องเค้าอยากจะบอกคือ คอนเซปและสโลแกน ที่เราชาวinternet ติดภาพเรื่องช่วงล่างที่ดีขับสนุก ของแบรนนั้นๆ เมื่อเปียบเทียบกับ รุ่นsedan หรือรุ่นที่ใหญ่กว่า แล้วออกมาได้ไม่ดี ในสายตา
ของเค้า อาจจะมีเหตุผลด้วยคงามเป็นรถยกสูง หรือ เพื่อหนีน้ำถ้วมอะไรก็ตามที่ทางช่องยกมา ก็เป็นมุมมองนึง
ที่อาจเป็นประโยชน์ กับคนที่ต้องการจะซื้อรถ

สำหรับคนที่เสพบทความหรือติดตามสื่อช่องต่างๆ ก็ต้องกลั่นกรอง และปรับเข้ากับมุมมองของแต่ละบุคคลในการใช้รถแต่ละประเภท

มุมมองนี้ก็อาจเป็นอีกมุมที่ทำให้เจ้าของแบรนนำไปปรับปรุงแก้ไข หรือคนที่อ่าน ที่ติดตามได้รับรู้อีกมุมมอง
ทั้งนี้ทั้งน้น ทุกสื่อที่เกี่ยวกับรถยนตร์ล้วนใช้ประสบการณ์ความชอบ ส่วนตัวทั้งสิ้น ไม่ใช่ข่าวตามช่องต่างๆที่จะนำเสนอตามfact ได้เท่านั้น

ก็อ่าน ฟัง เข้าใจ อย่างมีสติครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 10:43:44 »
เค้าก็พูดถูกนะครับ นั่นคือมุมมองของเค้าไง
ส่วนตัวผมว่า Mazda3 ดูสวยลงตัวกว่า CX30 มาก แต่พอมานึกการใช้งานจริงๆ CX30 มันตอบโจทย์กว่า เราอาจจะขนของน้อย แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเหตุการณ์ได้ขนของเลย ฝาท้ายไฟฟ้า มันมีประโยชน์กว่ามากจริงๆ ไหนจะทัศนวิสัย ที่ดีกว่า Mazda3 มากๆ แม้ว่าจะต้องแลกกับภายในที่ดูดาวเกรดจาก Mazda3 ลงมาหน่อย ช่วงล่างหลังดีดเด้งไปบ้าง แต่ก็รับได้แหละ ถ้าต้องจ่ายเงินล้านสอง ผมก็คงจะเอา CX30 แหละ