ผู้เขียน หัวข้อ: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้  (อ่าน 10106 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้
« เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 21:17:04 »
ผมสามารถแปะลิ้งค์ได้มั้ย ขออนุญาตนะครับ คือผมสนใจรถสองรุ่นนี้อยู่ แต่เจอคลิปนี้โดยบังเอิญ เค้ามีการพูดคุยเกี่ยวกับ factor ต่างๆ พี่ๆช่วยดูหน่อยนะครับ ว่าจริงๆแล้ว มันใช่ที่เค้าว่าจริงๆใช่มั้ย (ผมเชื่อไปแล้ว) ปกติผมไม่ชอบรถยกสูงครับ แต่ตอนนี้รถน่าสนใจขึ้นกว่ารถเตี้ยมาก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 21:31:02 »
รถกลุ่มนี้ มันกลางๆอยู่แล้วครับ เลยไม่ได้เด่นด้านไหนเท่าไร่
รถกลุ่ม Cross-over ถ้าเทียบกับ C-Seg ยังไงช่วงล่างก็ไม่น่าจะนิ่ง พวงมาลัยไม่น่าคมเท่า อยุ่แล้ว พอจะเอาไปลุย ก็คงได้ไม่เท่า C-SUV พวก CX-5/CR-V อีก

ทีนี้มันอยู้ที่ว่าคุณต้องการอะไรกับตัวรถ เพราะบางอย่างที่มันแย่กว่ารุ่นอื่นๆ มันอาจเพียงพอต่อความต้องการของคุณก็ได้
ไปลองขับเทียบกันดูดีกว่าครับ

**มาเสริมอีกหน่อย รถแต่ละรุ่นผู้ผลิตเขาก็ สำรวจมาประมาณหนึ่งแล้ว ว่ามันน่าจะมีคนต้องการ เลยทำ/เลือก เอามาขายในไทย
อย่าง Honda ที่มี Jazz/Civic/HR-V/CR-V ทุกรุ่นก็มีจุดขาย มีกลุ่มลูกค้าของตัวเอง ไม่ได้มีคันไหนดีที่สุดในทุกๆด้าน

สุดท้าย ความเห็นของสื่อวิจารรถ ส่วนใหญ่* เน้นเรื่องการขับขี่ เพราะคนที่ตามสื่อพวกนี้ โพกัสเรื่องพวกนี้เป็นหลัก ซึ่งมันวัดกันเวลาใช้สมรรถณะเต็มที่ จับอาการของรถที่ความเร็วสูง(140+ / 200+) เหยียบมิดคันเร่ง เข้าโค้งแรงๆ จนยางร้องขอชีวิต
ซึ่งในการใช้งานทั่วไปคนส่วนใหญ่ ไม่ได้เรียกสมรรถนะรถ ออกมาขนาดนั้น ซึ่งจุดนี้เราต้องพิจารณาเอง
อย่าง CX-30 ช่วงล่างอาจไม่เท่า Mazda3 แต่ได้ยางซีรี่ใหญ่ขึ้น อาจทำให้นุ่มนวลขึ้น ล้อดุ้งยางขึ้นเวลาเจอหลุมบ่อ GroundClearance สูงขึ้นนิดนึงอาจสบายใจขึ้นเวลาขึ้นห้าง หรือ ลูกระนาด ซึ่งส่วนตัวผม พวกนี้มันทำให้การใช้งานในชีวิตประจำวันมันง่ายขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2021, 14:07:50 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ KTN88

Re: มีช่อง youtube บอกว่า cx30 และ cross ไม่น่าใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 21:44:47 »
จริงๆจุดเด่นหลักๆของมันที่คนทั่วไปสนใจคือ รถสูงกว่าเก๋ง ทัศนวิสัยในการขับดีกว่า ขึ้นลงสะดวกกว่า เรื่องเอาไปลุยนี่เลิกคิดได้เลย แค่เวลาเจอทางแย่หน่อยมีโอกาสสเกิร์ต/ท้องรถขูดน้อยกว่าเก๋งบ้างเท่านั้น ลุยน้ำก็ดีกว่าเก๋งแต่ไม่มาก

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 21:59:47 »
สรุปคือไม่น่าใช้เพราะเอาเรื่องขับไม่ดีเท่ารถเก๋ง ลุยไม่ดีเท่า suv มาเป็นประเด็น?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 22:02:43 โดย ikky »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:04:59 »
     Toyota Corolla Cross ในประเทศไทยยอดขายสูงที่สุดในรถประเภทเดียวกัน  ในไต้หวันยอดขายสูงที่สุดในรถทุกประเภท  รถแบบนี้ยังไม่น่าใช้อีกหรือ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:31:21 »
ขับเร็วดี ลุยทางฝุ่นดี ลุยน้ำท่วมดี หรูหรา
แนะนำ G63amgครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:35:53 »
รถกลุ่มนี้ มันกลางๆอยู่แล้วครับ เลยไม่ได้เด่นด้านไหนเท่าไร่
รถกลุ่ม Cross-over ถ้าเทียบกับ C-Seg ยังไงช่วงล่างก็ไม่น่าจะนิ่ง พวงมาลัยไม่น่าคมเท่า อยุ่แล้ว พอจะเอาไปลุย ก็คงได้ไม่เท่า C-SUV พวก CX-5/CR-V อีก

ทีนี้มันอยู้ที่ว่าคุณต้องการอะไรกับตัวรถ เพราะบางอย่างที่มันแย่กว่ารุ่นอื่นๆ มันอาจเพียงพอต่อความต้องการของคุณก็ได้
ไปลองขับเทียบกันดูดีกว่าครับ
  ก็จริง   รถมันกลาง ๆ   ไม่ได้เด่นอะไร      แต่ว่าการซื้อรถลูกค้าที่ซื้อต้องการอะไรจากมันละ   การที่มันขายได้หรือขายดีคนซื้อเขาคงมีคำตอบตรงนั้นอยู่แล้ว ว่าต้องการอะไรจากมัน   

ปล แต่ให้ผมซื้อ  สำหรับผมไม่ซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:37:47 »
รู้สึกเห็นด้วยนิดๆครับ

crossเทียบกับอัลติส 1.เก็บเสียงสู้ไม่ได้เลย 2.ไม่มีคานนิรภัยหลัง 3.ราคาเทียบกันรุ่นต่อรุ่นแล้วแพงกว่า 4.ช่วงล่างสู้ไม่ได้แต่เป็นปกติของรถยกสูงแต่ดันลุยได้พอๆกันเพราะเครื่่องcrossวาไว้ต่ำ(เหมือนเกือบจะระดับเดียวกันเลยครับ)
มีดีกว่าคือความเอนกประสงค์และความกว้างใหญ่

cx30เทียบกับ3ห้าประตู อันนี้เห็นต่าง ไม่มีเหตุผลในการซื้อ3เพราะราคาก็แทบจะเท่ากันเลย ขับไม่ต่างกันมากได้รถสูงใหญ่กว่า 8)

ปล เปรียบเทียบรถควรจะราคาใกล้ๆกันครับ ในคริปเอาcx5มาเทียบราคาต่างกันตั้งหลายแสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 22:43:30 โดย bodin »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:53:30 »
ขับเร็วดี ลุยทางฝุ่นดี ลุยน้ำท่วมดี หรูหรา
แนะนำ G63amgครับ

ถ้าการเงินไม่ใช่ปัญหา น่าจะมีรถที่ขับสบายกว่า G63 มากนะครับ.. ไม่น่าจะตอบแบบนี้

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 22:56:14 »
เอาแบบนี้คือ เราเลือกที่จะฟังความเห็น
ของเค้าเพราะเค้าวิพากษ์ ออกมาจากสิ่งที่เค้าได้รับ หลายสิ่งที่ทุกคนบอกว่าดี
แต่ผมคนเดียวบอกว่าไม่ดี คือมันต้องมีอะไร
ที่ต้องเก็บนำไปพิจารณา
ดั่ง h1 กับ เกีย ที่ผมพูดมาตลอด เรื่องความกว้างขวาง ภายใน เกียดีกว่า อย่างนั้นอย่างนี้
ผมได้แต่แนะนำให้ไปลองจัด ปรับภายใน
ให้เหมือนเราใช้จริง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 23:09:34 »
ลองไปดูในเวปที่เป็นรีวิวรถของเจ้านี้ดูสิ ในหน้ารีวิว audi tt roadster ดันเอาข้อมูลเครื่องมาลงว่ารุ่นนี้ใช้ EA113 เครื่องนี้ตั้งแต่ vw golf mk5 เกือบ20ปีที่แล้วโน่น ลงข้อมูลผิด ไม่แก้ให้ด้วย จรรยาบรรสื่อห่วยมาก

แล้วอย่างในคลิปนาทีที่ 46 บอกว่าใช้รถยุโรปขับหน้า ไปเอา mazda3 ดีกว่า ไม่รู้นึกยังไงถึงพูดแบบนั้น อย่างล่าสุดผมสนใจจะออก Audi a5 sportback 40 ตัวขับหน้า ก็ได้ไปลองขับแล้ว ช่วงล่างความหนึบแน่นชนะ Benz BMW ขับหลังช่วงราคาเดียวกันแน่นอน ต่อให้ผู้หญิงไม่มีความรู้เรื่องรถไปขับก็จับความรู้สึกได้ชัดเจนแน่นอน สื่อไม่ควรเหมารวมอะไรแบบนี้

เป็นสื่อที่ไม่แสดงความเป็นมืออาชีพเอาเลย ยิ่งการพูดที่ฟังให้เข้าใจลำบาก เพราะเหตุบกพร่องที่เลี่ยงไม่ได้อะไรก็แล้วแต่ แต่เป็นสื่อหน้าที่คือสื่อสารให้คนรับสารเข้าใจ

คำถามที่ จขกท ถามคือจริงที่เค้าว่ามั้ย คือต้องไปลองขับเองครับ ขับเปรียบเทียบกับตัวเลือกหรือรถคู่แข่งระดับเดียวกันดูก็ได้ ถ้าถามผม ผมว่า CHR ขับดีกว่าแต่ความอเนกประสงค์สู้ไม่ได้แค่นั้นแหละ

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 23:29:41 »
ช่องนี้ผมดูคลิปเดียว ผมไม่ดูอีกเลย เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางมากเกินไป ควรจะทำการบ้านมากกว่านี้ ว่าลูกค้าแบบไหนจะเหมาะกับรถแบบนี้

เอาตรงๆ ส่วนตัว ทั้ง Cross และ CX30 อยู่ตัวเลือกรถคันที่ 2 ที่ผมอยากจะได้ ณ เวลานี้เลย ถ้า รร อนุบาลเปิด ลองดูได้เลยครับ นอกจากอัลพาท กับ H1 และ CRV แล้ว Cross และ CX30 ตรึมอ่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 23:31:25 »
โลก social แสดงความเห็นกันอิสระ ว่ากันไม่ได้หรอก

เลือกดู เลือกอ่านที่มีข้อมูลสาระ เจอแบบนี้ก็คิดว่า ดูหนังดูละครกันไป ปล่อยๆผ่านไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 23:38:46 »
ของพวกนี้ อ่านแล้ว ฟังแล้ว ดูแล้ว ต้องเอากลับมาคิด วิเคราะห์ว่า จริงอย่างเค้าว่าหรือไม่ ?

เดี๋ยวนี้ ใครก็ทำตัวเป็นสื่อได้ง่ายๆเลย แต่การเป็นสื่อที่ดี ผมว่า มีไม่กี่คนที่สอบผ่าน .. หลายช่อง ยังแค่ยืมรถมาขับเล่น มาถ่ายวิดีโอสวยๆ แล้วเอาโบชัวร์มาอ่านให้ฟังอยู่เลยครับ

...............

คนซื้อ Crossover เค้าคงไม่เอา performance เป็นตัวตั้งแน่ เพราะถ้าเอา performance อัตราเร่ง / การทรงตัว เค้าก็คงไปเก๋งกันหมด แต่ผมเชื่อว่า เค้าเอาความเอนกประสงค์เป็นตัวตั้ง ขนของทรงสูงได้ / ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก / ทัศนวิสัยดี / ไม่ต้องกลัวทะเลาะกับสเกิร์ต อะไรแบบนี้

ดังนั้น การจะวิจารณ์อะไร ต้องดูจุดประสงค์ของผู้ใช้รถคันนั้นเป็นหลัก น่าจะดีกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 23:49:24 »
ขอบคุณทุกท่าน หลายคอมเม้นก็บอกว่ายังงั้นจริง ในบางครั้งแม้ผมจะชอบและใช้รถ 5 ประตู เพราะเวลาถอยเข้าบ้าน และทัศนวิสัยมองกระจกหลัง แต่ต้องไปลองขับดู ผมชอบรถคันเล็ก ไม่ยกสูง เพราะขับในซอยเล็กและเป็นคนขี้ระแวงมอไซปาดข้างมาก ตรงนี้น่าจะเป็นโจทย์ที่ผมต้องหาคำตอบให้ตัวเองว่า หรือผมต้องลดสเปคมาเล่นรถอัลติส 4 ประตูที่ออฟชั่นแน่นที่สุด(สำหรับผม)หรือเปล่า หรือจะใช้แบบที่ชอบ 5 ประตูยกสูง หรือจะลดมาเหลือซิตี้ แฮทแบล้ก

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 00:16:13 »
ความต้องการของลูกค้ามันเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัย ซึ่งมันก็สะท้อนจากยอดขายนั่นล่ะครับ
Cross ขายดีเพราะมันตอบโจทย์ครอบคลุมทุกด้าน ยกสูง ขนาดกำลังดี อ็อพชั่นเพียงพอ ความประหยัดดีมาก ความน่าเชื่อถือของตัวรถและแบรนด์

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 00:46:51 »
ยังไม่สะดวกดูคลิป แต่เชื่อผมเถอะครับ

ไม่มีรถคันไหนน่าใช้ไปทุกอย่างสำหรับทุกคนครับ

Cross ถ้ามันมีเบรกมือไฟฟ้า + Auto Hold ในทุกรุ่น , All Speed DRCC ในรุ่นท็อป แค่นี้ก็น่าใช้สำหรับผมแล้ว

CX-30 ถ้ามันมี MRCC Stop&Go ในรุ่นท็อป , กล้องถอยหลังในรุ่นเริ่มต้น แค่นี้ก็น่าใช้สำหรับผมเช่นกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 05:14:35 »
ยังมี MG ZS และ Honda HR-V ที่น่าใช้ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 06:46:17 »
ทุกคันมีจุดเด่น -ด้อย ทั้งนั้น

อยู่ที่เป้าหมายการใช้งานครับ 

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 08:59:22 »
มันคิดอีกมุมละว่ารถโคตน่าใช้ เพราะ
1.เตี้ยกว่า suv รถจะทรงตัวบนทางเรียบดีกว่า และ95%ของชีวิตคนมีรถก็อยู่บนถนนแบบนี้
2.สูงกว่า sedan รถจะผ่านอุปสรรคได้ดีกว่าเมื่อเจอทางลูกรัง หรือเจอน้ำขังรอระบายetc...

สรุปแบบนี้ก็ได้คือรถดีโคต ซื้อคันเดียวลบข้อเสียของsuvและsedanได้ ทำไม่ไม่คิด ;D

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 09:36:33 »
เท่าที่เคยฟัง แต่สักพักแล้ว  อาจจะจำไม่ได้ทั้งหมดนะครับ  แต่เท่าที่จำได้   เหตุผลและข้อสรุปของเค้า ผมว่าเค้าสรุปเหตุผลและข้อสรุป เค้าอธิบายได้สอดคล้องกันดีนะครับ  โดยส่วนตัวผมก็คิดแบบนี้อยู่ก่อนแล้วด้วย   พอได้ฟังก็เห็นด้วยกับเค้าอยู่นะครับ

แต่ผมก็เชื่อเลยว่าจะต้องมีคนไม่เห็นด้วยอีกมาก เพราะแต่ละคนให้ความสำคัญกับเหตุผลและปัจจัยในแต่ละข้อไม่เท่ากัน

- บางคนต้องการรถทรงนี้  ขนาดและความสูงประมาณนี้  แต่ไม่สนใจ Performance และ ออปชั่นบางอย่าง
- บางคนห่วงคนนั่งข้างหลังมาก แต่บางคนก็ไม่สนใจเท่าไร   
- บางครอบครัว ก็มีแต่คนตัวใหญ่ อวบ น้ำหนักเยอะ  บางครอบครัวก็หุ่นดี ตัวเล็ก   ก็ให้ความสำคัญกับขนาดห้องโดยสารไม่เหมือนกัน

ผมมีคนรู้จักที่ซื้อรถทั้ง 2 คันนี้ โดยไม่ได้มีเหตุผลเพราะว่า ความเอนกประสงค์ ขนของทรงสูงได้  ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก  ทัศนวิสัยดี  อะไรทั้งนั้น

- คนนึงที่ซื้อ cx30 ก็เพราะราคาเปิดตัวมันแพงกว่า Mazda 3 แค่ 1000 บาท แต่ได้ซันรูฟกับฝาท้ายไฟฟ้ามา  เหตูผลของเค้ามีแค่นี้จริงๆ  เพราะตอนแรกตั้งใจจะซื้อ Mazda 3 เลย

- อีกคนที่ซื้อ Cross ก็เพราะว่ามันเป็นโตโยต้า  เป็นแบรนด์โตโยต้าแค่นั้นจริงๆ    คือประมาณว่าไม่เห็นเคยสนใจซื้อรถประเภทนี้เลย เมื่อก่อนเคยบอกให้ดู CRV HRV CX5 XV ไว้อีกคัน แกไม่สนใจเลย รถที่บ้านถ้าไม่โตโยต้าก็เบนซ์ไปเลย    พอแกเห็นโตโยต้าโฆษณาเปิดตัวก็เลยสนใจ ไปดูที่โชว์รูม  เห็นแล้วดูรูปทรงข้างนอกข้างใน ฟังเซลอธิบายไปงั้นๆ พอดูไปดูมาถูกใจก็ซื้อ   แทบไม่ได้สนใจเรื่องเทคโนโลยีไฮบริด หรือประหยัดน้ำมันอะไรเลย

โดยสรุปคือ ผมว่าคลิปนี้เค้าทำหน้าที่รีวิวได้ดี  การให้ความเห็นเหตุผลกับความเห็นของคลิปนี้ผมก็ว่าสอคคล้องสัมพันธ์กันดีครับ   แต่สำหรับคนที่ให้ความสำคัญในเหตุผลและปัจจัยที่ต่างไปจากเค้า ก็อาจจะได้ข้อสรุปที่ต่างออกไปครับ  ความเห็นและข้อสรุปไม่ตรงกับใจเราไม่ได้แปลว่าเค้ารีวิวไม่ดีครับ

PKS8

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 10:16:32 »
เท่าที่เคยฟัง แต่สักพักแล้ว  อาจจะจำไม่ได้ทั้งหมดนะครับ  แต่เท่าที่จำได้   เหตุผลและข้อสรุปของเค้า ผมว่าเค้าสรุปเหตุผลและข้อสรุป เค้าอธิบายได้สอดคล้องกันดีนะครับ  โดยส่วนตัวผมก็คิดแบบนี้อยู่ก่อนแล้วด้วย   พอได้ฟังก็เห็นด้วยกับเค้าอยู่นะครับ

แต่ผมก็เชื่อเลยว่าจะต้องมีคนไม่เห็นด้วยอีกมาก เพราะแต่ละคนให้ความสำคัญกับเหตุผลและปัจจัยในแต่ละข้อไม่เท่ากัน

- บางคนต้องการรถทรงนี้  ขนาดและความสูงประมาณนี้  แต่ไม่สนใจ Performance และ ออปชั่นบางอย่าง
- บางคนห่วงคนนั่งข้างหลังมาก แต่บางคนก็ไม่สนใจเท่าไร   
- บางครอบครัว ก็มีแต่คนตัวใหญ่ อวบ น้ำหนักเยอะ  บางครอบครัวก็หุ่นดี ตัวเล็ก   ก็ให้ความสำคัญกับขนาดห้องโดยสารไม่เหมือนกัน

ผมมีคนรู้จักที่ซื้อรถทั้ง 2 คันนี้ โดยไม่ได้มีเหตุผลเพราะว่า ความเอนกประสงค์ ขนของทรงสูงได้  ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก  ทัศนวิสัยดี  อะไรทั้งนั้น

- คนนึงที่ซื้อ cx30 ก็เพราะราคาเปิดตัวมันแพงกว่า Mazda 3 แค่ 1000 บาท แต่ได้ซันรูฟกับฝาท้ายไฟฟ้ามา  เหตูผลของเค้ามีแค่นี้จริงๆ  เพราะตอนแรกตั้งใจจะซื้อ Mazda 3 เลย

- อีกคนที่ซื้อ Cross ก็เพราะว่ามันเป็นโตโยต้า  เป็นแบรนด์โตโยต้าแค่นั้นจริงๆ    คือประมาณว่าไม่เห็นเคยสนใจซื้อรถประเภทนี้เลย เมื่อก่อนเคยบอกให้ดู CRV HRV CX5 XV ไว้อีกคัน แกไม่สนใจเลย รถที่บ้านถ้าไม่โตโยต้าก็เบนซ์ไปเลย    พอแกเห็นโตโยต้าโฆษณาเปิดตัวก็เลยสนใจ ไปดูที่โชว์รูม  เห็นแล้วดูรูปทรงข้างนอกข้างใน ฟังเซลอธิบายไปงั้นๆ พอดูไปดูมาถูกใจก็ซื้อ   แทบไม่ได้สนใจเรื่องเทคโนโลยีไฮบริด หรือประหยัดน้ำมันอะไรเลย

โดยสรุปคือ ผมว่าคลิปนี้เค้าทำหน้าที่รีวิวได้ดี  การให้ความเห็นเหตุผลกับความเห็นของคลิปนี้ผมก็ว่าสอคคล้องสัมพันธ์กันดีครับ   แต่สำหรับคนที่ให้ความสำคัญในเหตุผลและปัจจัยที่ต่างไปจากเค้า ก็อาจจะได้ข้อสรุปที่ต่างออกไปครับ  ความเห็นและข้อสรุปไม่ตรงกับใจเราไม่ได้แปลว่าเค้ารีวิวไม่ดีครับ

ผมไม่แน่ใจว่าคำว่า หน้าที่รีวิวที่ดี คืออะไร

เพราะสำหรับผม คนรีวิวควรจะรีวิวด้านดี และด้านไม่ดี แล้วให้ลูกค้าเลือกเอง ไม่ใช่เอาตัวเองเป้นที่ตั้งแบบสื่อนี้ ดึงประเด็นขึ้นมาว่า 3 ดีมาก แล้วเปิดประเด็นว่า 30 คือ trade off ที่ไม่คุ้ม โดยเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ผมคิดว่าเป็นคนรีวิวที่ค่อนข้างแย่

เพราะสำหรับผมเอง แต่เปิดประตูเข้า 3 กับ 30 ก็ต่างกันแล้ว ถ้าคนรีวิวตัวเล็ก หรือไม่สูง คุณจะไม่ได้สัมผัสถึงพื้นที่ Headroom ว่ามีความสำคัญมากขานาดไหน แล้วมาบอกว่ามันต่างกันไม่มากป่ะ? แต่สำหรับผม คือการขึ้นลง และนั่งใน 3 ไม่ผ่านเลย เล็กและอึดอัดกว่า 30 มากพอสมควร

ส่วนเรื่องความสูง นี่ก็มโนไปเอง ว่าเค้าจะเอา 30 ไปลุยน้ำท่วม ผมเองยังไม่คิดเรื่องลุยน้ำเลย เพราะมันไม่เหมาะจะลุยอยู่แล้ว แต่ถนนบ้านเรา หรือแม้แต่ในกทม ทางขึ้นตึก ทางขึ้นต่างๆ หรือบั๊พเปอร์ มันไม่ค่อยได้มาตราฐาน แล้วการที่ใต้ท้อง กับคางหน้าสูงขึ้น มันช่วยให้ขับง่ายกว่าเก๋งเยอะมากๆ อันนี้ก็เอาตัวเองเป็นที่ตั้งว่าแลกกับการขับขี่แล้วไม่คุ้ม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 10:43:00 »
ถ้าสนใจซื้อจริงๆ พาคนที่บ้าน ไปลองขับทั้ง 2 รุ่น + อ่านรีวิวประสบการณ์คนใช้จริงในคลับ แล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 10:50:09 »

ผมไม่แน่ใจว่าคำว่า หน้าที่รีวิวที่ดี คืออะไร

เพราะสำหรับผม คนรีวิวควรจะรีวิวด้านดี และด้านไม่ดี แล้วให้ลูกค้าเลือกเอง ไม่ใช่เอาตัวเองเป้นที่ตั้งแบบสื่อนี้ ดึงประเด็นขึ้นมาว่า 3 ดีมาก แล้วเปิดประเด็นว่า 30 คือ trade off ที่ไม่คุ้ม โดยเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ผมคิดว่าเป็นคนรีวิวที่ค่อนข้างแย่

เพราะสำหรับผมเอง แต่เปิดประตูเข้า 3 กับ 30 ก็ต่างกันแล้ว ถ้าคนรีวิวตัวเล็ก หรือไม่สูง คุณจะไม่ได้สัมผัสถึงพื้นที่ Headroom ว่ามีความสำคัญมากขานาดไหน แล้วมาบอกว่ามันต่างกันไม่มากป่ะ? แต่สำหรับผม คือการขึ้นลง และนั่งใน 3 ไม่ผ่านเลย เล็กและอึดอัดกว่า 30 มากพอสมควร

ส่วนเรื่องความสูง นี่ก็มโนไปเอง ว่าเค้าจะเอา 30 ไปลุยน้ำท่วม ผมเองยังไม่คิดเรื่องลุยน้ำเลย เพราะมันไม่เหมาะจะลุยอยู่แล้ว แต่ถนนบ้านเรา หรือแม้แต่ในกทม ทางขึ้นตึก ทางขึ้นต่างๆ หรือบั๊พเปอร์ มันไม่ค่อยได้มาตราฐาน แล้วการที่ใต้ท้อง กับคางหน้าสูงขึ้น มันช่วยให้ขับง่ายกว่าเก๋งเยอะมากๆ อันนี้ก็เอาตัวเองเป็นที่ตั้งว่าแลกกับการขับขี่แล้วไม่คุ้ม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม   โดยส่วนตัวผม ผมชอบให้นักรีวิวพูดถึงการใช้งานในส่วนที่เราหาคำตอบเองได้ยากครับ  อย่างพวก Headroom   Legroom  ความยากง่ายในการขึ้นลง หรือความเล็กและอึดอัด สำหรับผมแทบไม่ได้สนใจตรงนี้จากนักรีวิวเลย   เพราะเวลาจะซื้อผมพาครอบครัวไปทดลองขับ+ทดลองนั่ง+เข้าออกรถ ที่โชว์รูม ซึ่งผมและครอบครัวสามารถตัดสินใจได้เองอยู่แล้ว    แต่ในสมรรถนะในการขับขี่ โดยเฉพาะในสถานการณ์ที่พบได้ยากจากการทดลองขับอย่างเช่น การเข้าโค้งบนเนิน หรือ การตอบสนองของเบรคที่ความเร็วต่างๆ  เป็นอะไรที่ผมอยากจะฟังจากนักรีวิวครับ

ปล. ปกติการรีวิวแบบเป็นกลางแบบทั่วๆ ไปของช่องนี้เค้าก็มีทำอยู่นะครับ เค้าก็จะพูดถึงพวกห้องโดยสาร การขับขี่ ออปชั่น แบบคลิปทั่วๆ ไป
 ส่วนรายการนี้จะเป็นในเชิงพูดคุยในเชิงความเห็นในส่วนของเค้าเหมือนการคุยกับเพื่อนออกรายการเสียมากกว่าครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:02:47 »
ช่องนี้ผมเคยดุไม่กี่คลิป ข้อมมุลมั่วเยอะ ผมไม่ให้น้ำหนักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:18:48 »
ช่องนี้ โดยเฉพาะคลิปนี้ ผมว่าเค้าพยายามที่จะสรุปทุกอย่างจากโจทย์หลาย ๆ ข้อมาเป็นคำตอบที่ฟันธงคำตอบเดียวมากเกินไป   

โดยไม่ piority ไปทางใดทางนึง จับมันยำรวมกันหมด  คำตอบถึงได้ออกมาว่าไม่น่าซื้อไง โน่นก็ไม่สุด นี่ก็ไม่สุด อันนี้ดี แต่อันโน้นไม่ผ่าน บลา ๆ ๆ

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:21:39 »
เค้าก็บอกว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของช่องนะครับ ซึ่งมันก็จริงในแง่ของคนที่ให้ความสนใจกับเรื่องการขับขี่ และมันก็จริงว่ารถ cross over มันด้อยกว่ารถซีดาน หรือ hatchback ไม่ยกสูง  โดยเฉพาะ cx 30 ถ้าดูผลทดสอบใน km 77 ก็จะพอรู้ว่าช่วงล่างมันเข้าขั้นแย่เลยนะครับ  mazda 3 ทำได้ดีกว่ามาก  ซึ่งคนที่ไม่เคยรู้ข้อมูลตรงนี้ก็จะได้ชั่งน้ำหนักดูว่า สิ่งที่ได้มากับความสูงเพิ่มอีกนิดหน่อยกับการทรงตัวที่แย่ลงมากจะคุ้มค่ากันไหม  ก็เป็นสิ่งที่แต่ละคนต้องตัดสินใจกันเองครับ  ใครรับได้ก็เลือก รับไม่ได้ก็เลือกรถรูปแบบอื่น ก็แค่นั้น

ผมว่าปัญหาอยู่ที่ว่าบางคนยอมรับความจริงไม่ได้มากกว่านะครับว่าสิ่งที่ตัวเองเลือกจะมีจุดด้อยอย่างที่เขาว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2021, 11:55:31 โดย headcutterz »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:45:04 »
คนรีวิวก็วิจารณ์ตามที่เค้าคิดละครับ. ฟังหลายๆเจ้าก็ได้ข้อมูลหลายๆแบบแล้วไปลองเอง

รีวิวของที่นี่ก็มีสิ่งที่คนเทสชอบไม่ชอบเหมือนกัน. ปัญหาระหว่างเทสบางทีที่นี่ยังบอกอาจจะเป็นปัญหาเฉพาะคันเลย

สุดท้ายรถดีก็ยังเป็นรถที่เราชอบอยู่ดี. จะซื้อของไม่ใช่บาท สองบาท ก็พิจารณาเอาเองอย่าไปเชื่ออะไรง่ายๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:55:21 »
ยุคนี้วิจารณญาณ สำคัญนะครับ
ฟังแล้วต้องเอากลับมาคิด วิเคราะห์เองด้วย ไม่ใช่ว่าจะเชื่อสื่อไปซะทั้งหมด

เค้าก็รีวิวตามสิ่งที่เค้ารู้สึก เราเองต้องกลับมาคิดอีกที ไม่ใช่ว่าจากสื่อนี้สื่อเดียวนะครับ หลายๆสื่อเลย
บางสื่อให้ข้อมูลผิดๆแล้วก็ปล่อยผ่านไปซะอย่างนั้นก็มี (สื่อดังซะด้วย)

คิดก่อนครับ ก่อนจะเชื่ออะไร หรือคาใจว่าเป็นอย่างที่เค้าพูดไหม ไปลองเองจะดีสุดครับ

ต่างคนต่างความคิด สิ่งที่คนอื่นไม่ชอบ อาจเป็นสิ่งเฉยๆสำหรับเราก็ได้ ฟังไว้เป็นข้อมูลพอครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 13:33:49 »
ผมเฉยๆกับทุกๆนักรีวิว เอาเป็นว่าเอาไว้เปิดดูภาพสวยๆมุมกล้องงามๆการตัดต่อดีๆมากกว่า
ไม่เคยให้ความสำคัญกับการฟันธงออกมาว่าดีไม่ดียังไง เพราะสุดท้ายถ้าผมจะซื้อจริงๆ
จ่ายจริงๆ ต้องไปขับเอง ไปสัมผัสเอง เอาให้แน่ใจว่าชอบจริงๆถึงซื้อ และไม่สนใจนักรีวิวเท่าไรนัก  :D

Eventually i've made my home country,Thailand.