ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามศูนย์บริการ Mazda เค้าไม่มีส่วนลดค่าแรงค่าอะไหล่เหรอครับ  (อ่าน 6597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  เอารถ Mazda MX5  เข้าไปใช้บริการที่ศูนย์ มาสด้าไซม์ดาร์บี้ศรีนครินทร์ มา 2 ครั้ง  จ่ายเงินสด นัดล่วงหน้า  เค้าก็คิดค่าแรงค่าอะไหล่ตามปกติไม่มีส่วนลดให้       คือตอนใช้ TOYOTA  เอารถเข้าศูนย์   ก็ยังมีส่วนลด 10-15% หรือมากกว่านั้น    ฝั่ง Mazda  เค้าไม่มีส่วนนี้ให้เหรอครับ 

แต่ก็ชื่นชมนะว่าศูนย์  มาสด้าไซม์ดาร์บี้ศรีนครินทร์ บริการดีมาก การตบแต่งจัดศูนย์ก็ดี อาหารเครื่องดื่มพร้อมมาก พนักงานก็ดูแลให้ดีและซ่อมได้รวดเร็ว     แต่ค่าบริการ ค่าอะไหล่ของ Mazda แพง ไม่มีส่วนลดเลย  เสนอราคาอะไหล่มาทีแทบเป็นลม   ค่าแรงชั่วโมงล่ะ 780 บาท  + vat7%  อีก ก็ตกชั่วโมงล่ะ 835 บาท

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
ค่าแรงโหดแท้ อย่างอื่นพูดไม่ออก

ออฟไลน์ dht_tubes

เคยได้ลองถามศูนย์เขาดูมั้ยครับว่า ให้ได้มั้ยหรือมีเงื่อนไขอะไรถึงจะได้

ถ้าไม่มี ทุกคนเหมือนกันหมด ซื้อกี่คัน ใช้มากี่คัน ก้อไม่มีนโยบาย ก็คงทำอะไรไม่ได้

ก็เข้าใจนะครับว่า มันเซ็งที่พอเทียบกับเจ้าอื่นแล้วมันแย่กว่า แต่ทำไงได้อย่างมากคันนี้ก้อคันสุดท้าย say goodbye กันไป

ผมว่าคนที่คิดแบบนี้ก้อเยอะ ที่รับได้ก็มี รถเขาก้อยังขายได้อยู่

ค่าแรงโหดแท้ อย่างอื่นพูดไม่ออก
   ถ้าเรื่องการบริการทุกอย่างดีหมดครับ  สะดวกดีด้วยผมโทรไปนัดวันนี้ว่ามีคิวหรือเปล่า   เค้าบอกเข้ามาได้เลยอาจจะได้รถช้าหน่อยผมก็รีบขับเข้าไปเลย   หลังจากนั้นตรวจเช็คและซ่อมใช้เวลาไม่นานก็จบ  อาหารการกิน ที่นอน ที่นั่งพร้อมทุกอย่าง     ช่างรู้และเข้าใจปัญหาได้ดีซ่อมให้เราจบ OK มาก      ถ้าเป็น  TOYOTA  คงเสนอเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้ว       แต่ช่างที่นี่ซ่อมให้ก่อนและเสนออะไหล่เป็นทางเลือก

แต่ถ้าเรื่องค่าบริการ ค่าอะไหล่  แพงมากครับ     ผมใช้ Mazda MX5  ผมเลยรับได้   เพราะผมไม่มีปัญญาซื้อรถสปอร์ตยุโรปมาซ่อม  จ่ายค่าซ่อมไม่ไหว        แต่ถ้าจะซื้อรถ Mazda  รุ่นทั่วไปมาใช้งานทุกวันผมไม่ซื้อแน่  ๆ    เพราะค่าบริการ ค่าซ่อมค่าอะไหล่  ไม่เหมาะจะเป็นรถใช้ในชีวิตประจำวัน สู้ซื้อรถตลาดดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 23:41:38 โดย Auto »

เคยได้ลองถามศูนย์เขาดูมั้ยครับว่า ให้ได้มั้ยหรือมีเงื่อนไขอะไรถึงจะได้

ถ้าไม่มี ทุกคนเหมือนกันหมด ซื้อกี่คัน ใช้มากี่คัน ก้อไม่มีนโยบาย ก็คงทำอะไรไม่ได้

ก็เข้าใจนะครับว่า มันเซ็งที่พอเทียบกับเจ้าอื่นแล้วมันแย่กว่า แต่ทำไงได้อย่างมากคันนี้ก้อคันสุดท้าย say goodbye กันไป

ผมว่าคนที่คิดแบบนี้ก้อเยอะ ที่รับได้ก็มี รถเขาก้อยังขายได้อยู่
  ไม่กล้าถามครับ 555    ที่ไม่กล้าถามเพราะเอารถ MX5  เข้าที่นี่มา 2 ครั้ง     ช่าง Mazda  ที่นี่แก้ปัญหาจบได้รวดเร็วมาก  เลยประทับใจเพราะมันสะดวกดีกับเรามาก  งงนิด ๆ  ว่าซ่อมแก้ปัญหาได้แล้วเหรอ      ดีใจก็รีบจ่ายเงินเลยตอนจ่ายก็ลังเล  จ่ายเงินสดหรือบัตรเครดิตดีเพราะไม่มีส่วนลดเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เมื่อก่อนเคยมีอยู่ครับ ตั้งแต่ที่เปลี่ยนเป็นศูนย์พรีเมี่ยมสีดำก็ไม่เคยได้ยินเลย

ที่ใช้บริการประจำแถวปริมณฑล นัดล่วงหน้า ลด 5% เฉพาะวันอังคาร อันนี้คงเป็นนโยบายดีลเลอร์เอง
ค่าแรงที่นี่ก็พึ่งปรับเป็น 750 บาท/ชม. ไปครับ

ถ้ารถไม่ติด goodwill นี่ไปนานล่ะ
ด่าจนไม่รู้จะด่าไง ด่าไปก็ไม่ปรับปรุง เพราะเค้าเลือกฟังแต่เสียงชื่นชม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ต่าแรง ชม.ละเกือบ 800 บาทไม่แพงเลยครับ เพราะเขาใช้พนักงานร่วม 10 คนเลยทีเดียว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้าเรื่องการบริการทุกอย่างดีหมดครับ  สะดวกดีด้วยผมโทรไปนัดวันนี้ว่ามีคิวหรือเปล่า   เค้าบอกเข้ามาได้เลยอาจจะได้รถช้าหน่อยผมก็รีบขับเข้าไปเลย   หลังจากนั้นตรวจเช็คและซ่อมใช้เวลาไม่นานก็จบ  อาหารการกิน ที่นอน ที่นั่งพร้อมทุกอย่าง     ช่างรู้และเข้าใจปัญหาได้ดีซ่อมให้เราจบ OK มาก      ถ้าเป็น  TOYOTA  คงเสนอเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้ว       แต่ช่างที่นี่ซ่อมให้ก่อนและเสนออะไหล่เป็นทางเลือก

แต่ถ้าเรื่องค่าบริการ ค่าอะไหล่  แพงมากครับ     ผมใช้ Mazda MX5  ผมเลยรับได้   เพราะผมไม่มีปัญญาซื้อรถสปอร์ตยุโรปมาซ่อม  จ่ายค่าซ่อมไม่ไหว        แต่ถ้าจะซื้อรถ Mazda  รุ่นทั่วไปมาใช้งานทุกวันผมไม่ซื้อแน่  ๆ    เพราะค่าบริการ ค่าซ่อมค่าอะไหล่  ไม่เหมาะจะเป็นรถใช้ในชีวิตประจำวัน สู้ซื้อรถตลาดดีกว่า

ผมคิดว่ามันคงเป็นราคาที่ต้องจ่ายให้กับความปราณีต ความพรีเมี่ยม และการยกระดับกลุ่มลูกค้านะครับ
จะเอาไปเทียบกับรถตลาด ภาพลักษณ์บุคคลทั่วไป คงไม่ได้มังครับ มาสด้าคงวางโพซิชั่นแบรนด์และกลุ่ม
ลูกค้าเป้าหมายไว้อย่างนั้นแล้ว

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ศูนย์จังหวัดผม จองคิวล่วงหน้า ลด 10% เหมือน Toyota นะครับ
นึกว่ามีเหมือนกันทุกที่ซะอีก

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ศูนย์จังหวัดผม จองคิวล่วงหน้า ลด 10% เหมือน Toyota นะครับ
ได้ส่วนลด เฉพาะค่าอะไหล่ครับ ค่าแรงยังเท่าเดิมครับ อิอิ  เพิ่งเช็ค 1 แสนโลฯไปครับ Mazda2 2015
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ CJ.

ผมคิดว่ามันคงเป็นราคาที่ต้องจ่ายให้กับความปราณีต ความพรีเมี่ยม และการยกระดับกลุ่มลูกค้านะครับ
จะเอาไปเทียบกับรถตลาด ภาพลักษณ์บุคคลทั่วไป คงไม่ได้มังครับ มาสด้าคงวางโพซิชั่นแบรนด์และกลุ่ม
ลูกค้าเป้าหมายไว้อย่างนั้นแล้ว

ผมมาฉุกคิดตรงที่ว่า "มันคงเป็นราคาที่ต้องจ่ายให้กับความปราณีต ความพรีเมี่ยม และการยกระดับกลุ่มลูกค้า" ผมมองว่า Mazda ไม่ถึงขั้นนั้นอยู่ดี
ถ้าเทียบกับกลุ่มที่ตัวเองอยู่ ใช่ Mazda ดูดีกว่ามาก แต่จะใช้เป็นเหตุผลสำหรับค่าแรงที่ตีขึ้นมาเกือบเท่า Lexus งั้นหรือ ถ้าอย่างนั้น...
เทียบความปราณีต ระหว่าง Mazda และ Lexus เห็นความต่างของคำว่า "ความปราณีต" ชัดเจนขึ้นไหมครับ ในอัตราค่าแรงที่สูสีกัน?

ที่จะสื่อคือ ค่าแรงแพงกว่า Toyota Honda ผมว่ารับได้นะ แต่ไม่ควรแพงกว่ากันมากจนดีดไปเฉียด Lexus อย่างนี้น่ะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

เรื่องค่าอะไหล่ก่อน บางศูนย์ใน กทม มีลดให้ 10% ครับ
แบบให้ทันทีโดยไม่ต้องขอ

บางศูนย์ไม่เสนออะไรให้เลย

ส่วนเรื่องค่าแรง แรงสมชื่อครับ
ทุกศูนย์ใน กทม เลย

คืออยากให้ดูราคารถที่ขายด้วย มาสด้าขายรถราคาเริ่มต้นประมาณหกแสน
และรถหลักๆที่ขายได้ราคาไม่เกินล้าน พวกเกินล้านไม่ใช่ลูกค้าหลัก
จะให้ลูกค้ากลุ่นนี้จ่ายค่าแรงใกล้ๆยุโรปแบบนี้ ผมว่ามันไม่ใช่

ออฟไลน์ apinui

ขับตัวไหนอยู่ครับ ที่บอกเข้าบริการ เห็นราคาอะไหล่แล้วจะเป็นลม ...  ...

รถราคาขนาดนี้ กับค่า service แค่นี้ถือว่าถูกมากแล้วนะครับ

เทียบกับ camry ชิ้นต่อชิ้นกันเลยอะ ...

คนไม่รู้ ก็พูดกันไป ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2021, 14:08:51 โดย apinui »

ออฟไลน์ tyo00

mx5 ที่รถราคาขนาดนี้เพราะภาษีนำเข้ากับกำไรที่มาสด้าไทยบวกเข้าไปนะครับ ที่เมืองนอกเป็นรถราคาไม่แพงนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

มีส่วนลดนิดหน่อยครับ 5% ผมออกรถที่ที่ซ่อม ได้แค่นี้ ปกติหลายค่าย ผมได้10-15% ถึงไม่ได้ออกรถที่นั่นด้วยซ้ำ

เข้าศูนย์หมด3ปี ก็บ๊ายบายแล้วครับสำหรับงานทั่วไป จริงๆมันก็ไม่ได้อะไรมากนะครับ แต่รู้สึกจ่ายแล้วไม่สมเหตุสมผล มันก็คือรู้สึก เพราะไปค่ายอื่นถูกกว่าชัดเลย มาสด้าค่าแรงโหด เทียบเนื้องานกับจำนวนเวลาที่คูณเข้าไปไม่สมเหตุสมผล
อะไหล่แพง ค่าแรงแพง อันนี้จริง

ตามที่ทุกท่านว่าละ  ผมเห็นด้วยกับทุกท่านเพราะถ้าให้ขับรถตลาดของ Mazda  เจอค่าซ่อมเข้าไปคงร้องจ๊ากกันหมด     Mazda  คงวางกลุ่มลูกค้าเค้าไว้แล้วต้องพรีเมี่ยม      ค่าแรงอะไหล่ ต้องพรีเมี่ยมไปด้วย ไม่งั้นจะเสียเกรด   ซึ่งคนทั่วไปคงบ๊าย บายกันไม่เอา  ราคารถมือ 2 Mazda จึงตกมาก   
 ส่วนผมคงเปลี่ยนไปใช้บริการที่อื่นลำบาก เพราะว่า  MX5  อนุญาตให้เข้าศูนย์ Mazda  ได้ไม่กี่ศูนย์ที่ได้รับการแต่งตั้งจาก Mazda sale thailand
   จึงไม่มีทางเลือกมากนัก   ศูนย์นี้ก็บริการดีแก้ปัญหาจบและใกล้บ้านด้วย  ที่สำคัญเป็นศูนย์ที่จำหน่ายรถคันนี้มาตั้งแต่ป้ายแดง    ( เขามีประวัติของเขาอยู่ ว่ารถคันนี้ออกที่เค้า   ได้รับการดูแลดี )        เพียงแต่ค่าบริการแพง และอะไหล่แพง จริง  ๆ  และไม่มีส่วนลดค่าแรงค่าอะไหล่

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เวลามาสด้าโชว์ค่าแรงในเว็ป น่าจะเอาที่ถูกที่สุดในประเทศมาลง ตอนปี 2018 ผมเอามาสด้า bl ไป service ที่ พระราม 4 ค่าแรงชั่วโมงละ 890 ก่อน vat เปลี่ยนยางหุ้มเพลากับเเปลี่ยนซีลเพลาขับโดนค่าแรงไป 2,670 ก่อน vat นัดหมายล่วงหน้าและไม่มีส่วนลดใดๆ เช่นกันครับบ

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
ศูนย์ที่ผมเข้าตอนนี้ 550 จองก่อนลด 10% ครับ ในกรุงเทพและปริมณฑลแพงจริงๆ

เคยโดนสูงสุดที่ 850 ที่ skv 65  บริษัทแม่เค้าไม่ควบคุมเลยหรือไงครับ

อะไหล่บางตัวเทียบราคาญี่ปุ่นพอนำเข้าไทยแพงเป็นเท่าตัวนั้นน่าเกลียดมาก มีคนโวยวายถึงยอมลดราคา

ตอนนี้เลยเหลือแค่ service เล็กที่ใช้บริการศูนย์เพราะราคาพอๆกับอู่นอก

ออฟไลน์ cadherin

อยู่ในช่วงฟรีค่าแรง เลยไม่รู้ครับ  ;D

ได้ส่วนลด เฉพาะค่าอะไหล่ครับ ค่าแรงยังเท่าเดิมครับ อิอิ  เพิ่งเช็ค 1 แสนโลฯไปครับ Mazda2 2015

ออฟไลน์ joufo

ผมซื้อ และใช้บริการงานซ่อมบำรุง ศูนย์เดียวกัน ไม่มีส่วนลดครับ  (พระราม 7)

ศูนย์ ต่างจังหวัด บางศูนย์ ให้ส่วนลดค่าแรง สำหรับลูกค้าที่ซื้อรถที่ศูนย์เดียวกัน
แต่ถ้าไม่ได้ซื้อที่เขา ก็ไม่ยอมลดให้

ค่าอะไหล่มาสด้า ถ้าทั่วๆ ไป ที่เอาลงตารางซ่อมบำรุง มันก็พอๆ กับยี่ห้ออื่นแหละครับ
เช็คระยะทีนึง บิลออกมา ก็ไม่ต่างกับยี่ห้ออื่นมาก
คนไม่ใช้ก็พูดกันไป ก็จริง

แต่ค่าอะไหล่ ค่าแรง ที่ไม่มีอยู่ในตารางซ่อมบำรุง อันไหนฟันได้ พี่เอาเต็มที่ครับ
ถ้าไม่เชื่อ ลองเอารถไปซ่อมอาการ กระจกมองข้าง พับไม่ได้ สิครับ

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
ซื้อรถกับศูนย์นั้น ยังไม่มีส่วนลดลูกค้าเลยครับ

หลังออกรถเราก็แค่ลูกค้าที่ "เคย" ซื้อ

ออฟไลน์ Full Throttle

Toyota ดีกว่าครับ ใช้งานได้ยาวนาน