ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องอ่าน-เช็ค-ลบโค้ดรถยนต์ OBD2 หน่อยครับ ใช้แบบไหนดี  (อ่าน 5038 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ด้วยความที่มีรถหลายคัน และหลายยี่ห้อ ทั้งยุโรป ญี่ปุ่น แต่ละคันพอจอดนาน วันไหนจะเอาออกมาใช้ก็มักขี้ฟ้อง ไฟโชว์บ่อยๆ ปัญหาคือ ผมมี OBD2 รุ่น ELM327 ระบบ wifi ใช้กับแอป torque pro อยู่แล้ว แต่บางทีมันก็หาโค้ดไม่เจอ หรือเจอแล้วลบไม่ได้ (แม้จะแก้ไขข้อบกพร่องที่ตัวรถแล้วก็ตาม) อย่างล่าสุดรถเชฟเจอไฟ abs โชว์ ก็หาโค้ดไม่เจอ จึงต้องเข้าอู่ซ่อมรถยุโรปใกล้บ้าน เขาใช้เครื่องอ่านตัวใหญ่อ่าน ถึงเจอว่าเซนเซอร์ล้อหนึ่งเสีย จึงเปลี่ยนเรียบร้อยจบงาน แต่คิดค่าอ่านโค้ดครั้งละเกือบพันบาท หลังจากนั้นจึงมีความคิดว่าอยากได้ซักเครื่องไว้อ่าน-ลบโค้ดเองที่บ้าน เพราะส่วนตัวมีพื้นฐานช่างบ้างระดับหนึ่ง ทำรถเองได้บ้าง ลองหาข้อมูลดูพบว่ามีหลายแบบ มีแบบพันกว่าบาทไปจนถึงหลักหมื่น หรือแบบที่ใช้อ่านเฉพาะรถยี่ห้อนั้นๆโดยตรง (ใช้กับยี่ห้ออื่นไม่ได้)

เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้านนี้ว่า แต่ละแบบต่างกันอย่างไรบ้าง และควรจะเลือกแบบไหนดีเพื่อให้ใช้ได้กับรถทุกคันของผม เช่น Accord G8 เชฟแคปติว่า ฟอร์ดโฟกัส เปอร์โย (งบไม่เกิน 1 หมื่นบาท) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่ได้ครับ   ที่คุณมี  ใช้อ่านโค้ตสำหรับเครื่ยงยนต์เท่านั้น  ไม่เกี่ยยกับส่วนประกอบอื่นใด

ออฟไลน์ samaklen

Handheld obd2 scanner ครับ
จะใช้อย่างไร รถรุ่นไหนใช้ได้บ่าง ต้องดูในรายละเอียดของแต่ละยี่ห้อ
ราคาก็มีต่างกันไป
หรือถ้ามีเครื่องคอมพิวเตอร์ จะใช้แบบต่อคอม รันโปรแกรมก็จะได้มากขึ้น
แต่รถบางยี่ห้อ ก็มีกั๊กไว้เหมือนกัน ต้องลองดูครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

OBDLink LX ครับ
ถ้าใช้ BM อยู่เอามาทำ coding เองได้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2021, 09:39:47 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ lonely

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา
แนะนำ G Scan (ประมาณ 30,000 บาท)

เชื่อมต่อกับรถได้เกือบทุกรุ่น (เว้น Saab)

https://www.kitcha.com/engine-analysisfuel-injector/scan-tools-obdii/g-scan2-trade-in-bundle-kit.html

ส่วน OBD Scan อันละพันต้นๆ เคยสั่งจาก Lazada = มันดูข้อมูลได้น้อยกว่า App Torque Pro
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ขอบคุณเพื่อนๆครับ
ขอศึกษาข้อมูลจากรุ่นที่เพื่อนๆแนะนำกันมา และตัดสินใจอีกรอบครับ

ออนไลน์ shikimaru

ถ้าอยากได้ครอบคลุมมันมีตัวแพงๆ 2หมื่นกลางๆ-3หมื่นกลางๆครับ ถึงจะจบ