ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 30 มกราคม 2021  (อ่าน 2704 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3462167450559114

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 13:37:48 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

1.พี่มีถนนไหนในไทยที่เคยขับรถไปแล้วอยากกลับไปขับที่นั่นบ้างมั้ยครับ(พูดง่ายๆคือถนนเส้นไหนที่พี่คิดว่าสวยหรือเหมาะกับการขับ)
2.รถยุโรปแต่ละค่ายมีรถอะไรขายดีบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 14:20:17 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่ Jimmy ครับ ทิศทางในอนาคต
เครื่องยนต์สันดาป น่าจะต้องพัฒนาอย่างไรครับ
ถึงจะสามารถ เป็นที่นิยมอยู่ในตลาดได้
ไปตลอดกาลได้ ทั้งเบนซิน และ ดีเซล
ในยุคที่อนาคตรถไฟฟ้าเริ่มจะมามากขึ้นแล้ว

:) และบริษัทรถยนต์ เขาจะใช้กลยุทธไหน
ที่จะทำให้ขายรถยนต์สันดาป ได้ดีเหมือนเดิม
ในบางประเทศที่จะใช้มาตราการต่างๆ
ที่จะบีบให้รถเครื่องยนต์สันดาป ขายลำบากมากขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 13:56:07 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีพี่จิมมี่และทีมงานทุกคนครับ

มีคำถามว่าสมมติถ้าประเทศไทยปลดล็อคให้มี Kei-Car แบบญี่ปุ่นได้
พี่จิมมี่มีรถในสาย Kei-Car คันไหนน่าใช้ในแง่ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างโอเค ราคา First Jobber แนะนำบ้างครับ
ขอรบกวนพี่ Mention สัก 2-3 รุ่นทีนะครับ ขอบคุณครับ

ส่วนตัว Suzuki Celerio ก็คิดว่าเป็นรถคันเล็กน่าใช้คันนึงเหมือนกัน
ถ้าเอาว่าขับทั่วไป กันฝน จ่ายตลาด ไปกลับที่ทำงานได้ไม่ต้องเสี่ยงอัดกันในรถไฟฟ้าน่ะครับ

ขอบคุณครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ :)
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
ผมสนใจ subara xv แต่ลังเลเพราะเป็นเครื่องขับ 4 แต่ผม
1. ขับแค่ในเมืองขับคนเดียวขับไม่เกิน 120  ถือว่าซื้อเกินความจำเป็นไหม แล้ว ถ้าจะใช้ 10-12 ปี ค่าบำรุงรักษายากและแพงไหม
2. มีรถอื่นแนะนำไหมครับ ที่ประมาณ 1 ล้าน ผมสูง 185 ไม่เอา Toyota cross เพราะไปลองขับแล้วปวดหลัง

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
เนื่องจากการระบาดของ covid ที่ต่อเนื่องและยาวนานและไม่มีทีท่าว่าจะหยุด ทำให้การเดินทางด้วยเครื่องบินลดลงมาก
เช่นนั้นเราจะได้เห็นบริษัทอย่าง Boeing และ Airbus มาร่วมเล่นในตลาดรถยนต์รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
การใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนืดขึ้น เช่น จาก 0W20 เป็น 0W40 จะส่งผลยังไงต่อเครื่องบ้างครับ พอดีจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ Civic 1.8 ปี 2017 ที่บ้าน เป็นรถใช้งานเยอะ วิ่งมาแล้ว 165,000 กิโลครับ
ปล.รบกวนพี่จิมแนะนำเพลงที่พี่จิมใช้ทดสอบเครื่องเสียงรถเป็นประจำให้หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 13:52:33 โดย Boy2002 »

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากสอบถามเป็นความรู้ครับ

ถ้าแม็กรถใหญ่ รถมันจะหักพวงมาลัยได้น้อยกว่ารถที่มีแม็กขนาดเล็กกว่าหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Plantprawin

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆหน่อยครับ พอดีผมออก glc 220d amg dynamic ถ้าหมดวารันตีเบนซ์ ผมควรต่อไหมครับ หรือเข้าอู่นอกดี พอดีไม่มีเคยใช้เบนซ์เลยขอคำแนะนำด้วยครับ ใช้รถอยู่จังหวัดพิษณุโลกครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
เคสจากกรณีลูกค้า ซื้อรถยนต์ป้ายแดง จากค่ายนึง แต่เมื่อลูกค้านำรถไปล้าง กลับเห็นคราบรอยสติกเกอร์ติดบนตัวกระจกรถว่า รถทดสอบ รถ test drive เมื่อ ลค ร้องเรียน 0 กลับแจ้งว่าเป็นเพียงการติดสติกเกอร์เพื่อถ่ายรูปเท่านั้น ทางทีมงานมีความเห็นกับเคสนี้อย่างไรครับ เกียวกับเรื่องการเรายกร้องสิทธิ์ของฝั่งผู้บริโภค/การรับผิดชอบจากทาง 0 บริการ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ยาง BF Goodrich KO2  ที่ว่าผ้าใบ 5,7,10 ชั้น
มันมีความแตกต่างกันยังไงครับ  ฟีลในการขับต่างกันมากรึป่าว

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆคิดว่า outlander phev มาในราคาที่เหมาะสมหรือเปล่าครับ พอดีไปเทสรถมา คนขับ(ผม)ชอบ แต่ ผบทบ ไม่ชอบอย่างแรง รู้สึกไม่สมค่าตัวครับ และคิดว่าทำไมไม่เอาตัวใหม่มาขายเลย ครับ มีเหตุผลอะไรทำไมถึงเอาตัวนี้มาขายช้าครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ polwath

- พี่ๆ คิดว่ามีความเห็นกับข่าวผู้เสียหายซื้อรถ Suzuki Ertiga ที่โดนโชว์รูมเอารถที่เคยติดสติกเกอร์ Test Drive ก่อนลอกแล้วเอามาขายเป็นรถใหม่ครับ
- ในอีก 3-4 ปีนี้ ตลาดรถ Hatchback กลุ่ม B Segment จะมีรถใหม่จากค่ายอื่นมาออกขายและค่ายที่เปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งคันมาขายในไทยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 14:00:45 โดย polwath »

ออฟไลน์ Kenny105

• Newbie
  • *
ทำไมพื้นที่ศูนย์รถฮอนด้า (ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออื่นเป็นมั้ย) ถึงทำเป็นแบบเหมือนพื้นปูนขัดมันครับ เวลาเลี้ยวรถมันจะมีเสียงยางดัง “เอี๊ยดดด” พื้นแบบนี้มันดียังไงเหรอครับ?? ไปศูนย์ฮอนด้า 3 ที่เป็นพื้นปูนขัดมันแบบนี้หมดเลย ที่จอดรถบางสถานที่เช่น IKEA ก็เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Suzuki sx 4 ช่วงล่างมากจะแก้ไขอย่างไรดีคับให้มั่นใจในความเร็วสูงของเดิมรู้สึกว่ามันเด้งไปมา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JRTH

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ คิดถึงการฟังสดมากๆเลยครับ แต่พอมาทำงานวันเสาร์แล้วก็ไม่ได้ฟังเลย เน้นดูย้อนหลังเอา ยังไงช่วงนี้ก็ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ พี่ๆ : )

คำถามครับ

ผมใช้ C-HR 1.8 อยู่ครับ ทีนี้ใกล้ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนยางแล้วล่ะครับ ผมดู Bridgestone TURANZA T005A กับ ALENZA 001 ไว้ // แก้มยางกับขนาดหน้ากว้างยางเท่าเดิมครับ 215/60 R17

อยากทราบคาแรกเตอร์ของยาง 2 รุ่นนี้น่ะครับว่าเป็นอย่างไร แล้วถ้าเทียบกับยางติดรถมาตอนแรก แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ผมเน้นสมรรถนะการขับขี่ กับ ความทนทาน ครับ

ขอบคุณพี่ๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 14:15:05 โดย JRTH »

ออฟไลน์ sangseng

• Newbie
  • *
corolla cross ขายดิบขายดีขนาดนี้... ปีนี้มีโอกาสปรับอุปกรณ์ (จุกจิก change) ... เพิ่มพวกเบรคมือไฟฟ้า/auto brakehold บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สอบถามการใช้งานยางครับ

สังเกตว่า กระบะตัวไม่ยกสูง เมื่อเปลี่ยนล้อให้้มีขนาดใหญ่ขึ้นเป็น 17 ขึ้นไป

ปรากฏว่ายางดีๆจเป็นของรถเก๋งขนาดใหญ่เป็นหลัก(จำพวก D-seg หรือ E-class , Serires5)   เมื่อเอามาใส่กับกระบะแล้ว มีข้อควรอะไรที่ต้องระวังบ้างครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ตามหารถSUVปัจุบัน-อนาคต ที่มี flat torque งบ1.5ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ระหว่าง vios 2019 กับ city 1.5 2019 คันไหนขึ้น-ลงเขาดีกว่ากันครับ
จะต้องไปเช่ารถที่เชียงใหม่ ไปขุนช่างเคี่ยน กับดอยอ่างข่างครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รอชมคลิป altis hybrid high ครับ

ออฟไลน์ Sunnook

MITSUBISHI OUTLANDER PHEV
คุณภาพการขับขี่ด้านช่วงล่างเป็นอย่างไรบ้างครับ
เมื่อเทียบกับ C SUV อื่นๆ ในตลาดเมืองไทย

ออฟไลน์ Idiopathic

• Newbie
  • *
ต่อจากกระทู้ที่เคยสอบถามเรื่อง c43/ TT /430i สรุปว่าจอง c43 เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนใน wb ที่ให้ข้อมูลครับ มีคำถามต่อมาคือเรื่อง wrap sticker ใสรถครับ เซลล์เสนอ ร้าน autozkin ให้ อยากทราบข้อดีข้อเสีย ในระยะยาวครับ ร้านนี้โอเครึเปล่า ปกติใช้รถในกรุงเทพ แต่จะวิ่งผ่าน motor way กับทางด่วนตลอด เลยกลัวสะเก็ดหิน ขอบคุณครับ
ปล. ใครเล็ง c43 my 2021 เช็ค option ดีๆนะครับ ตัดออกไปเยอะมาก ทั้ง กล้อง 360 ฝาท้ายไฟฟ้า ambient light ผมเลยจอง option เก่า รถปี 2020 ครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

​ถ้า Micra มาขายเมืองไทยในชื่อของ Almera 1.0 T Hatchback จะขายดีกว่า ขายในชื่อ March หรือ Note มั้ยครับ