ผู้เขียน หัวข้อ: เดาๆราคามือสอง Camry HVP(MC) เทียบ Volvo S60 ในอีก 5 ปี  (อ่าน 3692 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เดาๆราคามือสอง Camry HVP(MC) เทียบ Volvo S60 ในอีก 5 ปี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 10:41:26 »
2 คันนี้ ถ้าให้เดาๆราคามือสอง Camry HVP(เอาMC ที่น่าจะมาเดือนมี.ค.นี้) เทียบ Volvo S60 T8 Momentum ในอีก 5 ปีข้างหน้า

คิดว่าถ้าตั้งขายเอง ราคาที่ขายได้ กับ ความยากง่ายในการขาย กรณีปล่อยก่อนหมดประกันสัก3  เดือน เพราะทั้งคู่เวลาซื้อจริง จะได้ประกันตัวรถหรือเรียกว่า Waranty 5  ปีหรือ 150,000 km จะเป็นอย่างไรครับ

พอดีที่บ้านเพิ่งซื้อ C220d av ไป ซึ่งผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีในแง่ของค่าเสื่อมที่ต่ำ กับได้รถที่โอเคๆใช้ในงบ 2 ล้านเศษๆ แต่พอต้องซื้อเพิ่มอีกคันมาใช้เพิ่มในบ้านในงบต่ำกว่าหน่อยๆ มันเลือกไม่ถูกครับ จะไป Accord Hybrid ก็กลัวสนิม รวมทั้งยังไม่มั่นใจความทนทานและปัญหาจุกจิกของ Hybrid Honda
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เดาๆราคามือสอง Camry HVP(MC) เทียบ Volvo S60 ในอีก 5 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 11:27:02 »
เรื่องราคาและความยากง่ายในการขาย camry hvp ง่ายกว่าและถึงเวลา 5 ปีมีโอกาสที่ราคาน่าจะพอกัน

ในกรณีขายเองนะครับ เป็นไปได้ที่จะอยู่ที่ 8แสน-9.5 แสน ถ้าขายtent S60 T8 ต่ำกว่านี้เยอะแน่ครับ

ถ้าคู่นี้ผมเอา camry hvp เพราะ s60 t8 ถึงจะแรงก้ล้อคที่ 180km/h ยกเว้นจะไปปลดซึ่งไม่รู้มีใครทำมั้ย

Camry hv ใช้ 5-7 ปีสบายครับไม่มีปัญหาใดๆ ราคาตกน้อยกว่าเล็กน้อย ถ้าจะเอา eu ไป330e เลย

จะจบกว่า

ส่วนเรื่อง Accord hybrid ถึงตอนนี้ Accord G10  ที่ปล่อยรถมา 1ปี 8 เดือน ยังไม่มีเคสเจอสนิมในรุ่นนี้

นะครับ รถรุ่นนี้ประกอบส่งญี่ปุ่น ถ้าเกิดสนิมอาจจะเรื่องใหญ่กว่าแต่ก้นั่นล่ะครับ ผมไม่ได้การันตีว่าจะไม่มี แต่

ของบ้านผม2 คันและรถรอบๆตัว 7-8 คันไม่มีครับ ถึงตอนนี้ยังปกติ

เรื่องระบบไฮบริดของ Honda ไม่ได้เป็นประเด็นนะครับระบบไฮบริดของ G10 คือพื้นฐานคล้ายของ G9 รถที่

บ้านผม G9 ตอนขายไป 4 ปี 1 เดือน วิ่งไป 220000กว่าๆkm เช็คระยะตามกำหนดทุกอย่างไม่มีอะไรเปลี่ยน

ก่อน รถยังปกติทุกอย่างตอนขายมีอาการอย่างเดียวคือ ไฟดูเก็บได้น้อยลงหลังวิ่งเกิน 1.8 แสนkm แต่มันก้

ปกติเพราะแบตของยี่ห้ออื่นก้แบบนี้เช่นกัน มีอีกคันของคนรู้จักG9 hybrid เหมือนกัน 4ปีเกือบ5 วิ่งไป 3.5

แสนkm ตอนขายรถก้ปกติครับ รถไฮบริดถ้าใช้4-6 ปียี่ห้อไหนก้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับแต่เกินจากนั้น

ก้วัดใจ inverter ผมไม่ค่อยห่วง battery เพราะมันก้เสื่อมตามปกติแต่ inverter นี่รับประกัน 5 ปีครับ

ไม่มียี่ห้อไหนให้10ปี ถึงตอนนี้

ออฟไลน์ AgentMolder

Re: เดาๆราคามือสอง Camry HVP(MC) เทียบ Volvo S60 ในอีก 5 ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 14:29:35 »
Camry ขายง่ายกว่า ราคาขายเองพอๆกันหรือดีกว่าหน่อย แต่ขายเต๊น Volvo ตกฮวบ

ถามผมสองคันนี้ รถคันที่สอง อยากได้งบไม่มากนัก ขับดี สบายๆ ไม่จุกจิกอะไรทั้งสิ้น ผมชี้ไป Camry ไม่ลังเลครับ แล้วคุณจะชอบ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 22:00:20 »
Camry เหลือ 5 แสนครับ เพราะโดนมาเอง

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 23:08:39 »
เรื่องราคาและความยากง่ายในการขาย camry hvp ง่ายกว่าและถึงเวลา 5 ปีมีโอกาสที่ราคาน่าจะพอกัน

ในกรณีขายเองนะครับ เป็นไปได้ที่จะอยู่ที่ 8แสน-9.5 แสน ถ้าขายtent S60 T8 ต่ำกว่านี้เยอะแน่ครับ

ถ้าคู่นี้ผมเอา camry hvp เพราะ s60 t8 ถึงจะแรงก้ล้อคที่ 180km/h ยกเว้นจะไปปลดซึ่งไม่รู้มีใครทำมั้ย

Camry hv ใช้ 5-7 ปีสบายครับไม่มีปัญหาใดๆ ราคาตกน้อยกว่าเล็กน้อย ถ้าจะเอา eu ไป330e เลย

จะจบกว่า

ส่วนเรื่อง Accord hybrid ถึงตอนนี้ Accord G10  ที่ปล่อยรถมา 1ปี 8 เดือน ยังไม่มีเคสเจอสนิมในรุ่นนี้

นะครับ รถรุ่นนี้ประกอบส่งญี่ปุ่น ถ้าเกิดสนิมอาจจะเรื่องใหญ่กว่าแต่ก้นั่นล่ะครับ ผมไม่ได้การันตีว่าจะไม่มี แต่

ของบ้านผม2 คันและรถรอบๆตัว 7-8 คันไม่มีครับ ถึงตอนนี้ยังปกติ

เรื่องระบบไฮบริดของ Honda ไม่ได้เป็นประเด็นนะครับระบบไฮบริดของ G10 คือพื้นฐานคล้ายของ G9 รถที่

บ้านผม G9 ตอนขายไป 4 ปี 1 เดือน วิ่งไป 220000กว่าๆkm เช็คระยะตามกำหนดทุกอย่างไม่มีอะไรเปลี่ยน

ก่อน รถยังปกติทุกอย่างตอนขายมีอาการอย่างเดียวคือ ไฟดูเก็บได้น้อยลงหลังวิ่งเกิน 1.8 แสนkm แต่มันก้

ปกติเพราะแบตของยี่ห้ออื่นก้แบบนี้เช่นกัน มีอีกคันของคนรู้จักG9 hybrid เหมือนกัน 4ปีเกือบ5 วิ่งไป 3.5

แสนkm ตอนขายรถก้ปกติครับ รถไฮบริดถ้าใช้4-6 ปียี่ห้อไหนก้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับแต่เกินจากนั้น

ก้วัดใจ inverter ผมไม่ค่อยห่วง battery เพราะมันก้เสื่อมตามปกติแต่ inverter นี่รับประกัน 5 ปีครับ

ไม่มียี่ห้อไหนให้10ปี ถึงตอนนี้

เชียร์แคมรี่ครับ ถ้ามี c220d แล้ว อีกคันควรจะมีรถใหญ่ ฟีลลื่งขับง่ายๆ สบายๆ ไปไหนสบายใจไม่จุกจิกครับ

ขอเสริมนะครับ  Prius ทุกคันในไทยที่อัพเดท firmware ไป รับประกัน inverter จาก 3ปี แสนโล เป็น 15 ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2021, 08:52:11 »

จะจบกว่า

เชียร์แคมรี่ครับ ถ้ามี c220d แล้ว อีกคันควรจะมีรถใหญ่ ฟีลลื่งขับง่ายๆ สบายๆ ไปไหนสบายใจไม่จุกจิกครับ

ขอเสริมนะครับ  Prius ทุกคันในไทยที่อัพเดท firmware ไป รับประกัน inverter จาก 3ปี แสนโล เป็น 15 ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ
แล้วของ camry alphard cross altis chr  ที่ซื้อกับ tmt ได้มั้ยครับ ที่อัพแล้วได้ 15 ปีตัว inverter หาอ่านเห็นแต่ของ prius

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 07:55:27 »
รถผม V40  ออกรถมา ล้านแแปดกว่า ผ่านไป 7 ปี เหลือ 5-6 แสน กลางๆ
เมียซื้อ JAZZ ตัว Top ออกรถมา 7 แสนปลาย ผ่านไป 5 ปีกว่า เหลือ 4 แสนกลางๆ อีก 2 อีก 2 ปี น่าจเหลือ ซัก 4 แสน

ถ้าเอามาเทียบ ยังไง 6 ปี Toyota Camry HB น่าจะเหลือซัก 8-9
ส่วน S60 ผมว่า น่าจะลงมา ล้าน บวกลบครับ

ในแง่ความคุ้มค้า ยังไง Toyota ,Honda คุ้มกว่าครับ เมื่อเทียบ ยุโรป

เพื่อนผม ออก BM 320D มาพร้อมกัน ตอนนั้น เค้าซื้อ 2.4 ล้าน วันก่อนลองเช็คราคากัน เพราะ อยากเปลี่ยนรถ ราคาใน one2car  อยู่ในช่วง 8-9 แสนครับ 

เอาคุ้ม ไปญี่ปุ่น เอาขับดี ไปยุโรปครับ
อีกเรื่องที่ไม่ค่อยได้เอามาคิด คือ BSI ภายใน 5 ปีแรก BM,Volvo มันคุมค่าใช้จ่ายได้ แบบไม่ต้องคิดมาก ผมไม่รู้ว่า Camry ค่าบำรุงรักษาในประกัน ปีละเท่าไหร่ สมมุติ กลมๆ ซักปีละหมื่น ก็เอา 5 หมื่นมา บวกเข้าไปเป็นส่วนต่าง

แต่ยังไง ญี่ปุ่นก็คุ้มกว่า อยู่ดีครับ