ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวแฟนๆร้านจอมพล  (อ่าน 9259 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
แจ้งข่าวแฟนๆร้านจอมพล
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 14:08:51 »
วันนี้เรารถไปตั้งศูนย์ที่ร้านโปรด จอมพลยางยนต์ แถวๆแยกรัชดา-ลาดพร้าว เจ้าของแจ้งว่าจะเปิดถึงเดือน มี.ค. นี้เท่านั้นแล้วนะครับ

ปิดตำนานร้านตั้งศูนย์ old-school ไปอีกแห่ง

ย่านนี้เหลือเจ้าไหนดีๆแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: แจ้งข่าวแฟนๆร้านจอมพล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 14:17:33 »
โอ้ ปิดไปอีกเจ้าละ
3 ปีก่อน ผมก็ขับจากศรีราชาไปตั้งศูนย์ที่นี่ แต่พอมีทำถนนสุวินทวงศ์เลยขี้เกียจไป

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 14:29:51 »
เข้าใจว่าขายยางได้น้อยทำราคาสู้ร้านใหม่ๆสมัยนี้ไม่ได้ งานช่วงล่างก็ไม่รับทำ รายได้จากตั้งศูนย์อย่างเดียวคงไม่พอ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 14:47:44 »
น่าเสียดาย  เครื่องรุ่นเก่า  ช่างฝีมือดีๆ

ส่วนร้านตั้งคงไป cg400 กม2 ครับ 

โซนนี้ผมไว้ใจแค่ 2 ร้านนี้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 14:56:30 »
เข้าใจว่าขายยางได้น้อยทำราคาสู้ร้านใหม่ๆสมัยนี้ไม่ได้ งานช่วงล่างก็ไม่รับทำ รายได้จากตั้งศูนย์อย่างเดียวคงไม่พอ
คิดว่าใช่ครับ ตอนนั้นถามราคายาง Spada แพงกว่าร้านยางแถวศรีราชาเส้นละเกือบ 1000 บาท

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 15:17:54 »
อยู่ตรงข้ามบ้านแท้ๆ ยังไม่มีโอกาสได้ใช้งานเลยค่ะ
สงสัยต้องเอารถไปตั้งศูนย์ดูสักครั้ง ร้านสีเหลืองตั้งมาหลายรอบแล้ว ยังไม่ตรงสักที ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 15:24:59 »
ถ้าตั้งศูนย์อย่างเดียว คงอยู่ไม่ได้ครับ เพราะรถผม 2 คัน อายุ 8 ปี+ ไมล์ 2 แสน up ทั้งคู่ เปลี่ยนยางไปคันละ 4-5 ชุดแล้ว ไม่เคยตั้งศูนย์เลย ปล่อยมือพวงมาลัยยังตรงวิ้ง  รถไม่เคยชน/อุบัติเหตุตกหลุมหนักๆ  ไม่ต้องทำอะไรกับศูนย์รถ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 15:30:50 »
เสียดายจัง ทำมา 4 ที่ มาจบที่ร้านนี้ทั้งๆ ที่ไม่เอารถไปลองเลย เป๊ะสุดๆ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 15:52:10 »
ได้ยินแต่ชื่อ ไม่เคยใช้บริการร้านนี้ ... ไม่รู้เค้าคิดราคาเท่าไหร่นะครับ

ถ้าทำแบบ บางพลัด ศูนย์ล้อ .. รับตั้งศูนย์ แล้วคิด ค่าบริการ คันนึง ถ้า 4 ล้อ ก็ราวๆ 1,000 บาท วันนึง อย่างบางพลัด เห็นตารางเค้า เกือบ 20 คัน (2 หลุม) ก็ 20,000 บาท นะ น่าจะอยู่ได้ ยังไม่รวมพวกงานถ่วงล้อ สลับยาง อีก หรือ จะเพิ่มงานพื้นฐาน ทำความสะอาดเบรค ถ่ายน้ำมันเบรค ซ่อมช่วงล่าง ก็ได้

ยาง นี่ขายยาก ยิ่งขายน้อย ต้นทุนก็ยิ่งแพง เพราะไม่ได้ส่วนลดแหละ

..............

ปกติ ผมแฟน บางพลัด ปีนึง เจอหน้าช่างสัก 2 - 4 ครั้ง (รถ 2 คัน) ออกจากปราจีน ตี 3 ถึงร้าน ตี 5 ครึ่ง เฝ้ามันตรงนั้นแหละ เจ้าของมารับคิวตอน 7.00 น. ผมจะได้ ได้คิวแรกไง มีช่างประจำอยู่ ช่างเห็นหน้าผม หรือ เจ้าของร้านเห็นหน้าผม ก็รู้ว่า ต้องเอากุญแจผมให้ใคร อิอิ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 15:55:21 »
ได้ยินแต่ชื่อ ไม่เคยใช้บริการร้านนี้ ... ไม่รู้เค้าคิดราคาเท่าไหร่นะครับ

ถ้าทำแบบ บางพลัด ศูนย์ล้อ .. รับตั้งศูนย์ แล้วคิด ค่าบริการ คันนึง ถ้า 4 ล้อ ก็ราวๆ 1,000 บาท วันนึง อย่างบางพลัด เห็นตารางเค้า เกือบ 20 คัน (2 หลุม) ก็ 20,000 บาท นะ น่าจะอยู่ได้ ยังไม่รวมพวกงานถ่วงล้อ สลับยาง อีก หรือ จะเพิ่มงานพื้นฐาน ทำความสะอาดเบรค ถ่ายน้ำมันเบรค ซ่อมช่วงล่าง ก็ได้

ยาง นี่ขายยาก ยิ่งขายน้อย ต้นทุนก็ยิ่งแพง เพราะไม่ได้ส่วนลดแหละ

ปกติ ผมแฟน บางพลัด ปีนึง เจอหน้าช่างสัก 2 - 4 ครั้ง (รถ 2 คัน) ออกจากปราจีน ตี 3 ถึงร้าน ตี 5 ครึ่ง เฝ้ามันตรงนั้นแหละ เจ้าของมารับคิวตอน 7.00 น. ผมจะได้ ได้คิวแรกไง มีช่างประจำอยู่ ช่างเห็นหน้าผม หรือ เจ้าของร้านเห็นหน้าผม ก็รู้ว่า ต้องเอากุญแจผมให้ใคร อิอิ

ราคาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว รถเก๋งญี่ปุ่นธรรมดาๆ สี่ล้อ 800 บาทครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 16:26:15 »
น่าเสียดาย  เครื่องรุ่นเก่า  ช่างฝีมือดีๆ

ส่วนร้านตั้งคงไป cg400 กม2 ครับ 

cg400 ชื่อนี้ผมลืมไปแล้วนะเนี่ย ยังอยู่ดีใช่มั้ย  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 16:31:36 »

CX5 ตั้งศูนย์ + ถ่วงล้อ จ่ายไป 2,000 บาทครับ
วันที่ผมไปตั้งส่วนใหญ่ที่เห็นเป็นรถยุโรปนะ จำได้มี X5 คันนึง แล้วก็ E38 ครับ
นี่หาร้านตั้งศูนย์ดีๆ แถวชลบุรี แปดริ้ว ยังไม่เจอที่โดนใจเลย ใครมีร้านไหนดี แนะนำผมด้วยครับ ขี้เกียจขับเข้ากรุงเทพ 5555

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 16:41:19 »
รถสมัยนี้ แทบไม่ต้องตั้งศูนย์อะไรเลย นอกจากไปชนอุบัติเหตุมา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 16:47:32 »
ผมเฉยๆกับร้านนี้นะครับ

ตั้งได้ เร็ว​จริงๆ​  แต่ผม ลอง​ไป​ขับ​ดู​ปรากฏ​ว่า​ มัน​ยัง​เอียง​หน่อย​ๆ

หลังๆผมไปจบกับ autoboy ลาดพร้าว​71  กว่าตั้งเสร็จเกือบ2ชั่วโมง​ แต่นิ่งกรึ๊บเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 16:54:12 »

cg400 ชื่อนี้ผมลืมไปแล้วนะเนี่ย ยังอยู่ดีใช่มั้ย  ;D

ดีสาขานี้อย่างเดียวนะสาขาอื่นไม่ค่อย work 

ไปวันอาทิตย์ให้พี่เค้าลองสบายๆปรับนุ่นนี่ไป ผมว่ายัง ok อยู่นะ

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 17:09:35 »
ร้านนี้เนี่ยนะ ตั้งศูนย์ดี
สิบกว่าปีก่อน เคยเอาไปให้ตั้งศูนย์  ตั้งศูนย์อยู่นาน ทำยังไงก็แก้อาการกินซ้ายไม่หาย      เพ่บอก 

ต้อง"ดัดคอม้า"   

ตั้งแต่นั้น  ไม่คิดเข้าไปอีกเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 19:19:24 »
ผมเฉยๆกับร้านนี้นะครับ

ตั้งได้ เร็ว​จริงๆ​  แต่ผม ลอง​ไป​ขับ​ดู​ปรากฏ​ว่า​ มัน​ยัง​เอียง​หน่อย​ๆ

หลังๆผมไปจบกับ autoboy ลาดพร้าว​71  กว่าตั้งเสร็จเกือบ2ชั่วโมง​ แต่นิ่งกรึ๊บเลย
ใช่ตรงเยื้องๆเขตหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 19:32:43 »
ร้านนี้เนี่ยนะ ตั้งศูนย์ดี
สิบกว่าปีก่อน เคยเอาไปให้ตั้งศูนย์  ตั้งศูนย์อยู่นาน ทำยังไงก็แก้อาการกินซ้ายไม่หาย      เพ่บอก 

ต้อง"ดัดคอม้า"   

ตั้งแต่นั้น  ไม่คิดเข้าไปอีกเลย
ผมชอบร้านนี้ที่ไม่ต้องเอารถไปลองแล้ว "จบ" (รถบางคันผม "หวง" บางคันปรับเบาะยาก ไม่ชอบให้คนยุ่ง)

เทียบกับบางร้านแถวที่ผมอยู่ที่เอาไปลองแล้ว ส่งงานแล้วยังไม่ได้เรื่อง

ด้วยวิธีการทำงานของเค้า ร้านนี้ไม่เหมาะกับการแก้งาน/งานที่ต้องชดเชยจุดที่ไม่สมบูรณ์ของรถ แน่ๆครับ เพราะไม่ลองรถ

แต่สุดท้ายคำว่า "ต่างกรรม ต่างวาระ" ยังใช้ได้เสมอครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 19:44:35 โดย Turin »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 19:37:04 »
เข้าใจว่าที่แถวนั้นตอนนี้ Hot มากครับ ถ้าจำไม่ผิดข้างๆ เป็นปั้มที่ขายทำคอนโดด้วย

คงจะมีคนมาเซ้งต่อหรือขายตึกได้ เลิกกิจการ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 19:42:36 »

จากปาก ซอย​จะถึงก่อนสำนักเขต  400 เมตรได้ครับ

ตรงข้ามกับท็อปเดลี่เลย

แต่ช่างเอารถไปลองนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 20:14:34 »

จากปาก ซอย​จะถึงก่อนสำนักเขต  400 เมตรได้ครับ

ตรงข้ามกับท็อปเดลี่เลย

แต่ช่างเอารถไปลองนะครับ
ร้านนี้เคยใช้บริการหนนึง ตอนรถโดนชน ปีกนก+คอม้าเบี้ยว แทบขับไม่ได้ ช่างปรับให้พอกลับมาขับได้ระหว่างรออะไหล่ ค่อนข้าง happy กับงาน .. จำไม่ได้ว่าทำไมไปเข้าร้านนี้ จำได้แค่ว่าเป็นอีกเจ้าที่ old school เช่นกัน

ส่วนเรื่องลอง ก็เข้าใจว่าลองดีกว่าไม่ลอง ก็ขอแค่ให้เป็นช่างใหญ่ที่ลอง และลองถ้าแล้ว เมื่อส่งงานต้อง "จบ" (หรือถ้าจะไม่จบ ก็ต้องบอกลูกค้าว่าทำให้จบไม่ได้ ไม่ใช่หน้ามึนบอกว่าจบแล้วทั้งๆที่ยังไม่จบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 20:17:51 โดย Turin »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 00:16:10 »
ปกติใน hlm  แทบไม่มีใครพูดถึงร้านนี้เลย
อยู่ๆมีข่าวที...

แล้วคุณ turin จะไปตั้งที่ไหน
เผื่อขอลอกการบ้าน

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 03:21:55 »
ผมทำร้านสันติยางยนต์ครับ ก่อนถึงแยกแคราย หาข้อมูลเรื่องตั้ง0 พอดีรถไปทำช่วงล่างมานิดหน่อย พวงมาลัยเอียง เห็นคนชมว่าประทับใจ เลยลองไปดู ก็โอเคครับแฮปปี้ ตั้งประมาณ 15 นาที ช่างเอารถไปลองแป๊ปนึง จ่ายไป300 ขับกลับตรงเป๊ะ แต่รถผมstandard ไม่ได้แต่งอะไร มาฝากไว้เป็นทางเลือกครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 07:59:56 »
ปกติใน hlm  แทบไม่มีใครพูดถึงร้านนี้เลย
อยู่ๆมีข่าวที...

แล้วคุณ turin จะไปตั้งที่ไหน
เผื่อขอลอกการบ้าน
คงลองที่ autoboy ลาดพร้าว 71 ตามลายแทงคุณ Weetting ก่อนมั้งครับ เพราะผมก็เคยใช้บริการหนนึงเมื่อนานมาแล้ว (จำไม่ได้จริงๆว่าทำไมไม่กลับไปใช้บริการอีก แต่ไม่ใช่เรื่องคุณภาพงานแน่)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 11:29:48 »
ร้านสมัยนี้ที่เห็นบูมๆทำกันจนรวยก็จะขายพวกของแต่งรถด้วย เห็นแต่ละร้านนี่รถอย่างแน่นต้องต่อคิว สมัยนี้มาก่อนมาหลังไม่สำคัญอยู่ที่ปรับตัวตามกระแสทันรึป่าว เดี๋ยวนี้พฤติกรรมผู้บริโภคเปลี่ยน ไม่ยึดติดกับร้านเดิมๆเสมอไป ใกล้ที่ไหนก็เข้าที่นั่น เหมือนเมื่อก่อนซื้อคอมต้องพันทิพย์ เดี๋ยวนี้ซื้อที่ไหนก็เหมือนกัน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 12:16:26 »

แนะนำเลยครับ อู่แถวย่านรามอินทราหรือ B-Quik สาขาใกล้บ้านดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 17:06:37 »
ตั้งศูนย์หน้าหลัง
ถ้าไม่รู้จักแคสเตอร์ แคมเบอร์ โทอิน โทเอาท์
ก็ป่วยการที่จะให้ความสำคัญ
ยิ่งคิดว่าเก่งกว่าวิศวกรด้วยก็จบเห่

ที่แย่กว่าคือ ที่ไม่รู้ว่าเครื่องตั้งศูนย์
ต้องเรียกช่างแต่ละยี่ห้อมาตั้งเครื่องให้ อย่างน้อยเดือนละครั้ง
ซึ่งส่วนใหญ่ไม่ได้ตั้ง เพราะช่างมีน้อย เรียกทีเป็นเดือนกว่าจะมา
หลายศูนย์จึงต้องส่งรถตั้งแต่ป้ายแดงยันเก่ามาแก้ที่จอมพล
เพราะเครื่องรุ่นเก่าที่มีอยู่ไม่กี่ร้าน ร้านปรับตั้งเครื่องเองได้
เครื่องตั้งจึงแม่นยำตลอด รถมาทำก็ศูนย์ตรงไปด้วย
ตั้งเร็ว เพี้ยนน้อย อยู่ความเก่าของยอย แร็คของรถด้วย

ตั้งแต่ใส่ยางผิด เพราะชุ่ย,ยางไม่คงตัว
ถ่วงล้อไม่ดูยาง ส่ายก็จะถ่วง
พอไปตั้งศูนย์ พอเครื่องเพี้ยนตั้งไปก็เบี้ยว
เครื่องรุ่นใหม่ที่ใช้แสงเล็งตั้งบ่อยกว่ารุ่นก่าเยอะ
ซื้อมาทำเงิน แต่เรียกช่างมายากยิ่งกว่าช่างแอร์ ช่างลิฟท์
ไหนจะปะยางแบบเย็นอีก มือไม่ถึงขับไปเดี๋ยวระเบิด

พวกรถแพงเวอร์ นางฟ้าโก่งตูด เจ้าของไม่ให้ช่างลองขับ
ไหนจะยางเอวอนขอบขาว ที่มีไม่กี่ร้านขาย ใส่เป็น
ร้านนี้ทำรถแพงๆมาหลายคันหลายยี่ห้อมาก
บางตระกูลที่สะสมรถก็ใช้ที่นี้มาตั้งแต่รุ่นปู่

เจ้าของร้านเคยเป็นวิศวประจำโรงงานรถที่อยุทธยา แต่ออกมารับช่วงจากรุ่นก่อน
ร้านญาติยังทำแต่เครื่องตั้ง ฝีมือช่างสู้ไม่ได้
ลูกค้าเก่าแก่ก็เสียดาย ทำรถกันมาสามชั่วคน
เพราะอีกร้านแถวอนุเสาวรีย์ช่างเก่าไม่อยู่ ช่างใหม่เรียนมาจากเหลือง ฟ้า
ตั้งรถไปเพี้ยนหมด ไม่มีทักษะทำรถเก่า
คนสอนไม่รู้ คนเรียนก็ไม่รู้ รถลูกค้าคือหนูลองยา

จขกท.โทรไปถามหลังร้านปิดดูว่าควรไปร้านไหน
เพราะเจ้าของร้านก็ปวดหัวเรื่องนี้เหมือนกัน
วงการยางแคบจะตาย
ขนาดวงเวียน22ยังเลิกตั้งศูนย์ไปหลายร้านเลย

อยากรู้เหมือนกันว่า พวกผูกขาดยาง
เอารถแพงๆไปสลับยาง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อที่ไหนเหมือนกัน
หรืออาศัยเปลี่ยนรถบ่อยๆเอา แต่ฝืดขนาดนี้ต้องลากใช้จะไหวเหรอ
ล้อทำมุมขืนกัน เยื้องกัน จะวิ่งดีได้ยังไง
ไม่ใช่เครื่องวัดไม่มีทางรู้ แค่พวงมาลัยตรง ล้อล้ม ล้อแบะถมไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 12:49:33 โดย bahamu »

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 18:09:37 »
คห.ข้างบน พูดแล้วก็นึกขึ้นได้

10 กว่าปีก่อน ร้านแต่งรถชื่อดัง ร้านหนึ่ง คุยว่า เครื่องตั้งศูนย์เค้าล้านกว่าบาท ช่างจาก Tein (แต่ Tein ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์สักที่ นี่หว่า ?) ผลเหรอ ... แค่ civic fd ตั้งศูนย์ไป 5 รอบ คือ ทำเสร็จออกมา ขับไม่กี่ร้อยเมตร พวงมาลัยเบี้ยว ปล่อยมือเอียง ก็วนกลับเข้าไป จนช่างยกมือ บอกว่า ทำได้แค่นี้ !!!

หรือ แค่ถ่วงล้อ ก่อนที่จะเป็นเครื่องตัวปัจจุบัน .. นั่นก็แบบ ถ่วงไปเถอะ ถ่วงไปยังไงก็สั่น 55+

.....

ตั้งศูนย์นี่ ต้องอาศัยความเก๋าของช่างเป็นอย่างมาก มันไม่ใช่แค่ปรับตามเครื่องแล้วก็จบ หรือ มองๆแล้ว ... "อ๋อ ปรับได้แต่ Toe" มุมอื่นไม่รู้จัก ปรับไม่เป็น แบบนี้ยังไงก็ไม่รอด รวมถึง ความละเอียด การระมัดระวังรถลูกค้า ... ล้อราคาแพงๆ เอาตัวจับล้อมาถึง ตบเอา ตบเอา ล้อก็ถลอกสิ คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นเครื่องที่เกี่ยวที่ยาง แต่ขอให้ระวังหน่อยแค่นั้น (แบบนี้ก็ครั้งเดียวเลิก ไม่คิดจะกลับเข้าไปอีกเลย)

ถ่วงล้อ ก็เหมือนกัน .. ยังยืนยันคำเดิมว่า ที่ถูกใจที่สุด คือ prodrive สมัยอยู่รัชดา สาขานั้น ถ่วงที แปะตะกั่วเป็นแผง แต่ตะกั่วหน้าตาดีมาก ถ่วงแล้วนิ่งสนิท นิ่งทุกความเร็ว นิดเดียวก็ไม่มีสั่นให้กวนใจ ตอนหลังตามไปที่มอเตอร์เวย์ เจอเข้าไป จะบอกว่า "ติวานนท์ มันยังถ่วงดีกว่าเลยครับ" ตอนนี้ใช้บริการ United Tire สำหรับการถ่วง ก็พอใจระดับ 90% แหละ แต่อยากได้กริ๊บๆแบบนั้น ไม่รู้จะมีอีกไหม ?

ของพวกนี้ ผมยอมจ่ายนะ จะตั้งศูนย์แพง ถ่วงล้อแพง ไม่มีปัญหา ผมขอแค่ ให้มันนิ่ง ให้มันเป๊ะได้สมราคา และที่สำคัญ ต้องระวังล้อ ระวังรถผมด้วย ... ประเภทขึ้นลงเบาะ recaro ไม่เป็น ชอบเอาเท้าเหยียบกาบบันได ทั้งที่ก้าวข้ามได้ เจอนี่ ด่าทันที และไม่กลับไปอีก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 07:10:11 »
แนะนำ ช่างปูมัยลาภ  8)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 10:12:31 »
คห.ข้างบน พูดแล้วก็นึกขึ้นได้

10 กว่าปีก่อน ร้านแต่งรถชื่อดัง ร้านหนึ่ง คุยว่า เครื่องตั้งศูนย์เค้าล้านกว่าบาท ช่างจาก Tein (แต่ Tein ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์สักที่ นี่หว่า ?) ผลเหรอ ... แค่ civic fd ตั้งศูนย์ไป 5 รอบ คือ ทำเสร็จออกมา ขับไม่กี่ร้อยเมตร พวงมาลัยเบี้ยว ปล่อยมือเอียง ก็วนกลับเข้าไป จนช่างยกมือ บอกว่า ทำได้แค่นี้ !!!

หรือ แค่ถ่วงล้อ ก่อนที่จะเป็นเครื่องตัวปัจจุบัน .. นั่นก็แบบ ถ่วงไปเถอะ ถ่วงไปยังไงก็สั่น 55+

.....

ตั้งศูนย์นี่ ต้องอาศัยความเก๋าของช่างเป็นอย่างมาก มันไม่ใช่แค่ปรับตามเครื่องแล้วก็จบ หรือ มองๆแล้ว ... "อ๋อ ปรับได้แต่ Toe" มุมอื่นไม่รู้จัก ปรับไม่เป็น แบบนี้ยังไงก็ไม่รอด รวมถึง ความละเอียด การระมัดระวังรถลูกค้า ... ล้อราคาแพงๆ เอาตัวจับล้อมาถึง ตบเอา ตบเอา ล้อก็ถลอกสิ คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นเครื่องที่เกี่ยวที่ยาง แต่ขอให้ระวังหน่อยแค่นั้น (แบบนี้ก็ครั้งเดียวเลิก ไม่คิดจะกลับเข้าไปอีกเลย)

ถ่วงล้อ ก็เหมือนกัน .. ยังยืนยันคำเดิมว่า ที่ถูกใจที่สุด คือ prodrive สมัยอยู่รัชดา สาขานั้น ถ่วงที แปะตะกั่วเป็นแผง แต่ตะกั่วหน้าตาดีมาก ถ่วงแล้วนิ่งสนิท นิ่งทุกความเร็ว นิดเดียวก็ไม่มีสั่นให้กวนใจ ตอนหลังตามไปที่มอเตอร์เวย์ เจอเข้าไป จะบอกว่า "ติวานนท์ มันยังถ่วงดีกว่าเลยครับ" ตอนนี้ใช้บริการ United Tire สำหรับการถ่วง ก็พอใจระดับ 90% แหละ แต่อยากได้กริ๊บๆแบบนั้น ไม่รู้จะมีอีกไหม ?

ของพวกนี้ ผมยอมจ่ายนะ จะตั้งศูนย์แพง ถ่วงล้อแพง ไม่มีปัญหา ผมขอแค่ ให้มันนิ่ง ให้มันเป๊ะได้สมราคา และที่สำคัญ ต้องระวังล้อ ระวังรถผมด้วย ... ประเภทขึ้นลงเบาะ recaro ไม่เป็น ชอบเอาเท้าเหยียบกาบบันได ทั้งที่ก้าวข้ามได้ เจอนี่ ด่าทันที และไม่กลับไปอีก
ร้าน Unit. Tire รามอิน นี้ผมเข้าไปทีเดียวเข็ดเลย ไปใส่ Bil เอาบล็อคลมรูด รูน๊อตผมเป็นรอยทุกรู ล้อใช้มาไม่เคยมีรอยเลย แล้วก็จบด้วยการพูดว่าขอโทษ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร ง่ายดี รถน้องอีกคันไปทำก็เป็นเหมือนกัน แย่มากๆ ร้านแพงๆก็ใช่จะดีครับ ในกรณีนี้