ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 3723 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/3479140462195146/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 13:42:40 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถาม ดังนี้ครับ

1. สนใจ Camry 2.5G ควรรอตัว Minor change หรือ ซื้อตัวปัจจุบันที่ได้ส่วนลดค่อนข้างมากช่วงนี้ ครับ
  (ปกติใช้รถเกิน 10 ปีขึ้นไป รถใช้น้ำมันอย่าง Camry 2.5G อนาคตยังใช้ได้อีกยาวนานแค่ไหนครับ)

2. ผมไม่เคยใช้ Toyota รบกวนแนะนำศูนย์บริการ Toyota คุณภาพดี ย่านสุขสวัสดิ์ พระราม 2 หรือโซนฝั่งธน หรือ ฝั่งกรุงเทพ (ถ้าบริการดี) ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอเปรียบเทียบกันต่างSegmentนะครับ ระหว่าง Tiida กับ ACV40 การเเข็งเเรงของตัวถังเมื่อโดนชน คันไหนจะปกป้องผู้โดยสารมากกว่ากันครับ เบาะเเถว2คันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ เเละที่เขาบอกว่าACV40ช่วงล่างไม่ดีนี่ถ้าไปทำช่วงล่างใหม่ มันจะดีขึ้นเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.รถgtนี่เกิดขึ้นได้ยังไงครับ(ถ้าพี่จะเล่ายาวหลังภาควิทยุจะดีกว่าครับ)
2.ควรมีช่างซ่อมรถที่ไว้ใจได้มั้ยครับ
3.นิสสันจะshiftหาย the futureมั้ยครับ(ขออนุญาติหยาบนิดนึงครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 14:40:03 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ hinokami_kagura

• Newbie
  • *
1. เพราะอะไร Nissan Kicks ถึงไม่ประสบความสำเร็จในไทยครับ เป็นเพราะคนไทยยังไม่ค่อยเปิดใจกับอะไรใหม่ๆ หรือว่าเป็นเพราะ Nissan เอง ในทางกลับกัน ถ้า e-power เป็นของ toyota หรือ honda พี่คิดว่ามันจะขายดีไหม

2. เมื่อไรรถของ Nissan จะรองรับ Android Auto ครับ
ตอนแรกไปลอง test drive almera กับ kicks มา แต่เลื่อนการซื้อออกไปก่อน เพราะมันยังไม่รองรับ Android Auto

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ทำไม Suzuki เวลาปรับโฉมไม่ว่าจะ Ciaz ปีที่แล้ว หรือ Swift เมื่อต้นเดือนนี้เองก็ดี ทำไมไม่ค่อยใส่อุปกรณ์มาเยอะๆ แบบพอสู้กับคุ่แข่งได้ เช่นช่วยเบรกอัตโนมัติ กล้องรอบคัน บรายสปอท ฯลฯ อะไรเทือกๆ นี้ถึงไม่ใส่มาครับ อย่างเจ้าตลาดเองก็ดีปรับโฉมแล้วเขาก็ใส่มาบ้าง

ไม่ใช่อะไรอยากให้ Suzuki ขายได้เยอะๆ ครับเพราะพื้นฐานรถเขาดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
Mazda2 2010 VS Mazda2 Sky เครื่องเบนซิน ในแง่การขับขี่ต่างกันมากไหมครับ
พอจะมีข่าว Full Model Change บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
ระหว่าง Jazz GE ตัวนำเข้าจากญี่ปุ่น (ปี 2012) กับ City 1.5 ปีเดียวกัน ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ จะซื้อเป็นรถคันแรกของลูก เดินทางในเมืองเป็นหลัก ออกนอกเมืองเดือนละ 1-2 ครั้งครับ และหลังจากซื้อควรต้องทำอะไรก่อนครับ เช่น เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยาง เป็นต้น

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆและทีมงาน

พอดีมีเรื่องสงสัยจากเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วที่พี่จิมอธิบายเกี่ยวกับการร่วมมือกันระหว่าง Mazda กับ Isuzu เป็นเมื่อกับการทำ OEM (เมื่อซื้อขนมปังสังขยามาขายต่อ)

คำถามที่สงสัยคือยังงี้แปลว่า ทางมาสด้าและอีซูซุ ก็จะไม่ได้มีการแชร์เทคโนโลยีต่างๆร่วมกันใช่ไหมครับ เราก็จะไม่มีทางได้เห็นมาสด้าในอนาคตจะมีความทึกทน อีซูซุสวยคมอย่างที่มาสด้าเป็น ใช่มั๊ยครับยังงี้
กรณีศึกษาที่ผมเข้าใจว่าเป็นความร่วมมือกันจริงๆคือการพัฒนารถอย่าง Z4 & Supra , BR-Z & 86

ข้ออนุญาตถามอีกข้อนะครับ
Aston Martin DBS superleggera จัดเป็นรถประเภทเครื่องวางหน้ารึป่าวครับ?

ขอบคุณครับที่

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) อยากให้พี่ Jimmy ให้ข้อคิด กับน้องๆที่จะซื้อรถยนต์คันแรก
ที่เอาไว้ใช้งานเพื่อความสะดวกทั่วไป ไม่ได้ใช้เพื่อก่อให้เกิดรายได้ใดๆ
ถึงจะเหมาะสมครับ สำหรับพนักงานกินเงินเดือนธรรมดาทั่วไป
อย่างหลานชายผม อายุ 24 พนักงานเอกชน เงินเดือนรวม 12,000฿
ผ่อน Yaris ป้ายแดงแล้วยังแต่งเพิ่มทันที
 :) แต่พอหักค่าใช้จ่ายจากส่งรถ ค่าน้ำมัน ค่าใช้จ่ายจิปาถะ
ต่างๆของรถยนต์ เงินเดือนแทบไม่พอกินเลยครับ เงินเก็บไม่ต้องพูดถึง
ดีที่ยังอาศัยอยู่บ้านย่า ผมเป็นลุงเห็นแล้วก็ปวดหัว แนะนำอะไรตั้งแต่แรก
ก็ไม่ค่อยฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 14:42:59 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Partarajarin

BMW​ Series​ 3​ Gran Limousine​ เปิดตัวประมาณ​ สัปดาห์​ไหนของ​เดือน​กุมภาพันธ์​ ครับ และอยากรู้​อนาคต​ของ Autotechnic​ ว่าจะขายอะไรแทน Chevrolet​ ครับ

ออฟไลน์ polwath

- ปกติแล้ว การทำ Minorchange ของรถแต่ละรุ่น ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการวางแผนมาล่วงหน้าตั้งแต่การออกแบบและเริ่มผลิตรถ หรือมีการสอบถาม เก็บข้อมูล และเก็บความเห็นจากลูกค้าหลังวางขายไปแล้วก่อนนำเข้าที่ประชุมและสรุปเพื่อทำ Minorchange ออกมาขายครับ เพราะหลายครั้งมากที่การทำ Minorchange รถบางรุ่นมักจะมีเสียงตอบรับที่ไม่ค่อยจะดีนักครับ

- การตัดสินใจเอารถรุ่นต่างๆ เข้ามาขายในไทย ทั้งประกอบในประเทศและนำเข้า ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการตัดสินใจจากบริษัทแม่ที่เก็บข้อมูลและวิจัยเอาเอง หรือเก็บข้อมูลจากลูกค้าและกระแสตอบรับในตลาดก่อนนำเสนอบริษัทแม่ให้นำรถเข้ามาขายครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ อาการแข็งกระด้างเก็บทุกรอยต่อ ฝาท่อของ triton 2020 ถ้าเปลี่ยนยางแก้มหนาขึ้นจะดีขึ้นไหมครับ ยางเดิม เป็น 265/60/18 เติมลม32 ตามสเปค
 ถ้า เปลี่ยนไซท์ยาง เป็น 265/70/17 (ต้องหาแม็กใหม่) หรือ 265/65/18แม็กเดิม อาการจะดีขึ้นไหม เรื่องโช้คที่เคยปรึกษา 0 เค้าบอกว่าใช้ของโรงงานไปให้หมดประกันก่อน เพราะผมซื้อ แพคเกจขยายการรับประกันเป็น7ปี/150,000โลไว้ครับ

ปล.ยางใหม่  ให้ซื้อbf ko2 เท่านั้น(แฟนออกตังให้ เมื่อถึงรอบเปลี่ยนยาง)ครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับ ในอนาคตมีโอกาสที่ Volkswagen จะกลับมาผลิต Beetle อีกครั้งไหมครับ ทั้งในรูปแบบ EV หรือ สันดาป
.
ขออนุญาติอีกข้อครับ คิดยังไงกับ พวงมาลัย  Model3 ใหม่ครับ เห็นติ่ง tesla อวยเยอะมาก ว่าทันสมัย ล้ำยุค ทั้งๆที่จริง F1 ใช้แบบนี้มาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 15:02:47 โดย แกงอ๋อมไก่ »

ออฟไลน์ John Cena

ถ้า BMW Benz ทำรถขนาด city vios โดยปัจจัย ต้นทุนการผลิต และราคาขายต้องขายราคาพอๆ กัน

คิดว่า BMW Benz จะทำรถออกมาได้ดีกว่า หรือจะแย่กว่าญี่ปุ่นกันครับ

ออฟไลน์ Artstupid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับสอบถามหน่อยครับ 

กำลังจะซื้อรถ สนใจเป็น yaris ตัวล่าสุด กับ city hatchback ขอความเห็นสองตัวนี้หน่อยครับ
ปกติเป็นคนชอบรถเน้นช่วงล่าง แน่น หนึบ ออกสปอรต ตอนเข้าโค้งแล้วไม่เหวอ ถ้าไม่ติดว่าแคบ คงไป mazda 2 ครับ

ตามความคิดผม city HB ก้ได้รถสดใหม่ เทคโนโลยีใหม่ แต่เรื่องสนิมจากนี่ผมรับไม่ได้เลยครับ (ไม่ทราบว่าตัว HB มีข่าวสนิมรึยังครับ)
ส่วน yaris นี่ดูออกแนวกลางๆไปหมด ไม่สุดซักทาง ปลายโมเดล แล้วด้วย แต่ดูไว้ใจได้ในระดับนึงในภาพรวม

ขอความเห็นหน่อยครับ หรือ จะแนะนำตัวอื่นก้ได้ครับ

ปล ยังไม่เคยลองขับทั้งคู่ครับ แต่เคยขับ ativ ตัวก่อนล่าสุด และ จะซื้อในช่วง 1-2 เดือนนี้ ใช้ยาวๆเกิน 5 ปี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yangmatoy

• Newbie
  • *
อยากให้แนะหูฟัง ที่สามารถรับย่านความถี่สูงของคุณจิ่มมี่ทีครับ เสียงแตกไปอันนึงแล้วตั้งแต่ติดตามมา  ยิ่งเวลาคุณจิมมี่ด่านิสัน หลังๆผมก็ปรับตัวเวลาใครถามเรื่องนิสสันกับเรื่องรถไฟฟ้าผมจะลดเสียงรอเลย :)

เข้ามาที่คำถามรถต่อ ผมเคยจับคู่ TERRA vs AVC 50 มือสอง มาใช้ทำงานก็ได้คำตอบจากคุณจิมมี่ ว่า AVC 50 ไปลองนั่ง ลองขับสั้นๆมา ไม่ค่อยชอบเลยครับ รถดีแต่ไม่เหมาะกับผม เพราะคันมันใหญ่ไปหน่อย

เลยหันไปหาข้อมูลใหม่ ชี้เป้าไปที่ CHR 1.8 มือสองแทน ข้อความเห็นด้วยครับ / ใช้เยอะ ใช้ยาว ใช้นาน

ปล.ปัจจุบันใช้ VIOS 2003 ไมล์ 7 แสน+ 
A journey of a thousand miles must begin with a single step.

ออฟไลน์ cake.ss

• Newbie
  • *
ทำไมรถยนต์ราคาถูกถึงมี body ทรงสปอร์ตไม่ได้ครับ
ยกตัวอย่างเช่น โครงสร้าง yaris แต่ตัวถังเป็น supra

เรื่องสมรรถนะอาจไม่ถึงขั้น supra แต่ยังได้รูปลักษณ์ภายนอกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ JadynJD

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้ Nissan Teana L33 ปี 2015 เจอเนินหลังเต่าทางเข้าหน้าบ้านแม่ยายที่สูงมากจนใต้ท้องรถกระแทกตลอด
จะหยอดจะเอียงก็แล้วยังรูดอยู่ เป็นไปได้มั้ยครับถ้าไปติดสเปเซอร์รองสปริงเพิ่มความสูงรถ หรือควรจะไปบอกแม่ยายตรงๆว่าให้ทุบทิ้งดีครับ

S90 Volvo recharge 2021 ระบบเครื่องยนต์ ความสบาย ถือว่าสู้ กับ series 5 กับ E class ไหมครับ ถ้าตัดเรื่อง ศูนย์บริการน้อยกับราคาตก ถือว่า มีความน่าสนใจมากน้อยแค่ไหนครับ  ชมได้ ด่าได้ครับอยากรู้ปัญหาของยี่ห้อและรุ่นนี้จริงๆ

ออฟไลน์ wsi11

• **
รถเงียบๆ มีรุ่นไหนบ้าง ที่เหมือน Lexus NX ในพวก C-D SUV segment งบไม่เกิน 1.5 ล้าน

หรือต้องทำยังไงให้เงียบแบบ NX บ้าง

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบข่าวคราวของ Volkswagen ว่าจะยังเข้ามาทำตลาดเมืองไทยไหมครับ แล้วถ้าเข้ามาทำตลาด รถกระบะ Volkswagen Amarok เจนใหม่ที่ใช้พื้นฐาน Ford Ranger จะผลิตที่โรงงานฟอร์ดไทยรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Full Throttle

สวัสดีครับ

เห็นได้ข่าวมาว่ายอดขายรถหรูในไทยโดยเฉพาะ BMW ที่ทำยอดขายแซง Benz ในรอบเกือบ 20 ปี

คิดว่า BMW 128ti จะมาทำตลาดในไทยหรือไม่ครับ เพราะเห็นว่าปี2020 BMW ขายดีมากๆ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่าทำไมเดี๋ยวนี้ปุ่ม push start/stop เขานิยมย้ายมาอยู่ตรงบริเวณคอนโซลกลางรถครับ

อย่างของ BMW มาอยู่ใกล้ๆกับปุ่มฟังก์ชั่นรถต่างๆ หากไม่ได้หันมาดูอาจกดผิดได้ครับ

น่าจะไว้บนหน้า dashboard ของรถเหมือนแต่ก่อนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
มาสด้า cx-50 จะมีรถจริงภายในปีนี้มั้ยครับ สเปคเครื่องยนต์มีอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Chanachai

• **
รถผม Chevrolet Sonic ตอนจอดนิ่งๆแล้วลองหมุนเขย่าพวงมาลัยซ้ายขวาจะมีเสียงกุกๆกักๆตรงบริเวณคอถึงแกนพวงมาลัยครับแล้วทีนี้พอผมลองขับความเร็วต่ำๆไม่เกิน 40-50 แล้วลองขับผ่านทางขรุขระเสียงกุกๆกักๆตรงคอถึงแกนจะชัดเจนมากครับ แต่ตอนขับถนนเรียบจะไม่มีเสียงนะครับและพวงมาลัยก็ยังแน่นปกติครับผมนี่งงเลยครับ ผมเคยให้ช่างเช็คช่วงล่างแล้วช่างบอกว่ายังปกติครับแต่ช่างเช็คว่าเป็นที่แร็คพวงมาลัยครับ ผมสงสัยว่าเสียงกุกๆกักๆตรงพวงมาลัยไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุอะไรได้บ้างอ่ะครับ และอยากชัวร์ว่ามีชิ้นส่วนเกี่ยวข้องที่ทำให้เกิดเสียงด้วยหรือเปล่าครับเพราะยังไม่อยากเปลี่ยนแร็คพวงมาลัยอ่ะครับ
ปล.1.เคยเผลอหมุนพวงมาลัยจนสุดแร็กแบบกระแทกอย่างแรงนานๆทีครับ
ปล.2.เคยเอารถไปเบียดฟุตบาธแล้วเผลอฝืนๆขับต่อประมาณ 2-3 เมตรแล้วค่อยเบี่ยงออกฟุตบาธ
ปล.3.ตกหลุมคล้ายๆหลุมอุกาบาธจูเนียร์ไม่มากไม่น้อยครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ phansayam

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้สนใจหาซื้อ LEXUS CT200H​ ปี 2012-2014
นำมาใช้นั่ั่ั่ั่ั่งคนเดียว
ขับไปกลับบ้าน-ที่ทำงาน ท่าน้ำนนท์-รัชดา
ในแง่ ค่าบำรุงดูแลรักษา ประกันชั้น1 การซ่อมบำรุงแบบเข้าศูนย์ เหมาะสมไหมครับ มีข้อสังเกตอื่นไหมครับ

ปััจจุบันใช้ civic fb 2013 ตั้งแต่ป้ายแดง จนถึงตอนนี้ 99,000 กิโล

ขอบคุณครับ​

ออฟไลน์ Mos37257

จะเปลี่นนยาง Lexus nx 225/60r18 ครับที่ดูไว้มี yoko ae61,rv02 contiuc6suv, toyocr1 suv การใช้งานวิ่งในเมืองทั่วไปต้องการยางนุ่มเงียบออกต่างจังหวัดความเร็วไม่เกิน140 รถผู้ใหญ่นั่ง หรือมีตัวไหนเเนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
รถไฟฟ้าล้วนจะมีแนวโน้มที่จะมีความจุกจิกน้อยกว่าเครื่องยนต์สันดาปมากไหมครับ

(เข้าใจว่ามีอุปกรณ์ไม่กี่อย่าง แต่พังทีน่าจะจุก)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

nomad

• บุคคลทั่วไป
civic fk มีปัญหาอะไรที่น่ากังวลไหมครับ สนใจเป็นมือ 2
ขอบคุณครับ