ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยทำเรื่องขอย้ายอู่ในเครือประกัน เนื่องจากตอนที่รับรถแล้วซ่อมรถให้ไม่ดี  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
พอดีรถที่บ้านผม มีรถนิสสันมาร์ชได้เกิดอุบัติเหตุไปชนท้ายรถกระบะ โดยได้ทำประกัน 2+ทุน 100,000 บาท ไว้ โดยประกันได้ชดเชยค่าเสียหายให้คู่กรณีและนำรถของผมเข้าไปอู่ในเครือประกัน โดยใช้เวลาซ่อมทั้งหมด3เกือบ4เดือน  ซึ่งผมได้จ่ายค่าซ่อมส่วนเกินจากประกันที่ทำไว้สองหมื่น  โดยทางอู่ได้เปลี่ยนอะไหล่ดังต่อไปนี้
1.ฝากระโปรง (เซียงกง)
2.กระจกหน้า (เซียงกง)
3.แก้มหน้าข้างขวา (เซียงกง)
4.กันชน (เซียงกง)
5.หม้อลมเบรค(ไม่มันใจว่าใหม่หรือเซียงกง แต่เค้าบอกว่าใหม่แต่ดันมีจุดคาบสนิมตรงขอบ)
6.หม้อน้ำ (ไม่มันใจว่าใหม่หรือเซียงกง แต่เค้าบอกว่าใหม่แต่ดันมีตำหนิ)
7.แผงแอร์ (ไม่มันใจว่าใหม่หรือเซียงกง)
8.ไฟหน้า (ไม่มันใจว่าใหม่หรือเซียงกง)
9.แอร์แบ็ค (ไม่มันใจว่าใหม่หรือไปซ่อมเพราะไม่ได้บอก เพราะเคยเห็นอู่นี้บอกว่าจะเอาแอร์แบคไปซ่อม)
9. เหล็กแชสซีด้านบนฝั่งขวาของห้องเครื่องด้านนอกฝั่งยึดแก้มขวามีคราบสนิม
10. เหล็กขาตั้งคานหม้อน้ำมีคาบสนิม
11. คานหม้อน้ำของเก่ามีคาบสนิม
12. ก้านปัดน้ำฝนขาดๆ แผงจิ้งหรีดเก่าๆ
แต่ประเด็นสำคัญคือตอนไปรับรถมานี้งานหยาบมากครับ ทำสีไม่เรียบเหมือนไม่ขัดเตรียมพื้นผิว  และทำไม่หมดทั้งชิ้น แถมมีจุดที่พ่นไม่หมดเยอะมาก  รอยเชื่อมใหม่ไม่ไม่ขัดไม่พ่นสีเก็บงานให้แชสซีบนด้านในไม่เปลี่ยนใหม่ให้แต่ยืดออกมาเปลี่ยนแค่เหล็กด้านนอกแชสซีที่ยึดแก้มแถมไม่ยอมขัดคราบสนิมอะไหล่เซียงกงตัวนี้เลย  เชื่อมปุ๊บพ่นสีทับปั๊บ  ฝากระโปรงเปิดปิดไม่ได้  ประตูปิดได้ไม่สนิท แผงประตูประกบไม่ดี แก้มทั้งสองประกอบเบี้ยว แถมมแชสซีมีคาบสนิมขึ้นมาอีก เวลาขึ้นลูกระนาด หรือทางขรุขระแบบไม่ได้ผ่อนจนสุดจะมีเสียงดังเหมือนเหล็กแท่งตันๆกระทบกัน เกจ์น้ำมันค้างและหมดกลางทาง แต่โชคดีทมีคนใจดีผ่านนมาเลยฝากซื้อน้ำมันขวดมาให้ครับ  ซึ่งผมไปดูความคืบหน้าของรถทุกสัปดาห์ (พร้อมพกขนม น้ำอัดลมไปฝากช่าง) เคยบอกให้แก้ทุกครั้งไม่มีเลยครับ แถมทำสีหน้าท่าทางไม่พอใจจะวางมวยกับลูกค้าตัวผอมแห้งอย่างผม เคยคิดในแง่ดีว่าตอนก่อนส่งมอบรถคงจะปรับปรุงให้ แต่ไม่มีเลยครับ ผมจงได้โมร้องเรียนไปสำนักงานใหญ่ของประกันเพื่อร้องเรียนเรื่องนี้ ซึ่งสองสัปดาห์แล้วเค้าเหมือนจะให้ความหวังแต่สุดท้ายบอกให้เรากลับไปแก้อู่เดิม แถมโดนอู่โทรมาตำหนิเสียอีกว่าทำไมไม่บอกเค้าก่อนว่ารถมีปัญหาอะไร ทั้งที่ผมบอกหลายครั้งแล้วว่าต้องแก้อะไรแต่ไม่ยอมทำตาม ผมจึงเลือกที่จะไม่กลับไปอู่เดิมอีและทำเรื่องขอย้ายอู่ จึงได้มาสอบถามพี่น้องสมาชิกเฮดไลท์แม็กครับว่ามีท่านใดเคยทำเรื่องขอย้ายอู่ประกันกันบ้างครับ  หรือมีทางแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

หมายเหตุ ใครอยากดูภาพ รบกวนทักหลังไมค์ครับ

ปล. ประกันยังไม่ได้จ่ายเงินให้อู่เพราะงานซ่อมยังไม่เรียบร้อย  ตอนนี้ทางอู่โทรมาและส่งไลน์มาขอร้องให้สงสารทางอู่ โดยขอให้กลับไปแก้กับไปอู่เดิมเพื่อจะได้เบิกเงินค่าซ่อมได้ครับ แต่ทั้งนี้เหตุผลที่ไม่กลับไปเพราะตลอดสามสี่เดือนที่ไปติดตามความคืบหน้าการซ่อมทุกสัปดาห์ ทางอู่ทำงานหยาบมากและไม่ยอมประปรับปรุงคุณภาพงานซ่อม และกลัวการวางยาของทางอู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 23:50:22 โดย deertesla »

ออฟไลน์ apinui

ประสบการย้ายอู่อันนี้ผมไม่เคยครับ ...แต่พอจะแนะนำขั้นตอนของระบบงานพอได้อยู่

คือถ้าต้องการย้ายอู่เพื่อแก้งาน อย่างแรกต้องถามบริษัทประกันก่อนครับว่า เราย้ายไปแก้ที่อื่นได้ไหม ... ถ้าบริษัทบอกว่าได้ เราค่อยหาอู่ในเครือใหม่ครับ ..แต่โดยส่วนใหญ่ งานแก้ อู่เค้าจะไม่ค่อยรับทำ เพราะ งานแก้มันยากกว่าทำใหม่ ..... และการเบิกเงินกับบริษัทก็ไม่รู้จะทำเบิกยังไงด้วย ต้องมาคุมราคากันใหม่อีก  ...

ดังนั้น ถ้าตั้งใจย้ายจริงๆ ก็โทรปรึกษาบริษัทประกันก่อนครับ ลองให้เค้าแนะนำมาก่อนว่ายังไง แต่ถ้าย้ายไม่ได้ ผมว่าก็ลองเข้าไปให้เค้าแก้ ก็น่าจะจบไวกว่า เพราะจากที่อ่านมาคืออู่ต้องการเงิน ถ้างานไม่จบ เงินเค้าก็ขาดมือ ดังนั้น ถ้าเค้ายินดีแก้ให้เรา ก็กลับไปที่เดิมก็ได้ครับ รถชนหนัก งานซ่อมอู่จะให้ออกมาแบบงานศูนย์ เป็นไปไม่ได้หรอกครับ .... ต้นทุนเครื่องมือก็ต่างกันแล้ว ....

ประสบการย้ายอู่อันนี้ผมไม่เคยครับ ...แต่พอจะแนะนำขั้นตอนของระบบงานพอได้อยู่

คือถ้าต้องการย้ายอู่เพื่อแก้งาน อย่างแรกต้องถามบริษัทประกันก่อนครับว่า เราย้ายไปแก้ที่อื่นได้ไหม ... ถ้าบริษัทบอกว่าได้ เราค่อยหาอู่ในเครือใหม่ครับ ..แต่โดยส่วนใหญ่ งานแก้ อู่เค้าจะไม่ค่อยรับทำ เพราะ งานแก้มันยากกว่าทำใหม่ ..... และการเบิกเงินกับบริษัทก็ไม่รู้จะทำเบิกยังไงด้วย ต้องมาคุมราคากันใหม่อีก  ...

ดังนั้น ถ้าตั้งใจย้ายจริงๆ ก็โทรปรึกษาบริษัทประกันก่อนครับ ลองให้เค้าแนะนำมาก่อนว่ายังไง แต่ถ้าย้ายไม่ได้ ผมว่าก็ลองเข้าไปให้เค้าแก้ ก็น่าจะจบไวกว่า เพราะจากที่อ่านมาคืออู่ต้องการเงิน ถ้างานไม่จบ เงินเค้าก็ขาดมือ ดังนั้น ถ้าเค้ายินดีแก้ให้เรา ก็กลับไปที่เดิมก็ได้ครับ รถชนหนัก งานซ่อมอู่จะให้ออกมาแบบงานศูนย์ เป็นไปไม่ได้หรอกครับ .... ต้นทุนเครื่องมือก็ต่างกันแล้ว ....
ขอบคุณพี่มากครับ ที่ผมไม่ต้องการกลับไปที่อู่เดิมเพราะเค้าทำรถไว้เละมากครับ  และปัญหาเยอะจนปวดหัว จนต้อทำเรื่องงขอย้ายไปยังอู่ที่มาตรฐานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2021, 14:06:35 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Arpisit1750

• Newbie
  • *
ท่านเคยถามเซลหรือยังครับ

ท่านเคยถามเซลหรือยังครับ
พอดีมีปัญหากับอู่ในประกันครับ เป็นอู่ที่อยู่ในจังหวัดเดียวในภาคอีสานที่มีพระธาตุนาดูนครับ  พอดีงานซ่อมให้แบบแย่มากจึงเลยมาสอบถมสมาชิกท่านอื่นๆครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยแต่ไม่พอใจ และกลับเข้าไปแก้ครับ