ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกัน คนละยี่ห้อใช้ร่วมกันได้ไหมครับ  (อ่าน 3763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
มีนมค. Redline 5W-40 เหลืออยู่ครึ่งขวด จากเปลี่ยนนมค.รถคันนึงที่บ้าน (เปิดแล้วประมาณ 1 เดือน) กำลังจะเอาอีกคันไปเปลี่ยนนมค.แต่คงไม่ได้ใช้ Redline แบบนี้สามารถเอามาผสมกับยี่ห้ออื่นที่เบอร์เดียวกันได้ไหมครับ ... แล้วถ้าเป็นเบอร์ใกล้เคียงจะได้ด้วยไหมครับ (เช่น ผสมกับ 0W-40)

ออฟไลน์ kez

ไม่พัง. แต่ดีหรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ tom46

ผมก็ทำอยู่บ่อยๆนะครับ เครื่องผมเขามีเอกลักษณ์อะไรของเขาก็ไม่รู้จะกินน้ำมันเครื่อง (ขนาดเปลี่ยนแหวนเบิกห้างมาใช้ก็ยังเป็น 55)

เวลาน้ำมันเครื่องขาดบางทีลืมๆไปต่างจังหวัด พอถึงที่หมายแล้วค่อยจะมาเช็คแล้ว ขาด หายี่ห้อเดิมๆไม่ได้เจอยี่ห้อไหนมี ก็ซื้อเติมๆไป ก็บ่อยอยู่ครับ เท่าที่ใช้มาก็ยังไม่เป็นอะไรนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ [J]e[w]

เปลี่ยนที4ลิตรจะเหลือ 0.2-0.4ลิตร ผมก็ที่เหลือในแต่ละครั้งมาผสมกันตลอด ไว้เติมตอนพร่อง ขอให้เป็นเกรดเดียวกันก็พอ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
คุณบอย วรพล เคยแนะนำว่า น้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อรุ่น แต่ละสูตรผสมกันขึ้นมาจากสารเคมีหลายชนิดแตกต่างกัน ซึ่งเราไม่รู้ว่าสารบางตัวในยี่ห้อ A พอผสมกับสารบางตัวในยี่ห้อ
 B แล้วหักล้างกัน หรือเสริมให้เข้มข้นจนเกินงามหรือไม่ ถ้าเอาดีๆเอาปลอดภัยใช้แบบยาวๆ แนะนำให้ใช้ยี่ห้อรุ่นเดียวกันดีกว่า แต่ถ้าเป็นเคสฉุกเฉินที่ต้องเติมเพราะน้ำมันพร่องแล้วใช้งานแก้ขัดก็สามารถใช้ได้ ก็ยังดีกว่าปล่อยให้มันขาดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
จริงๆ ไม่ควรทำบ่อยๆครับ เพราะน้ำมันแต่ละยี่ห้อ แต่ละแบบ ออกมาเน้นการทำงาน แตกต่างกัน
ผสมกันนานๆทีได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่ถ้า ผสมกัน ใช้ผิดประเภทบ่อยๆ เครื่องยนต์จะสึกหรอครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ในมุมของการใช้น้ำมันก็ไม่ควรครับ

น้ำมันเครื่อง Gas Turbine โรงงานผม ไม่ผสมกันเด็ดขาด ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนรุ่น จะฟรัชชิ่งให้หมดก่อน อย่าน้อยๆต้องทดสอบความเข้ากันได้

เนื่องจากไม่มีใครรู้ว่าผลของการผสมกันมันจะเป็นอย่างไร จะแยกชั้น จะตกตะก่อน จะแตกตัว หรืออื่นๆ เนื่องจาก Addditive หรือ Base oil มันไม่เหมือนกัน ::)

ส่วนรถยนต์ อาจจะไม่ซีเรียสขนาดนั้น เนื่องจากปริมาณมันน้อยมาก และใช้งานไม่นาน ไม่มีผู้ผลิตรถยนต์รายใดห้าม (ไม่เคยเห็น) ก็ใช้ไปเถอะครับ 

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เคยใช้บางจาก Furio 130,000 กม ใช้ 5W-30
พอ 140,000 มาใช้ 5W-40 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ควรหรือไม่ควร ใครมีประสบการณ์ พอทราบผลเสีย รบกวนชี้แนะครับ

ออฟไลน์ Turin

ขอบคุณครับ เดี๋ยวดูสถานะการณ์ก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกทีดีกว่า จำไม่ได้ว่ารถอีกคันใช้กี่ลิตร

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ทำมาเกิน 10ปีแล้วครับของเก่าไม่เคยทิ้งปล่าว

ส่วนเรื่องยี้ห้อเดียวกันผสมข้ามเบอร์ก็เป็นเรื่องปกติ บางยี้ห้ออย่าง sunoco brill ผู้ผลิตมีสูตรอัตราส่วนการผสมเบอร์ลงให้ดูเลย
https://tw.bid.yahoo.com/item/%E6%97%A5%E6%9C%AC%E5%8E%9F%E8%A3%9DSUNOCO-BRILL-%E5%85%A8%E9%85%AF%E9%A1%9E%E8%B3%BD%E8%BB%8A%E7%B4%9A%E6%A9%9F%E6%B2%B9-0W-20-%E5%85%A8%E7%B3%BB%E5%88%97-100207289919
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 20:31:46 โดย U9WS »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผสมได้ครับ เช่น เบอร์ 40 กับ เบอร์ 50 ผสมกันก็เป็น 45 แค่นั้นเอง (อยู่ที่ปริมาณ และ สัดส่วน)

แต่ในเบื้องลึก สารที่ผสมอยู่ในแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกัน เบสออย แอดดิทีฟ ต่างๆ ก็ไม่เหมือนกัน มันก็อาจจะมีอะไรที่แตกต่างกันไป สรรพคุณบางอย่างมันก็ลดน้อยถอยลงไป

แต่ด้วยสรรพคุณเรื่องการหล่อลื่น มันยังทำงานได้ เท่าที่มันเป็นน้ำมันเครื่องครับ

ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ผมว่าเปิดแกลลอนใหม่ เติมดีกว่าตรับ ที่เหลือๆ เอาไว้หยอดโซ่มอเตอร์ไซต์ก็ได้ครับ