ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถ ckd ครับ (รถประกอบในประเทศ)  (อ่าน 2421 ครั้ง)

ออฟไลน์ goodgamer

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องรถ ckd ครับ (รถประกอบในประเทศ)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 10:34:15 »
มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ถ้ารถ cbu มีประกาศไลน์ ckd ออกมา ผลกระทบ ต่อการซื้อมือหนึ่งและมือสอง มีผลในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ

2.ข้อดีกว่า ของ ckd นอกจากเรื่องราคา มีอะไรอีกไหมครับ

3.ถ้ารุ่น pre facelift มี ckd แล้ว พอ facelift ก็จะมี ckd ทันที ไม่ต้องรอประกาศว่าจะทำไหมครับ

4.ประกันภัยบางยี่ห้อ ไม่รองรับรถ cbu หรือเปล่าครับ

5.คนนิยม cbu หรือ ckd มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องรถ ckd ครับ (รถประกอบในประเทศ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 12:18:38 »

1.ถ้ารถ cbu มีประกาศไลน์ ckd ออกมา ผลกระทบ ต่อการซื้อมือหนึ่งและมือสอง มีผลในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ

2.ข้อดีกว่า ของ ckd นอกจากเรื่องราคา มีอะไรอีกไหมครับ

3.ถ้ารุ่น pre facelift มี ckd แล้ว พอ facelift ก็จะมี ckd ทันที ไม่ต้องรอประกาศว่าจะทำไหมครับ

4.ประกันภัยบางยี่ห้อ ไม่รองรับรถ cbu หรือเปล่าครับ

5.คนนิยม cbu หรือ ckd มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

1. มีแน่นอนครับ เทียบกันชัดๆคือ 320d cbu ล่าสุด โล้นมากส่วนลดน้อย พอ ckd จะมาก็เอามาเทลด 5-6แสน ได้มาก็ยังไม่คุ้ม ซื้อก่อนเจ็บก่อน 330i ไม่ทำ ckd ก็สวยๆนิ่งๆไป
2. เมื่อก่อนเห็นมีคนบ่นเรื่องรถไม่ทนแดด ไม่รู้ปัจจุบันยังมีอยู่ไหม ตอนนั้นก็เดากันไปเรื่อยว่า cbu ใช้สเป็คยุโรปไม่เจอแดด พวกท่อ หุ้มสายไฟก็จะไปก่อนวัยอันควรสำหรับคนจอดตากแดด

4. ไม่มีครับ
5. แล้วแต่คนชอบครับ ยังมีหลายๆคนเชื่อว่า cbu นิแหละคุณภาพดีเพราะประกอบจากโลกที่ 1 ส่วนตัวผมชอบ ckd มากกว่า คุ้มกว่า แล้วเชื่อว่าหลายๆอย่างเค้าปรับมาให้เหมาะสมกับสภาพของประเทศไทย แต่ใช่ว่า cbu ให้มาน้อย เพราะบาง option ที่จัดมาตอน cbu marketing ที่ไทยก็ตัดทิ้ง เพราะมองว่าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องรถ ckd ครับ (รถประกอบในประเทศ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 12:28:02 »

ขอบคุณครับ

1. มีผลครับเพราะถ้าเป็น ckd ออพชั่นที่ให้มีมากกว่าหรือน้อยกว่าตัวนำเข้า cbu ในกรณีทีตัว CKD มาผลิตให้ออพชั่นมากกว่าตัว CBU ถ้าใครซื้อตัว CBU ที่ให้ออพชั่นน้อยกว่า แทบจะร้องเลยครับ T-T
2. CKD ซ่อมง่ายกว่าตัว CBU
3. รอประกาศอย่างน้อย 1 เดือนครับ
4. ไม่รองรับรถ CBU ครับ
5. นิยม CKD ดีกว่าครับ เพราะจะได้รถสวยๆในราคาที่ซื้อได้

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 12:30:35 »
1. ยุคนี้ค่อนข้างมีผลเรื่องราคาครับ แต่ล่ะรุ่นมีเงิ่อนไขต่างๆกันไปครับ เพราะเดี๋ยวนี้มีหลายรูปแบบเหลือเกิน

2. ออปชั่นดีกว่า และถ้าคนชอบไฮบริด รุ่นไฮบริดส่วนใหญ่ ckd

3. ใช่ครับเดี๋ยวนี้ถ้า facelift ก้ckd มาแต่แรกเลย

4. ถ้าไม่ใช่รุ่นแปลกประหลาดมาก มีรับเยอะแยะครับ บริษัทไหนไม่รับเรื่องของมันเลยครับ 555

5. สมัยนี้แล้ว รถ ckd คุณภาพประกอบไม่แพ้รถ cbu แล้ว ถ้าจะพอสู้รถประกอบไทยได้ก้ต้องประกอบเยอรมัน
ญี่ปุ่น แต่พวกประกอบ malaysia นี่ ประกอบไทยดีกว่าเยอะครับ

สำหรับผมแล้วแต่กรณีครับ แต่ยุคนี้เอียงไปทางรถประกอบไทย เพราะทำราคามาน่าสนใจครับ ส่วนนำเข้าก้เป็น

บางรุ่นไป

ออฟไลน์ goodgamer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 19:43:51 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะครับ กระจ่างเลยครับ  ;)