ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 2352 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/3496065307169328/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 13:44:38 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบ Tiida กับ Note พวงมาลัย ช่วงล่าง ความเกาะถนน  ความนั่งสบายของเบาะอันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ในคลิปyoutubeพี่ใช้ไมค์อะไรครับ
2.อีก20ปี miraiจะมาไทยมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ

ถ้าในอีก 20-30 ปีข้างหน้า รถยนต์นั่งส่วนใหญ่กลายเป็น EV กับ Hybrid 

พี่ๆคิดว่าพอถึงตอนนั้น

รถสันดาปคันไหนบ้างในยุคนี้ที่น่าจะได้เป็นรถคลาสสิค หรือ รถสะสมครับ ถ้าไม่นับ Super car

ขอบคุณครับ

ถามเรื่องผ้าเบรกครับ
เนื่องจากตอนนี้ผ้าเบรกเดิมติดรถใกล้หมดแล้ว
ช่วยแนะนำผ้าเบรกหน่อยครับ ขอราคากลางๆ เบรกได้มั่นใจดี ไม่เฟสง่าย
รถฮอนด้า ซิตี้โฉมก่อนตัวปัจจุบัน ตัวรถก็เดิมๆไม่ได้แต่งเติมอะไร ยาง175ขอบ15ครับ
โดยทั่วไปผมขับรถไม่เร็วมาก ทางเรียบส่วนใหญ่ขับประมาณ120-140ครับ
แล้วก็ขับขึ้นลงเขาทางชันค่อนข้างบ่อย(เส้นอุดร-ภูเรือ-เชียงใหม่)

ปกติคุณบาสมักจะแนะนำnexzter ทำไมถึงแนะนำยี่ห้อนี้หรือครับ
ถ้าเทียบกับEBCเขียว เป็นอย่างไรบ้างครับ
แล้วเบรกหลัง(ดรัมเบรก) แนะนำตัวไหนบ้างครับหรือใช้ของฮอนด้าดีอยู่แล้วครับ

สวัสดีครับ  ทำไมรถยุโรปส่วนใหญ่ ถึงเป็น Plug-in Hybrid ไม่เป็น Hybrid เหมือนฝั่งรถญี่ปุ่นหรอครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ถ้ามีงบไม่เกินล้านรถคันไหนขับสนุกและมั่นใจสุดครับพี่จิม

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทั้งสามท่าน

:) พี่ Jimmy ครับ ที่บอกว่าตลาดกะบะ 1 ตัน
ของบ้านเราเป็นตลาดปราบเซียน เจาะยาก
เจ้าตลาดเหนี่ยวแน่นมาก อยู่ในใจคนไทยมายาวนาน
พี่ Jimmy เคยพยากรณ์ กะบะ MG มาแล้วก็เป็นตามนั้น

:) พี่ Jimmy คิดว่าทำอย่างไร รถกะบะเจ้าใหม่ๆ
อย่างเช่น GWM ต้องค่อยๆทำอย่างไรดีครับ ถึงจะเจาะตลาด
ปิคอัพบ้านเราในอนาคตได้ หรือไม่ควรมาเลย
 :) ถ้าจะเอามารถปิคอัพ ของ GWM ควรเป็นอย่างไรถึงไปได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 14:27:02 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ถ้า Best of vios คือตัว Vios บริทนีย์ แล้ว best of altis และ best of Camry  พี่จิมให้ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอถามเป็นความรู้​ครับว่า พอดีรถ Chevrolet​ Aveo​ ของผมไปเปลี่ยน​ยางรองแท่นเครื่อง และ ยางรองแท่นเกียร์​ กับเปลี่ยน​น้ำำ​มัน​เกียร์​ที่ศูนย์​ Autotechnic​ ปิ่นเกล้า​ หลังเปลี่ยน​รู้สึกอาการสะทานและสั้นหายไปเยอะประมาณ​ 60% นี้ปกติไหมครับ และผ้าเบรค รถ Aveo​ผมสงสัย​ครับว่า เวลาเบรค​ล้อหน้า ล้อหน้าช้ายกิน 60% และล้อหน้าขวากิน 30% เกิดจากอะไรครับ พอดีสงสัยครับ

ออฟไลน์ ตัง

• Newbie
  • *
โฆษณา GR Yaris ที่ถูกแบนในออสเตรเลีย โดยให้เหตุผลว่า "exhibiting unsafe driving practices and breaking the speed limit." เลยอยากรู้ว่าที่นั่นกฎหมายเกี่ยวกับโฆษณารถยนต์และจราจรเขาเข้มงวดมากไหมครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับคุณจิมมี่
อยากสอบถามแต่ละท่านในมุมเบาๆ ตลกๆ แปลกๆ ในรถแต่ละยี่ห้อหรือแต่ละรุ่นที่แต่ละท่านประทับใจความแปลกของมันครับ
อาทิเช่น โตโยต้า การันตีความแอร์เย็นมาก เปิดยังไงก็หนาว หรือ ฮอนด้า JAZZ ขวัญใจคนชอบพับเบาะริมทาง (พับเบาะนั่งกินข้าวนะครับ ไม่ได้ทำอย่างอื่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 13:59:53 โดย แกงอ๋อมไก่ »

ออฟไลน์ ThE_NeXt

• Newbie
  • *
ปี 2021 นี้ Toyota หรือ Honda มี line-up ที่จะปล่อยรถรุ่นใหม่ หรือ Major Change ในพิกัดต่ำกว่า C-Segment มั้ยครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
เห็นโฆษนาร้านนึง รีวิวเรื่องการเปลี่ยนโชค สตรัท ปลับเกลียว ในงบไม่เกิน 20,000฿ สามารถเปลี่ยนช่วงล่าง รถ JP/CN ให้ได้ความรู้สึกเหมือนช่วงล่าง รถ EU มันเปลี่ยนความรู้สึกได้ขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ หรือโฆษนาเกินจริงครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องยาง สรุปพับโครงการไปยาวๆก่อนครับ 555

ทีนี้ มาถึงคำถามเรื่อง สี พอดีว่า ปีที่แล้วไปออกทริปเข้าป่ามา พอล้างรถทีนึง ก็จะเห็นรอยกิ่งไม้ขูด เป็นทาง เต็มไปหมด  ถามว่าถ้าปล่อยไว้จะเป็นอันตรายต่อโครงสร้างตัวถัง เช่น สนิมขึ้น ไหมครับ
 อย่างกันแคร้งใต้ท้องไปขูดหินมา ตอนนี้สนิมขึ้นเต็มเลย มันจะลามไปชิ้นส่วนอื่นไหมครับ
ว่าจะไปเบิกใหม่ครับ หรือปล่อยไว้ได้ครับ
ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ กัสสึ...

Corolla Cross จะมี Model Year ไหมครับ แล้วถ้ามี เบรกมือไฟฟ้าจะมาด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

เพื่อนที่เป็นเซลล์ขายรถเคยเล่าให้ฟังว่า ในสมัยก่อนเวลาลูกค้ามาซื้อรถแล้วที่ศูนย์ไม่มีรถ เขาจึงไปหยิบเอารถจากศูนย์แห่งอื่นๆในตจว. แล้วมีการถอดระบบสายไมล์ออก หรือ ปิดระบบไฟฟ้าไป เพื่อไม่ให้ไมล์มันขึ้น อยากถามพี่ว่า รถยนต์มันสามารถทำแบบนี้ได้จริงไหมครับ แล้วเขาทำอย่างไร ในสมัยนี้ยังมีแบบนั้นอยู่หรือไม่ครับ

ปล. รอ ep ต่อไปของพี่ดอมอยู่นะครับ ผมชอบมาก อยากให้ทำรายการแนวๆนี้อีกครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ดีครับพีๆๆครับนานมาทีครับพอดีในอีก5ปีข้างหน้ารถยนต์ไฟฟ้าราคาจะถูกลงหรีอเปล่าครับพอดีเริ่มสนใจรถไฟฟ้าแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
หลังจากที่ถามทีมงานไป ผมตัดสินใจซื้อ Subaru XV ขอขอบคุณคำแนะนำครับ และขอถามคำถามดังนี้
1. ต้องมีการดูแลรักษาอย่างไง มีปัญหาจุกจิกอะไรไหม
2. เพื่อนบอกว่า ขับถึง 10,000 โล จะมีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กเกือบทุกคัน ปั๊มติ๊กคืออะไรครับ เปลี่ยนก่อนมีปัญหาไหม
3. ปีกนก จำเป็นต้องล้างทุกๆ 10,000 โลด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
อยากไห้พี่ๆ แนะนำรถมือสอง ไว้ขับใช้งานทั่วไปในกรุงเทพ มีไปซื้อของบ้าง พาครอบครัวไปเที่ยวบ้าง พาพ่อแม่ไปหาหมอ ไห้น้องขับไปมหาลัย

ที่เล็งไว้มี  Suzuki Ertiga , Xpander  , Toyota Sienta , Honda Freed  คันไหนดีครับ ? มีงบ 350,000 บ.

พ่อบอกอยากได้ Ertiga มันดูไหญ่และถูกดี  แต่ผมอยากได้ Freed เพราะส่วนตัว ผมชอบรถประตูสไลด์ 5555 

พี่คิดว่า Freed โอเครไหมครับ หรือ พี่มีตัวไหนแนะนำครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 14:15:07 โดย This is my city »

ออฟไลน์ polwath

- หากผมต้องการรถ Hatchback มือสองมาใช้งานตอนนี้ ระหว่าง Jazz โฉมแรก, Jazz โฉมสองก่อนน้ำท่วม, Celerio, Mazda 2 โฉมแรก และ Mirage ควรจะไปตัวไหนดีครับ ถ้าเอาราคา การซ่อมบำรุง ความปลอดภัย อุปกรณ์พื้นฐาน และอัตราการกินน้ำมัน มาเป็นเหตุผลหลักในการเลือกครับ

- จากภาพ Spyshot ของ Nissan Kicks ในบ้านเราที่ติดป้าย TC ไม่มีติดตรา E-Power ตรงท้ายรถ จะเป็นไปได้ไหมที่จะมีเครื่องสันดาบมาขายด้วย หรือจะมีการปรับโฉมครับ

- ปัญหาน้ำดันในเครื่อง Diesel ของ Mazda ที่ยังมีปัญหาอยู่เรื่อยๆ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วทำไมถึงยังเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ ครับ แล้วได้มีการแก้ไขอะไรบ้างแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 14:40:01 โดย polwath »

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พอดีเพิ่งจบมหาลัยกำลังหารถมือสองไม่อยากรบกวนใช้รถพ่อแม่ครับ หารถ range ราคาช่วง 1-2แสนครับ มองๆไว้จะมี vios gen1และ2, yaris 1.5, city 2008, jazz 2008 ครับ ต้องการรถที่จุกจิกน้อยและประหยัดน้ำมันครับ สมรรถนะอย่างความมั่นใจในการขับขี่เน้นรองลงมา คันไหนน่าสนใจที่สุดครับ หรือแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ ปล. Vios gen1ราคาถูกมีหลักหมื่น ส่วนgen2กับyarisจะแสนกลางๆ ส่วนcityกับjazzส่วนใหญ่จะสองแสนอัพครับต้องกัดฟันเพิ่มหน่อย

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยคับ อยากได้รถครอบครัว7ที่นั่งมือสองสำหรับลูกๆ แบบรถไม่สูง ขึ้นลงง่ายคันใหญ่ พวก honda mobilio กับ Expander ก็เล็กไป เลยสนใจตัว odyssey ตัวปี 2004-2008 หรือ 2010-2014 2รุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง และถ้าเปรียบเทียบกับ estima เป็นอย่างไร (หรือเอา suv,ppv มาโหลดให้ต่ำลงดี) ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Full Throttle

รถสปอร์ต Caterham สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้หรือไม่ หรือว่าใช้ได้แค่บนสนามแข่งรถ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
xpander ยาง t005A ขอข้อดีข้อเสียระหว่างยางขนาดเดิม กับ205 60 r16(เพิ่ม แก้มยาง)และ แบบเพิ่มเฉพาะหน้ายางเป็น 215  ครับ  แบบไหนดีต่อการเกาะถนนและนั่งสบายมากที่สุด

ออฟไลน์ wsi11

• **
Nissan Tiida ใช้มาแล้ว 3.7 แสนโล 12 ปี มีอาการ น้ำมันเครื่องหาย ทุก 5000 โล จะหายราวๆครึ่งลิตร มีวิะีแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่อง 0w-40 ถ้าขยับขึ้นไปเบอร์ 50 จะช่วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ นำ้ซุปปลาป่น

• Newbie
  • *
  • ชอบรถเเรงเเต่ที่บ้านให้ใช้ camry
สอบถามครับ
กำลังจะซื้อรถคันให้ใหม่ใช้ซัก5ปีงบล้าน++มีมองอยู่คือ
1.มาสด้า3 100ปี ชอบช่วงล่างที่ดี เเต่เครื่องไม่เเรง มีsunroof
2.camry 2.5g เห็นส่วนลดเยอะมากเพราะ สิ้นปีจะประบโฉม ดูภูมิฐาน
3. Isuzu dmax 3.0Mt ราคาขายต่อดี ซ่อมบำรุงถูก เเต่เครื่องทำต่อได้ เเรงดี
เป็นคนที่ขับรถค่อนข้างเร็ว 120++
Ps.ไม่ชอบ เกียร์ cvt เลย
Pss.mazda 3ตัว2.5turbo AWD มีสิทธิจะเข้าไทยไหมครับ