ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีมีใบเคลมใบเดียว เราสามารถแยกเคลม 2 ส่วน ได้หรือไม่ (เคลม Sensor รอบคัน)  (อ่าน 1638 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เมื่อเช้า รถผมเกิดอุบัติเหตุโดนชนท้ายครับ ทีนี้ก็เรียกประกันมาจัดการเรียบร้อย โดยผมเป็นฝ่ายถูก ได้รับใบเคลม ระบุความเสียหายที่ กันชนท้าย แก้มหลังซ้าย คิ้วล้อหลังซ้าย ไฟท้ายและ เซ็นเซอร์ถอยหลัง

ทีนี้ผมก็เตรียมเอารถเข้าศูนย์ซ่อมตามปกติ แต่เซนเซอร์ที่ติดรถ มันเป็นชุดรอบคัน แล้วติดมาจากร้านประดับยนต์ข้างนอก ดูน่าจะต้องเปลี่ยนทั้งชุด (เสียงมันเงียบไปเลยหลังโดนชน) ซึ่งไม่สามารถเปลี่ยนที่ศูนย์ได้ ตามที่ผมเข้าใจคือ เราต้องไปดำเนินการเบิกค่าเสียหายกับประกันภัยต้นทางเอง

แต่ใบเคลมมันมีใบเดียว ผมเลยไม่รู้ว่ามันจะสามารถใช้เบิกทั้ง 2 กรณีได้หรือไม่ หรือต้องทำยังไงบ้างถึงจะแยกเคลมได้ครับ

รบกวนด้วยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AkE

คุยกับศูนย์หรืออู่ที่เข้าซ่อมครับ จริงๆทำได้หมดแหละครับขึ้นอยู่กับที่นั้นๆจะเรื่องเยอะมั้ย

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
ถ่าย เอกสาร ใบเคลม ให้ ศูนย์ เขียน เซ็นเซอร์ ลูกค้าจัดซ่อม เอง ในสำเนาใบเคลม

แล้ว ไปตั้งเบิกกับประกัน

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ส่งศูนย์ แล้วเอาใบเสร็จให้ศูนย์ครับ บางที่จัดการสั่งให้ครบหมดครับ แม้นบางชิ้นไม่ใช่ของศูนย์เพื่ออำนวยความสะดวกครับ 
ถ้าจะสั่งเอง บางที่ทำเรื่องคุมราคา อาจจะยากครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ bobsan

ศูนย์ก็น่าจะซ่อมเซ็นเซ่อร์ให้ได้นะครับ

มันขึ้นอยู่กับตอนที่ศูนย์ตั้งเรื่อง
กับตอนที่ประกันอนุมัติ

ออฟไลน์ Newhang

สมมุติเค้ายอมเครมของแท้ให้ เป็นผมผมจะไม่สนใจด้านหน้า ค่อยไปจัดการเอง