ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ  (อ่าน 19910 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 22:33:31 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะทำรุ่น 1.8 ให้ดีที่สุดเลยครับ เอาให้คุ้มสุดๆไปเลยครับ อย่างน้อยตัวท็อปของรุ่น 1.8 ต้องได้อะไรที่ใกล้เคียงกับ 2.0 ต่างกันแค่เครื่องก็พอ กะล้อซัก 17 ครับ อีกอย่างถึงแม้ว่าราคาจะมีส่วนลด แต่ว่าคนเขาจะมองราคาขายก่อนครับว่าเท่าไหร่ แต่นี่ทำรุ่น 1.8 ออกมาซะไม่น่าซื้อเลยจริงๆ ถ้าเป็นผมซี่งซื้อรถแล้วไม่ทำอะไรกับมันอีกเลย ผมคงไม่ซื้อ EX หรอก(ถึงแม้จะเป็นแฟน มิสซู) ฉนั้นผมคิดว่าที่ขายไม่ค่อยดีเพราะทำตัว 1.8 มาไม่ดีครับ ส่วนคนมีเงินก็จะไปซื้อ 2.0 ซึ่งผมคิดว่าเพียงพอแล้วนะใช้ได้ ถ้าผมมีเงินก็จะซื้อ 2.0 เหมือนกัน แต่ถ้าไม่มีเงินหละ(มีไม่ถึงล้าน) ผมก็จะไปซื้อ Civic แทน

ตอนนี้ EX 2.0 GT ถูกกว่า Civic 1.8 ตัว Top หลายหมื่นเลยครับ
ราคานี้แถมประกันชั้น 1 ด้วยนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
Re: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 23:19:38 »
ผมว่้าต้อง ได้อย่าง คาร์ลอส กอร์น(ผู้บริหารของนิสสัน)สะกดผิดป่าว- -*

ยอดขายมิตซูน่าจะกระเตื้องขึ้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 02:27:46 »
จัดไปครับ
อยากด่าอะไร อยากติอะไร เอาเลย เอาให้เต็มที่ ครับ

หุหุหุ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 06:40:54 »
ทั้งที่ผมชอบ Lancer EX มากถึงมากที่สุดตั้งแต่มันเปิดตัวต่อตลาดโลก

แต่ Mitsu ตัดสินใจช้า และนำมาผลิตขายในบ้านเราช้ามากกกกกก ไม่งั้นได้ซื้อมาใช้สมใจอยากแล้ว T-T

ดูสิ ซื้อรถของ Honda ไปแล้วเนี่ย :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 14:25:56 »
การที่จะดูว่ารถรุ่นนั้นจะรุ่งหรือไม่รุ่ง  เค้าดูแค่ช่วง 3 เดือนแรกก็รู้แล้วนะครับ   ถ้า MMTH ติด Option มาให้ครบ ตัวอย่าง เช่น กระจกขึ้น auto + พับไฟฟ้า  2 ตัวนี้สำคัญสุด ตัวอื่นว่ากันไป     ก็น่าจะดีกว่านี้พอสมควร  เพราะนี่เท่ากับว่า คุณได้เสียลูกค้าที่เป็นผู้ ญ กลุ่มใหญ่ไปหมดเลย  ลูกค้ากลุ่มนี้เน้นแค่เพียงหน้าตารถและสิ่งอำนวยความสะดวกเท่านั้น  เดี๋วนี้ผู้ ญ ซื้อรถยนต์มากกว่าผู้ ช ด้วยซ้ำนะครับ  ผู้ ช มอเตอไซค์เค้าก็ใช้ได้แระ

อ่อ แล้วเรื่องราคา เปิดตัวมาแรงพอสมควรครับ  ลูกค้าบางคนเค้าไม่รู้หรอกว่า  แถมประกัน แถมนี่แถมโน้นจนรถมันราคาถูกลงมากว่ากันเยอะ 
เค้ารู้แค่เห็นราคา 831,000 ถูกกว่า civic 5 พันเอง     

ฉะนั้น แถมประกันอะ ดีแล้วครับ ยี่ห้อไม่ตลาดต้องแถมไว้ก่อน  แต่ราคาต้องปรับให้ต่ำลงมาระดับนึงครับ  เราจะมาอ้างไม่ได้ว่า ต้นทุนเราสูงกว่าของยี่ห้ออื่น เพราะถ้าลูกค้ามาเห็น เค้าจะถามว่า แล้วทำไมยี่ห้ออื่นเค้าทำได้หละ 

เอาง่ายๆครับ ถ้า EX ทุกรุ่นตอนนี้ เิปิดตัวด้วยราคา ต่ำกว่านี้ รุ่นละ 5 หมื่่นบาท ซึ่งเท่ากับที่ขายๆอยู่ตอนนี้ เท่ากับที่ผมพึ่งซื้อมา โดยที่เอาอัตราดอกเบี้ยให้ปกติเลยครับ ไม่ต้องพิเศษ(เอาเงินซัพดอกเบี้ยพิเศษไปลดราคาตัวรถเลยครับ  เช่นรุ่น 1.8 GLX เปิดตัวราคา 779,000 บาท แถมประกันชั้น 1 กันไปเลย แค่นั้นพอ)    ขายดีกว่านี้ตั้งแต่เปิดตัว 2 เท่าได้แน่ๆ ครับ     

ปล.อยากทำงานบริษัทรถเหมือนกันนะ รู้สึกว่าเข้าขั้นบ้ารถขึ้นทุกวัน  บริษัทที่ทำอยู่มันงาน office เบื่อๆนิดๆ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:31:10 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะทำรุ่น 1.8 ให้ดีที่สุดเลยครับ เอาให้คุ้มสุดๆไปเลยครับ อย่างน้อยตัวท็อปของรุ่น 1.8 ต้องได้อะไรที่ใกล้เคียงกับ 2.0 ต่างกันแค่เครื่องก็พอ กะล้อซัก 17 ครับ อีกอย่างถึงแม้ว่าราคาจะมีส่วนลด แต่ว่าคนเขาจะมองราคาขายก่อนครับว่าเท่าไหร่ แต่นี่ทำรุ่น 1.8 ออกมาซะไม่น่าซื้อเลยจริงๆ ถ้าเป็นผมซี่งซื้อรถแล้วไม่ทำอะไรกับมันอีกเลย ผมคงไม่ซื้อ EX หรอก(ถึงแม้จะเป็นแฟน มิสซู) ฉนั้นผมคิดว่าที่ขายไม่ค่อยดีเพราะทำตัว 1.8 มาไม่ดีครับ ส่วนคนมีเงินก็จะไปซื้อ 2.0 ซึ่งผมคิดว่าเพียงพอแล้วนะใช้ได้ ถ้าผมมีเงินก็จะซื้อ 2.0 เหมือนกัน แต่ถ้าไม่มีเงินหละ(มีไม่ถึงล้าน) ผมก็จะไปซื้อ Civic แทน

อันนี้ผมก็เคยสงสัยนะ เพราะผมใช้รถเกิน10ปีทุกคัน เลยไม่เคนสนราคาขายต่อ
แต่พอแฟนผมเค้าใช้และต้องซื้อรถใหม่ผมถึงเข้าใจว่า ราคาขายต่อส่งผลอย่างมากเลย
แต่พูดตรงๆ ข้อนี้ผมคงไม่ว่าอะไรเค้าครับ เพราะเรื่องราคาขายต่อเป็นกลไกของตลาด Mitsu คงทำอะไรไม่ได้ครับ

แต่เป็นจริงสุดๆตรงที่ว่า "ทำรุ่น 1.8 ออกมาซะไม่น่าซื้อเลยจริงๆ ถ้าเป็นผมซี่งซื้อรถแล้วไม่ทำอะไรกับมันอีกเลย ผมคงไม่ซื้อ EX หรอก"
อันนี้เช่นเดียวกันครับ ผมก็ไม่ทำอะไรกับรถเหมือนกัน ซื้อไงใช้อย่างงั้น และ ไม่ได้ต้องการความแรงอะไรมากมาย ฉนั้นเลือก 1.8 หรือ 1.6 เสมอครับ แต่ 1.8 มิตซู ไม่น่าซื้อสุดๆเลยครับ

ดังนั้นผมคิดว่าคนที่จะซื้อ 1.8 จึงหันไปมองยี่ห้ออื่นหมด
แต่จะเหลือคนที่สนใจในรถตัว Top เท่านั้นที่ Lancer จะเป็น 1 ในตัวเลือกของเขาซึ่งก็มีจำนวนน้อยมาก

ผมว่านี่แหละสาเหตุที่ Lancer ขายไม่ดีเอาซะเลย

เอาง่ายๆครับ ถ้า EX ทุกรุ่นตอนนี้ เิปิดตัวด้วยราคา ต่ำกว่านี้ รุ่นละ 5 หมื่่นบาท ซึ่งเท่ากับที่ขายๆอยู่ตอนนี้ เท่ากับที่ผมพึ่งซื้อมา โดยที่เอาอัตราดอกเบี้ยให้ปกติเลยครับ ไม่ต้องพิเศษ(เอาเงินซัพดอกเบี้ยพิเศษไปลดราคาตัวรถเลยครับ  เช่นรุ่น 1.8 GLX เปิดตัวราคา 779,000 บาท แถมประกันชั้น 1 กันไปเลย แค่นั้นพอ)    ขายดีกว่านี้ตั้งแต่เปิดตัว 2 เท่าได้แน่ๆ ครับ     

ปล.อยากทำงานบริษัทรถเหมือนกันนะ รู้สึกว่าเข้าขั้นบ้ารถขึ้นทุกวัน  บริษัทที่ทำอยู่มันงาน office เบื่อๆนิดๆ

ผมว่าเกิน2เท่าชัวร์ครับ อันนี้น่าคิด มีเหตุผลสุดๆครับ

จัดไปครับ
อยากด่าอะไร อยากติอะไร เอาเลย เอาให้เต็มที่ ครับ

หุหุหุ

ไม่ทราบว่ารบกวน Headlight Mag มากไปหรือเปล่าสำหรับกระทู้นี้
แต่เพราะรัก Mitsu จิงๆนะครับ ถึงได้จำเป็นต้องแสดงความคิดเห็นออกมา
รบกวนคุณ Jimmy และส่วนอื่นๆของ Headlight Mag ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 13:26:51 »
เรื่องอื่นที่พี่จิมมี่รีวิวไว้แล้วก็บอกว่าดีก็ปล่อยไว้ครับ ปรับปรุงในส่วนที่พี่จิมมี่ติไว้ให้ดีก็แล้วกัน

เพราะผมก็คิดเช่นเดียวกันกับพี่แก ส่วนสิ่งที่ผมอยากให้มีก็คือ ปรับโฉม ภายนอกตัว Ralliart  กับอยากให้มีเกียร์ MT ออกมาเป็นตัวเลือก

ให้เหมือนกับประเทศเพื่อนบ้านเรามากกว่านี้ครับ ผมเข้าใจว่าจะเก็บไว้เป็นทีเด็ด เพราะยังต้องขายโฉมนี้อีกหลายปี 

แต่ผมอยากให้มีแบบนั้นขายจริงๆนะครับ เพราะเปลี่ยนพาทไม่กี่ตัว ไม่ใช่เอามาติดสติกเกอร์ ติดฝาครอบแอร์ ดูถูกผู้บริโภคว่า  Ralliart 

ถ้าทำได้ผมว่า ขาซิ่ง วัยรุ่น วัยทำงานที่มีรายได้ประมาณ 2-3หมื่น ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มเป้าหมายหลักๆของรถรุ่นนี้กลับมามองรถรุ่นนี้ได้

แค่ในกลุ่มที่ผมรู้จักซึ่งอาจจะน้อย ยังพูดถึงแต่ก็ติดค่ำว่า "มันน่า ซื้อมาแต่งต่อจริงๆนะ ไม่ก็ มันน่าซื้อนะ แต่ติดที่.......นี่แหละ" 

ถ้ามิตซูเอาคำว่า "มันน่า" ออกไปได้ซึ่งอาจจะเพราะหลายๆปัจจัย  ผมว่ายอดขายยอดจองตอนมอเตอร์โชว์ปลายปีนี้กับกบางปีหน้า

น่าจะเป็นตัววัดอนาคตของรถรุ่นนี้ในไทยได้เหมือนกัน อันนี้เป็นแค่แนวคิดของผมนะครับ

ถ้ายังไม่ดีพวกเราก็คงได้เห็น โปรโมชั่น รับส่วนลด 200,000 + ดาว์น 10% ดอกเบี้ย 0% 60 เดือน

หรือในปีถัดๆ ไปก็อาจจะมี Lancer EX CNG จากโรงงานเพื่อกระตุ้นยอดขายเข้ามาอีกก็เป็นได้ ถ้ามันยังเป็นแบบนี้ต่อไป

ด้วยความเคารพครับ  ;)