ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ  (อ่าน 19896 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 00:03:23 »
ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของเว็บอะไรนักหนา
แต่ผมเข้ามาอ่านรีวิวของคุณ Jimmy บ่อยๆเท่านั้นเอง

ส่วนตัว ผมอยากบอกว่า
คุณ Jimmy ครับคุณคือคนที่ทำ Review ได้เจ๋งมากๆ
ดีจริงๆ ไม่ได้แกล้งชมหรือ ประชดแต่อย่างใด

ถ้าจะพาดพิง ผมเคนเห็นรีวิว อ.พัฒนเดชในทีวี ผมว่าคุณจิมมี่ ทำได้แบบไม่ลำเอียง
แต่พูดตรงไปตรงมาได้ดีจริงๆครับ

ผมเองเป็นแค่คนตัวเล็กๆ คงไม่อาจจะกล้าไปพูดถึงอะไรมากขนาดคุณจิมมี่
แถมความรู้เรื่องรถก็หางอึ่ง

แต่ผมอยากให้คุณ Jimmy แนะนำ Mitsubishi ในบางอย่างครับ

ผมเอง ใช้รถ Mitsu ตั้งแต่รุ่นคุณพ่อ คันแรกพ่อใช้ Lancer ไฟ L ครับ
มาจนตอนนี้ ผมเองใช้ Lancer Cedia ตัวแรก
พูดตรงๆ ในด้านสมรรถนะ ผมไม่เชื่อว่า Lancer จะเป็นรองใครในระดับเดียวกันอย่าง Civic และ Altis หรือ Mazda3 ก็ดี
พ่อเคยเล่าให้ผมฟังว่า Lancer เป็นรถที่แพงที่สุดในตลาดระดับเดียวกันในสมัยนั้น Toyota - Honda สู้ไม่ได้เลย
แต่ตอนนี้ทำไมเป็นแบบนี้กัน

พูดตรงๆ ผมเองก็ตกใจกับยอดขายของ Lancer EX
อย่างที่คุณจิมมี่ว่า รถออกมาปีกว่าๆ ยอดขายแย่มาก นานๆทีจะได้เห็นซักคัน
ผมสังเกตจากหลายๆอย่างที่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ยอดขายไม่ดี
จึงคิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับหลายๆฝ่ายนะครับ

1 Option พูดตรงๆ ซื้อ Lancer เหมือนซื้อรถที่มี พวงมาลัย เกียร์ เบรก คันเร่ง แค่นั้น
   แค่นั้นเลยจิงๆครับ มันไม่มีลูกเล่นอะไรเลยให้ภายในรถ จะว่าไปมันดูโล้นเสียจนไม่เห็นอะไรในรถเลย
   ขนาดคุญกับ Sale ผมบอกว่ามันโล้นไปหน่อยเวลาเทียบกับ Civic เค้าก็บอกว่า ก็แบบนี้แหละครับ ถ้าดูที่ Option เราสู้ไม่ได้อยู่แล้ว

2 ราคา ราคามันสุดจะทนจิงๆครับ คือเวลาซื้อเนี่ย ถ้าอยากได้ แบบสวยๆหน่อยนี่ ในระดับ C-Segment ผมต้องจ่ายล้านกว่าเชียวเหรอ
   แต่ถ้าผมไม่ไหว ผมไปซื้อตัว 1.8 ผมก็จะได้อะไรที่โล้นเข้าไปอีก และโล้นสุดๆไปเลย แถมเรื่องสียังรับไม่ได้อีก
   ผมซื้อรถที่ Refer ไปถึง Evolution ที่ภายในเป็นสีเบจ แล้วก็มีการออกแบบที่พูดตรงๆว่า กระจอกมาก
   ผมสะดุดตากันไอ้แผงปุ่มแอร์3อันตั้งแต่มันยังไม่เข้าเมืองไทย แล้วคิดว่า ทีออกแบบ Lancer คุณพวกมึงทำได้แค่นี้เหรอ
   กระจอกกว่ารถรุ่นเดียวกันอย่าง Civic เป็นไหนๆเลยนะน่ะ

3 Marketing อย่าง Mazda 3 กับ Altis เขาลงทุนนะ เอาพรีเซนเตอร์ และ โฆษณาซะใหณ่โต แต่ Lancer ทำอะไรมั่งครับ
   แทบไม่ทำอะไรเลย
   จะ Boost ตลาด เข็นสีขาวออกมา เนี่ยนะความคิดของมนุษย์ บอกตรงๆว่า เช้าชามเย็นชามมาก ทำไมไม่เอาชุดแต่ RalliArt ออกมา
   ตั้งแต่แรก แบบที่ Honda เอา Modulo ออกมา จะรอให้คนที่ซื้อไปก่อนเสียใจทีหลังหรือไง
   จริงอยู่ที่ชุดแต่งต่างๆใส่เพิ่มทีหลังที่ศูนย์ก็ยังได้ แต่ราคามันคงไม่ได้ดีเท่ากับตอนเจรจาซื้อตอนแรก
   จะหลอกล่อลูกค้าทำไมขนาดนั้น

4 เชื้อเพลิง ไม่ต้องบอกหรอกครับว่าใช้ E20-E85 ตอนนี้มันต้อง CNG แล้วครับ ทำไมไม่ทำออกมา รออะไรอยู่ Toyota เขาทำ
   ทุกอย่างเพื่อตอบสนองความต้องการที่เป็นจริงของตลาดทุกวันนี้ แล้ว Mitsu รออะไรอยู่

5 อุปกรณ์ภายใน ตัวถูกสุดนี่ต้องทำร้ายจิตใจกันขนาดนั้นเลยเหรอ วิทยุ Build In ยังไม่ยอมให้มาเลย
   ตอนผมซื้อ Cedia ผมซื้อรุ่น 1.6 Glxi Limited มีวิทยุ เทป Aiwa ย้ำ วิทยุ เทป Aiwa มาให้แค่นั้น ในขณะที่รุ่นอื่น อย่างน้อยก็ CD
   Build-In กันหมดแล้ว ต้องรอ Minor Change ถึงจะมี CD เหรอครับ แถมอะไรๆก็ตัดออกหมด
   กระจกก็อย่างที่คุณจิมมี่ว่า ทำไมกะอีแค่ออกโต้ขึ้นลงนี่ให้ไม่ได้ บานเดียวก็ยังดี ในอีโว8นี่ Auto 4 บานเลยนะครับ

6 อุปกรณ์ภายนอก Brake นี่ Disk 4 ล้อมันแพงมากเหรอครับ เพื่อความปลอดภัย ให้แต่แรกไม่ได้เหรอครับในรุ่นต่ำน่ะ อย่าบอกนะว่า
   แพงกว่ามาก เพราะพอ Minor Change คุณก็ให้มาหมด 4 ล้อ ในราคาเท่าเดิม

คร่าวๆคงเท่านี้ครับ จิงๆแล้วผมอยากจะสมัครงานที่ Mitsu เองด้วยซ้ำ แต่อย่างว่า ผมคงไม่มีทั้งวัยวุฒิ และ คุณวุฒิ เพียงพอ
แต่ก็คงเสนอได้เท่านี้

สุดท้าย อยากบอกว่า ผมชอบ Mitsu มาตลอด และยังชอบต่อไป แต่ขอเรื่องด้านบนน่ะครับ เท่านี้เท่านั้น อย่างอื่นคงไม่มีอะไรติได้
สมรรถนะน่ะเจ๋งจริง แต่ การขายของต้องมีอย่างอื่นด้วยนะครับ ไม่ใช่แค่ ช่วงล่าง-เครื่องยนต์

ขอโทษนะครับ ถ้าเรื่องไหนผมเข้าใจผิดไป :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 10:54:24 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 00:24:49 »
รับฟังครับ

พวกเขาทราบดีอยู่แล้ว ในทุกข้อที่กล่าวมา
แต่หลายอย่าง มันมีที่มาที่ไปในเชิงลึก อีกนิดหน่อย
ที่ทำให้พวกเขา ทำด้แค่เท่าที่เป็นอยู่...

รอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ udis

Re: ถึงคุณ JIMMY เรื่อง Review Lancer EX ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 00:39:15 »
"6 อุปกรณ์ภายนอก Break นี่ Disk 4 ล้อมันแพงมากเหรอครับ เพื่อความปลอดภัย ให้แต่แรกไม่ได้เหรอครับในรุ่นต่ำน่ะ อย่าบอกนะว่า
   แพงกว่ามาก เพราะพอ Minor Change คุณก็ให้มาหมด 4 ล้อ ในราคาเท่าเดิม"

ทุกรุ่น Disk Brake ทั้งสี่ล้อครับ

"5 อุปกรณ์ภายใน ตัวถูกสุดนี่ต้องทำร้ายจิตใจกันขนาดนั้นเลยเหรอ วิทยุ Build In ยังไม่ยอมให้มาเลย
   ตอนผมซื้อ Cedia ผมซื้อรุ่น 1.6 Glxi Limited มีวิทยุ เทป Aiwa ย้ำ วิทยุ เทป Aiwa มาให้แค่นั้น ในขณะที่รุ่นอื่น อย่างน้อยก็ CD
   Build-In กันหมดแล้ว ต้องรอ Minor Change ถึงจะมี CD เหรอครับ แถมอะไรๆก็ตัดออกหมด
   กระจกก็อย่างที่คุณจิมมี่ว่า ทำไมกะอีแค่ออกโต้ขึ้นลงนี่ให้ไม่ได้ บานเดียวก็ยังดี ในอีโว8นี่ Auto 4 บานเลยนะครับ"

ตัวถูกสุดแถม DVD NAVI จอทัชสกีนแล้วครับ

"1 Option พูดตรงๆ ซื้อ Lancer เหมือนซื้อรถที่มี พวงมาลัย เกียร์ เบรก คันเร่ง แค่นั้น
   แค่นั้นเลยจิงๆครับ มันไม่มีลูกเล่นอะไรเลยให้ภายในรถ จะว่าไปมันดูโล้นเสียจนไม่เห็นอะไรในรถเลย
   ขนาดคุญกับ Sale ผมบอกว่ามันโล้นไปหน่อยเวลาเทียบกับ Civic เค้าก็บอกว่า ก็แบบนี้แหละครับ ถ้าดูที่ Option เราสู้ไม่ได้อยู่แล้ว"

ตัวต่ำสุด Civic ให้ภายในอะไรที่มากกว่าเหรอครับ Civic มีลูกเล่นอะไรในรถเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 01:33:49 โดย udis »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 00:57:18 »
ขออนุญาตผิดที่นิดนึง

เบรค (เบรก) สะกดภาษาอังกฤษว่า Brake ครับ
Disc break อันนั้นน่าจะแปลว่าจานแตก แบบนั้นผมยอมใช้ดรัมเบรคก็ได้ครับพี่น้อง ;D
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:01:24 »
มันก้มีส่วนจริงอยู่นะผมว่า เคยไปลองมาแล้วรู้สึกว่าออฟชั่นลูกเล่นบางอย่างมันไม่ค่อยสมดุลเท่าไหร่ ค่อนข้างน้อยด้วย ตัดบางอย่างที่ควรจะมีออกไปซะงั้น ภายในวัสดุดูก๊อกแก๊กอยู่บ้างเหมือนกันเวลาเคาะดู(แน่นกว่านี้ได้ก็จะดีไม่ใช่น้อย) แต่ชอบที่รูปลักษณ์ การออกแบบนี่แหละครับ เห็นทีไรมองทุกที เท่ดี
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:37:03 »

เบรค (เบรก) สะกดภาษาอังกฤษว่า Brake ครับ
Disc break อันนั้นน่าจะแปลว่าจานแตก แบบนั้นผมยอมใช้ดรัมเบรคก็ได้ครับพี่น้อง ;D

สุดยอดครับท่านผุการ ฮาได้อีกครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 07:22:40 »
ถ้าคนจะออก ex ไม่รีบผมว่ารอไมเนอร์ น่าจะออฟชั่นตื่นตาตื่นใจกว่านี้

ออฟไลน์ @pril

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:10:38 »
"5 อุปกรณ์ภายใน ตัวถูกสุดนี่ต้องทำร้ายจิตใจกันขนาดนั้นเลยเหรอ วิทยุ Build In ยังไม่ยอมให้มาเลย
---------------------
ความเห็นส่วนตัว  ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทำไมไม่ทำมาเป็น อุปกรณ์มาตรฐานทุกรุ่น เลย
ไม่รู้จะหวงไว้ทำไมนักหนา  เพราะอย่างปัจจุบันนี้ติด รุ่น GLX  เขาติด sony มาให้ ผมว่า รูปทรงมันไม่เข้ากะ รูปลักษณ์ภายในของรถเลย
มันดูขัดๆ กันไงไมรู้  และการรับสัญญาณไม่ค่อยจาดีด้วย (จากการที่ทดลองขับมา หลายครั้ง)
ดูอย่าง City ซิครับ  ตอนี้ทุกรุ่น เขาให้วิทยุ Build In มาหมดแล้ว
หรือจาเป็น Vios อ่ะ แม้แต่รุ่น J ยังมีมาให้ตั้งแต่แรก 

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:24:18 »
เนี้ยล่ะครับทำให้ผมไปออก CIVIC แทน ออฟชั่น น้อยไปจริงๆๆครับแถมเรื่องกินน้ำมันนี้สำคัญสำหรับผมมากๆๆครับ
  civic เปลี่ยนโช้คใหม่อยากบอกว่าช่วงล้างหนึบไม่แพ้ EX เลยนะครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:26:04 »
ตัว glx  ตัวนี้เมื่อวานเพิ่งไปลองขับมาครับศุนย์มีให้ลองตัว  glx กับ gt  เครื่องเสียงอาจ ไม่ดีเท่า gls เเต่ ผมกลับชอบ เรื่องส่วนกระจกมองข้างพับไฟฟ้า  ผมชอบครับ เวลามีการชนที่กระจกมองข้าง เวลามอเตอร์เสียมัน เเพง  ครับ
ช่วงล่างดีกว่าคันที่ใช้อยุ่ คันที่ใช้อยุ่ซีเดีย
ตัวนี้มีอินโม  ดิสBreak 4 ล้อ abs     

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:35:29 »
เนี้ยล่ะครับทำให้ผมไปออก CIVIC แทน ออฟชั่น น้อยไปจริงๆๆครับแถมเรื่องกินน้ำมันนี้สำคัญสำหรับผมมากๆๆครับ
  civic เปลี่ยนโช้คใหม่อยากบอกว่าช่วงล้างหนึบไม่แพ้ EX เลยนะครับ

เปลี่ยนของอะไรครับ เผื่อจะเปลี่ยนบ้างครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:52:21 »
อ่านมาหลายครั้งแล้ว ขอพูดเรื่อง EX นิดนึงว่า

ทำไมถึง serious กับ กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ,กระจกไฟฟ้า auto, วิทยุ Built in กันจังเลย

ผมชอบรุ่น 1.8GLX มากๆ เป็นรุ่นที่ผมได้ดีใจที่เขาให้ภายในสีเบสมา สบายตาซึ่งปัจจุบันหาไม่ได้แล้วที่เขาจะให้ภายในแบบนี้มาในรถรุ่นถูก
จะเอาไปใส่ลายไม้ก็ได้ สวยดีอีกต่างหาก

ส่วนวิทยุนี่ผม Happy มาก ที่ให้ของโซนี่ มี UBS มาให้ ผมคิดว่ามันก็พอฟังได้ไม่ใช้หรือๆถ้าจะเปลี่ยน ขายง่ายอีกต่างหาก เพราะมันคือวิทยุรุ่นธรรมดา 1 din ใช้ได้ในรถหลายๆรุ่น

กระจกมองข้างพับไฟฟ้าไม่มีก็ไม่เสีย ผมใช้คันปัจจุบัน มีแล้วไง เสียครับตอนนี้ ถ้าเปลี่ยนก็เป็นพัน ต้องหาของใหม่หรือมือ 2 เป็นคู่มา ไม่คุ้มเลย

สรุป ผมว่าราคา 831000 - 50000 บ. เหลือ 781000 - ประกัน+ของแถมอีกเป็นราคาทีถ้าคุณซื้อ Civic คุณจะไม่ได้ตัวที่มี ABS เผลอได้ตัว MT อีกต่างหาก

สำหรับผม Tilda Latio คือเบอร์ 1
EX คือ เบอร์ 2 ที่มีสรรถนะดีกว่า ในราคาแพงกว่าหน่อย(แต่ก็มีของแถมเยอะเช่นกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 10:56:41 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:55:23 »
ขออนุญาตผิดที่นิดนึง

แก้เรียบร้อยขิรับท่าน ขออภัย บอกแล้วว่าความรู้ผมห่างอึ่ง หุหุ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:57:23 »
ผมว่ารถเมืองไทยก็ทั้งนั้นแหละครับ ไม่ยุติธรรมเลย

ราคา แพงกว่าบางประเทศ (อันนี้เข้าใจว่าโครงสร้างภาษีเรากะเค้าต่างกัน)

แต่ ทำไมต้องมีความปลอดภัย เป็นออฟชั่นกันด้วย  ::)

หรือพวกเขาคิดว่าในหัวสมองคนไทย มันมีค่าเป็นออฟชั่น ไม่เหมือนพวกสมองฝรั่งงั้นหรอ หึ่มมม  >:(

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:21:18 »
สาเหตุ คือ
ผู้บริหารฯมิตซูมัน "โง่ดักดาน" ครับ

คนไทยเสนอ อะไรไปเยอะแยะ
แต่ ไม่อนุมัติเลยสักอย่าง

ต้องรอให้ยอดขายตกก่อน
จึงจะรู้สึกตัว

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:24:31 »
อ่านมาหลายครั้งแล้ว ขอพูดเรื่อง EX นิดนึงว่า

ทำไมถึง serious กับ กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ,กระจกไฟฟ้า auto, วิทยุ Built in กันจังเลย

ผมชอบรุ่น 1.8GLX มากๆ เป็นรุ่นที่ผมได้ดีใจที่เขาให้ภายในสีเบสมา สบายตาซึ่งปัจจุบันหาไม่ได้แล้วที่เขาจะให้ภายในแบบนี้มาในรถรุ่นถูก
จะเอาไปใส่ลายไม้ก็ได้ สวยดีอีกต่างหาก

ส่วนวิทยุนี่ผม Happy มาก ที่ให้ของโซนี่ มี UBS มาให้ ผมคิดว่ามันก็พอฟังได้ไม่ใช้หรือๆถ้าจะเปลี่ยน ขายง่ายอีกต่างหาก เพราะมันคือวิทยุรุ่นธรรมดา 1 din ใช้ได้ในรถหลายๆรุ่น

กระจกมองข้างพับไฟฟ้าไม่มีก็ไม่เสีย ผมใช้คันปัจจุบัน มีแล้วไง เสียครับตอนนี้ ถ้าเปลี่ยนก็เป็นพัน ต้องหาของใหม่หรือมือ 2 เป็นคู่มา ไม่คุ้มเลย

สรุป ผมว่าราคา 831000 - 50000 บ. เหลือ 781000 - ประกัน+ของแถมอีกเป็นราคาทีถ้าคุณซื้อ Civic คุณจะไม่ได้ตัวที่มี ABS เผลอได้ตัว MT อีกต่างหาก

สำหรับผม Tilda Latio คือเบอร์ 1
EX คือ เบอร์ 2 ที่มีสรรถนะดีกว่า ในราคาแพงกว่าหน่อย(แต่ก็มีของแถมเยอะเช่นกัน)
รถสมัยนี้วิทยุ Build in จะเปลี่ยนวิทยุใหม่ก็ต้องเปลี่ยนหน้ากากอีกเสียเงินเพิ่ม
GLX ใส่ได้ทั้ง 1DIN และ 2DIN ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:12:52 »
เอ่อ  ผมก็พอทราบนะครับว่ามันโดนหั่น option ไปบ้าง   แต่ถ้ามองอีกแง่นึง  รถยนต์ทุกคัน มันเป็นเหล็กโปร่งๆ ติดช่วงล่าง ติดล้อ ติด เบรค ติดเครื่องยนต์  ก็เท่านั้นเอง  ถ้าท่านใดเคยไปเห็นที่โรงงานประกอบหรือเคยเห็นช่างแก้แผงต่างออกมาจะเข้าใจครับ    EX ที่ขายในต่างประเทศก็ตกแต่งต่างไปจากที่เมืองไทยนิดเดียวครับ หลายๆประเทศก็เหมือนเมืองไทยเลย
และ option เช่น วิทยุที่ไม่ built in มา  ก็มีแค่ในรุ่น GLX เพียงรุ่นเดียว(รุ่น GLS,LTD ก็มีครบละ ทั้งเบาะหนัง ทั้ง เครื่องเสียง built in)  ถ้าไม่ชอบก็เปลี่ยนได้เลย แค่เครื่องเสียงไม่กี่บาท  แล้วเค้าก็มีทางเลือกให้ติด GPS ของ mitsu เองแถมไปด้วย สำหรับท่านที่อยากได้(แพงเกือบเท่าของ civic แต่ถูกกว่า altis มาก)

พูดง่ายๆว่า เรื่องมันแค่นิดหน่อย ของมันเปลียนกันได้ เหมือนเครื่องเล่น MP3 เปลี่ยนหูฟัง   จริงๆ เราน่าจะไปสนใจเรื่อง ช่วงล่าง เกียร์ เครื่องยนต์ ขนาดห้องโดยสารดีกว่าไหม  พอเค้าทำจุดนี้ได้ดี ผู้คนก็ไม่เห็นจะลบข้อเสียจุดเล็กๆน้อยๆได้เลย  ผมว่าเป็นเพราะ ยี่ห้อนี้ไม่ใช่ห้อตลาด ผู้คนจะคาดหวังว่าคงดี ต้องพร้อมจนสุดๆ  ยี่ห้อ Ford และ Chevrolet ก็เหนื่อยไม่แพ้ mitsu หรอกครับ  โชวรูม Honda แถวบ้านผม  คนเดินเข้ามา 10 คน ซื้อเลย 9 คน ไม่ทดลองขับเลยด้วยซ้ำ   ผมว่า ถ้าลูกค้าของเมืองไทยส่วนใหญ่ ลด bias ลงมา มองให้เป็นกลาง  แล้วคุณก็จะได้รถที่คุณได้ตัดสินใจเอง  ช่างน้ำหนักข้อดี-ข้อเสียมาหมดแล้ว  มันก็จะเป็นรถที่เหมาะกับคุณที่สุด  

รถคันนึงมีข้อดีข้อเสีย 10 ส่วน  คุณเอาความที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด ไปตัดสินรถยี่ห้อเหล่านั้นโดยโดนหักคะแนนไปแล้ว 5 ส่วน

ถ้าคุณยัง bias กับยี่ห้อที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดอยู่  ผมก็คงต้องขอแนะนำแค่ 2 ยี่ห้อเท่านั้น   ซื้อได้เลย   มันก็เป็นรถที่ดีนะ ไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากขนาดนั้น  เลือกที่เราชอบละกันครับ

รุ่น GLX มีเบาะหลังพับ 60-40 พร้อมที่วางแขน  ที่ปัดน้ำฝนหน่วงเวลาตามความเร็ว  ไฟส่องแผนที่  กุญแจ Immo   Disk 4 ล้อ พร้อม abs  

ทั้งๆที่ หลายๆยี่ห้อ กั๊กกว่านี้เยอะในรุ่นต่ำสุด เช่น เบาะหลังพับ 60-40 ไม่ได้ หรือบางรุ่นไม่มีที่วางแขน  ที่ปัดน้ำฝนหน่วงเวลาตามความเร็วบางรุ่นไม่มี   ไฟส่องแผนที่รุ่นต่ำสุดในหลายๆยี่ห้อไม่มีชัว    abs ก็เช่นกัน ไม่ครบทุกยี่ห้อหรอกนะครับ ที่ให้มาเลยตั้งแต่รุ่นต่ำสุด  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 12:34:11 โดย patzahut »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:22:01 »
ในมุมมองของผม มันมีปัจจัยหลายๆอย่างที่ทำให้ EX เปิดตัวออกมาแล้วแป๊กอย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

- ผู้บริหารคนไทยต้องกล้าชนกับทางญี่ปุ่นให้มากกว่านี้ครับ
- พยายามเปลียนpart ที่ต้องนำเข้าจากญี่ปุ่นมาให้ supplier ในประเทศผลิตแทน เพื่อลดต้นทุนให้ได้
- ฝ่ายการตลาด ผมเห็นโฆษณาของมิตซูฯ แต่ละตัว ไม่รู้ว่าคิดกันได้ไง ถ้าเป็นไปได้ น่าปลดออกยกแผงเลย ลองมองดูฝ่ายการตลาดของมาสด้า ดูบ้างก็ดี วิธีที่ทำให้รถติดตลาด
- เพิ่มออปชั่นเข้าไป รู้ทั้งรู้ว่าคนไทย ชอบรถที่มีออปชั่นเยอะๆ (แม้ว่าโดยส่วนตัวผมจะเฉยๆกับข้อนี้)
- ปรับปรุงคุณภาพของศูนย์บริการให้ดีกว่านี้

แต่ก็นะเราเป็นแค่กระบอกเสียงเล็กๆ คงไม่สามารถทำอะไรมากไปกว่าการโพสต์ความต้องการของเราลงไปก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:35:34 »
หลายๆคนรวมทั้งผม เคยสงสัยว่า ทำไม Lancer EX เห็นวิ่งในประเทศไทย น้อยจัง

คำตอบคงจะอยู่ในข้อความของเจ้าของกระทู้แล้วหละครับ ที่พิมพ์มาเป็นข้อๆหน่ะ

ผมว่านั่นแหละ คือเหตุผลที่ EX ขายได้น้อย

ออฟไลน์ @pril

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 13:08:07 »
ผมสงสัย และแปลกใจมากเลยว่า
มิตซู มีสินค้าดี แต่ทำมั๊ย ทำไม ขายได้น้องจัง
หรือ ว่า ผู้บริหาร(ญี่ปุ่น)เขา ไม่เข้าใจคนไทย ว่าตลาดไทยเป็นแบบไหน
หรีอ ว่า คนทำงาน(คนไทย)เอง คิดไม่ได้ว่าต้องทำไง ให้ยอดขายมันแข่งขันได้
แต่เท่าที่ดูโฆษณา ของรถแต่ละโมลเดลแล้ว  อยากบอกว่า ไม่เข้าคอนเซบ เลย
เปลี่ยนเถอะครับ บ.ที่ทำโฆษณาให้น่ะ  ผมว่าไม่เวิร์คหรอก
เพราะมุมมองผู้บริโภค จะคล้อยตามโฆษณา ซะส่วนใหญ่
 >:(

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 13:43:13 »
แต่ผมว่าโฆษณาตอนที่สีขาวออกมานี้ ok นะครับ    แต่ตอนเปิดตัวนี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 15:49:00 »
ก็ว่ากันไป 

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 17:40:28 »
เห็นด้วยเลยครับ เกือบทั้งหมด ส่วนผมว่า CNG ยังไม่จำเป็น ถ้าเน้นประหยัดก็ไปซื้อตัวเก่าดีกว่าครับ E85ได้ก็ถูกกว่า LPG ในอนาคตแล้วล่ะ (ถึงจะหาเติมแทบไม่ได้ก็ตาม) เอาเกียร์ธรรมดามาดีกว่า เอิ๊ก >_<

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 19:00:53 »
เห็นด้วยเลยครับ เกือบทั้งหมด ส่วนผมว่า CNG ยังไม่จำเป็น ถ้าเน้นประหยัดก็ไปซื้อตัวเก่าดีกว่าครับ E85ได้ก็ถูกกว่า LPG ในอนาคตแล้วล่ะ (ถึงจะหาเติมแทบไม่ได้ก็ตาม) เอาเกียร์ธรรมดามาดีกว่า เอิ๊ก >_<

อยากได้เกียร์ Twin Clutch SST มากกว่าครับ
 ;D ;D ;D

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 19:52:32 »
555+

ยาวๆกันไปเลยครับ เพลินดี

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 20:09:56 »
Twin Clutch SST
เอาด้วยอีกเสียง

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 20:32:14 »

เปลี่ยนของอะไรครับ เผื่อจะเปลี่ยนบ้างครับ

TEIN SS ครับผม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 21:11:05 »

TEIN SS ครับผม
ขอบคุณครับ ดูๆอยู่เหมือนกันครับ
โช้คตัวนี้สีเขียวเป็นอะไรที่สวยบอกไม่ถูกครับ แถมเกาะดีด้วย (แต่ราคาถูกว่านี้คงดีครับ)
ถ้างบเติมน้ำมันน้อย เน้นเรื่องประหยัดน้ำมันนี่ Civic ล่ะถูกแล้วครับ
เหมือน Civic จะติดตัวปรับไฟฟ้าได้มั้งครับ  EX ด้านหลังต้องเจาะเพิ่ม เพราะปิดดีเกินไม่มีรูใส่สายเลยครับ

ส่วนผมขับใกล้ๆเลยต่างกันหลักร้อยบาทครับ
ยังพอจ่ายไหวแลกกับเงิที่ต้องไปซื้อโช้คแต่งเพิ่ม เพราะเดิมๆ EX ก็ดีระดับนหนึ่งครับ
(จริงๆ งบหมดครับ)

ส่วนเรื่องออฟชั่นนี่ คนซื้อทีหลังคงได้เปรียบ กระจกข้างพับไฟฟ้า ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ Keyless กล้องมองหลังเวลาถอย
เพราะของพวกนี้มีมาตั้งนานแล้วตั้งแต่ไม่มีในรุ่นในไทย ก็เหมือนรถหลายๆค่ายที่โดนตัดออฟชั่นกันครับ

แต่ผมอยากให้เพิ่มแอร์แบกมากกว่าครับ ความปลอดภัยโดยรวมดีแล้ว อยากให้เพิ่มจุดนี้มากกว่าครับ
ตอนนี้เห็นรถราคากลางๆที่มี 4 ใบก็เป็น Ford Everest ครับ ชื่นชมเลยจุดนี้ครับสำหรับ Ford
อยากให้ค่ายญี่ปุ่นทำตามบ้างสำหรับรถที่ขายในไทยครับ เพื่อนๆผู้ขับขี่บนท้องถนนจะได้ปลอดภัยกันมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 21:13:21 โดย udis »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 21:27:02 »

อยากได้เกียร์ Twin Clutch SST มากกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ิอยากได้แน่ๆ  อัตราเร่งเวลาดึงกับเครื่อง 2.0   198 N-m มันแน่ๆครับ   แต่ราคา++อีกแน่เลย :-*

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 21:58:23 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะทำรุ่น 1.8 ให้ดีที่สุดเลยครับ เอาให้คุ้มสุดๆไปเลยครับ อย่างน้อยตัวท็อปของรุ่น 1.8 ต้องได้อะไรที่ใกล้เคียงกับ 2.0 ต่างกันแค่เครื่องก็พอ กะล้อซัก 17 ครับ อีกอย่างถึงแม้ว่าราคาจะมีส่วนลด แต่ว่าคนเขาจะมองราคาขายก่อนครับว่าเท่าไหร่ แต่นี่ทำรุ่น 1.8 ออกมาซะไม่น่าซื้อเลยจริงๆ ถ้าเป็นผมซี่งซื้อรถแล้วไม่ทำอะไรกับมันอีกเลย ผมคงไม่ซื้อ EX หรอก(ถึงแม้จะเป็นแฟน มิสซู) ฉนั้นผมคิดว่าที่ขายไม่ค่อยดีเพราะทำตัว 1.8 มาไม่ดีครับ ส่วนคนมีเงินก็จะไปซื้อ 2.0 ซึ่งผมคิดว่าเพียงพอแล้วนะใช้ได้ ถ้าผมมีเงินก็จะซื้อ 2.0 เหมือนกัน แต่ถ้าไม่มีเงินหละ(มีไม่ถึงล้าน) ผมก็จะไปซื้อ Civic แทน