ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่อง ล้อแม็กและยางครับ จะเปลี่ยนแม็กจากกว้าง5 เป็น6.5  (อ่าน 3407 ครั้ง)

ออฟไลน์ aeywatchara

• Newbie
  • *
รถผม  ใช้ยาง michelin primacy 4  195/60/15  กับแม็ก 15 x 5 et45 อยู่  จะเปลี่ยนให้ยางเดิมใส่กับแม็ก 15 x 6.5 et 40

อยากสอบถามว่ารถจะวิ่งดีขึ้นไหมครับ ในส่วนไหนบ้าง

หรือจะมีข้อเสียเพิ่มเข้ามาในส่วนไหนบ้างครับ

ตอนนี้ขับแม็กเดิมอยู่  ตอนขับที่ความเร็ว 120 รถส่ายๆและเวลาเข้าโค้งรู้สึกรถคุมไม่ค่อยอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 06:45:04 โดย aeywatchara »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ล้อหน้า 5 ค่อนข้างแคบไปสำหรับยางหน้า 195/60 ไม่แปลกถ้าจะรู้สึกว่า"ย้วย"

ล้อหน้า 6.5 ช่วยให้อาการดีขึ้นได้ครับ ส่วน offset ยื่นออกจากเดิม 5 มิล โดยหลักมีความแตกต่างอยู่ แต่ใช้งานปกติกับรถปกติไม่น่ารู้สึก

ออฟไลน์ tom46

กะทะล้อหน้ากว้างขึ้น ก็ควรต้องหายางที่เหมาะสมกับขนาดหน้ากว้างที่เพิ่มขึ้นด้วยครับ

ส่วนขนาดยางที่เหมาะสมกับล้อ ลองเข้าไปตามเวปของ bridgestone cockpit ดูครับ เคยเห็นว่าเขาพอมีบอกไว้อยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

เพิ่มเติมอีกอย่างนะครับ

ที่มักจะมองข้ามกันเวลาเปลี่ยนล้อ ก็เรื่อง ออฟเซท น่าลองหาข้อมูลเรื่องนี้ด้วยนะครับว่าของเดิมใช้กันประมาณไหน +- ไม่ควรเกินของเดิมมากนัก

ถ้าออฟเซทล้อผิดไปเยอะ นอกจากจะดูไม่สวยงาม ขากางไป หุบไป เวลาเลี้ยวก็อาจจะมีติด หรือถ้ารถโหลด ก็อาจจะมีการติดขอบซุ้มล้อได้ด้วยครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จากสเปคที่ให้มี ความกว้างของหน้าแม็กจะเพิ่มขึ้น จะมีผลที่ดีขึ้นในการเข้าโค้งอยู่ครับ
เพราะหน้ายาง 195 กับแม็กหน้า 5" ยางมันจะอมหน้าแม็กเกินไป มีผลทำให้แก้มย้วย
หน้ายาง 5" มันเหมาะกับยางหน้าประมาณ 165-185
และพอเปลี่ยนมาเป็นหน้าแม็ก 6.5" กับหน้ายาง 195 มันจะได้ประสิทธิภาพการใช้งานหน้ายางได้ดีกว่าแม็กหน้า 5" ครับ
ส่วนเรื่องอ๊อฟเซทต่างกัน 5 มม. มีผลน้อยจนยากจะรู้สึก
อันนี้ความรู้สึกจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ล้อกว้างขึ้นก็ช่วยกดยางให้แนบติดพื้นมากขึ้นครับ สมรรถนะโดยรวมควรจะดีขึ้น ส่วนเรื่องที่ขับ 120 แล้วส่าย ไม่น่าจะเกี่ยวกับล้อ แต่อาจมีสาเหตุมาจากช่วงล่างชำรุด หรืออาจจะเป็นเพราะยางกับล้อไซส์ไม่สามัคคีกันก็ได้ครับ ล้อกว้าง 5 ควรใส่ยางกว้างสุดไม่เกิน 185 ไซส์ที่เหมาะที่สุดคือ 165-175

แต่อย่างไรก็ตาม เปลี่ยนล้อกว้างขึ้นก็น่าจะมีแต่ผลดีครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

et40 ล้อ 6.5 /15 พอมีลายของ Lenso 1 หรือ 2 รุ่นครับ
แต่เก่ามากแล้ว ไม่แน่ใจว่าเหลือไหม
อย่าต่ำกว่า 40 แล้วกันครับ
บางคนบอก 38 กับ 40 แยกไม่ออก นั่นเขาโชคดีครับ

ออฟไลน์ csirre

• Newbie
  • *
ล้อมันจะยื่นออกมามากกว่าเดิม 0.75นิ้ว + 5มิลลิเมตร (ประมาณ 1 นิ้วพอดี ๆ) ลองกะดูด้วยตาก่อนว่าโอเคหรือเปล่า (ผมว่าน่าจะโอเค) ถ้ามันยื่นไปก็หาล้อที่ offset มากกว่านี้ (ตัวเลขเยอะกว่า 40)

• Newbie
  • *
ล้อมันจะยื่นออกมามากกว่าเดิม 0.75นิ้ว + 5มิลลิเมตร (ประมาณ 1 นิ้วพอดี ๆ) ลองกะดูด้วยตาก่อนว่าโอเคหรือเปล่า (ผมว่าน่าจะโอเค) ถ้ามันยื่นไปก็หาล้อที่ offset มากกว่านี้ (ตัวเลขเยอะกว่า 40)

สอบถามเพิ่มเติมครับ  0.75 นิ้ว อันนี้เพิ่มมาจากส่วนไหนหรอครับ   ส่วน 5mm อันนี้คือเพิ่มมาจาก offset ใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับที่มาให้ความรู้       :) :) :)

เรื่อง ออฟเซท จะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Turin

สอบถามเพิ่มเติมครับ  0.75 นิ้ว อันนี้เพิ่มมาจากส่วนไหนหรอครับ   ส่วน 5mm อันนี้คือเพิ่มมาจาก offset ใช่ไหมครับ
0.75 นิ้ว คือหน้าล้อยื่นออกมาด้านนอก มาจากล้อหน้ากว้างขึ้น 1.5 นิ้ว (หน้าล้อยื่นออกนอก 0.75 ยื่นเข้าข้างใน 0.75)
5 มิล คือ หน้ายางขยับออกมาด้านนอก 5มิล ตาม offset ล้อ

กรณีนี้แก้มยางก็ขยับออกแค่ 5มิลตามหน้ายางแหละ เพราะ ไม่ว่าจะล้อ 5 นิ้วหรือ 6.5 นิ้ว ก็แคบกว่าหน้ายางอยู่ดี

ออฟไลน์ lonely

et40 ล้อ 6.5 /15 พอมีลายของ Lenso 1 หรือ 2 รุ่นครับ
แต่เก่ามากแล้ว ไม่แน่ใจว่าเหลือไหม
อย่าต่ำกว่า 40 แล้วกันครับ
บางคนบอก 38 กับ 40 แยกไม่ออก นั่นเขาโชคดีครับ

ค่าออฟเซตที่ต่างกัน 2 = ส่งผลอะไรบ้างครับ ??

ผมใช้ล้อ Lenso รุ่น Light S2 ขอบ 15 นิ้ว ออฟเซต 38

แต่ล้อขอบ 15 นิ้วของ Lenso ที่มีขายในในปัจจุบัน มักจะเป็นออฟเซต 35 ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *

0.75 นิ้ว คือหน้าล้อยื่นออกมาด้านนอก มาจากล้อหน้ากว้างขึ้น 1.5 นิ้ว (หน้าล้อยื่นออกนอก 0.75 ยื่นเข้าข้างใน 0.75)
5 มิล คือ หน้ายางขยับออกมาด้านนอก 5มิล ตาม offset ล้อ

กรณีนี้แก้มยางก็ขยับออกแค่ 5มิลตามหน้ายางแหละ เพราะ ไม่ว่าจะล้อ 5 นิ้วหรือ 6.5 นิ้ว ก็แคบกว่าหน้ายางอยู่ดี

ขอบคุณมากครับ  ตอนแรกคิดว่าจะ กลับออกมา เกือบๆ 3cm ซึ่งผมรูสึกว่ามันเยอะเกินไป

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ  ผมอยากทราบว่าคำนวนแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

ถ้าค่า offset คือระยะห่างจากจุดกึ่งกลางของความกว้างล้อแม็ก

ล้อเดิม จขกท.
5"/2 = 2.5"= 63.5 mm - 45 mm = 18.5 mm 

เปลี่ยนเป็น
6.5"/2 = 3.25" = 82.55 mm - 40 mm = 42.55 mm

นั่นคือมันจะยื่นออกมาจากเดิม
42.55-18.5 = 24.05 mm =  0.97"

ผิดถูกอย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยครับ

http://www.automagwheel.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=10&Id=538705705

ในเวปนี้เขาก็อธิบายดีครับ