ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าเหลือง ทำไงดีครับ  (อ่าน 8969 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ไฟหน้าเหลือง ทำไงดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:13:42 »
รถผมมันตากแดดมากไฟหน้าเลยเหลือง + กับชอบเอาน้ำยาเหลือบสีไปขัดไฟหน้ายิ่งเป็นกันใหญ่เลย
สังเกตุดูจะเป็นเกือบทุกรุ่นที่ไปกินเนื้อที่ฝากระโปรงเข้าไป ตอนนี่มีไอเดีย 3 อย่างครับ
1. ทำการเปลี่ยนเฉพาะโคมพลาสติกใหม่ (หลายตังอยู่)
2. ทำการขัดไฟเหลือง ตามร้านที่รับติดไฟ HID  ไม่รู้กี่บาท และจะทนได้นานแค่ไหนกว่าจะเหลืองอีกนะครับ
3. ทำใจครับ (แต่ยากนะครับ รู้สึกขัดตาทุกครั้งที่เห็นนะครับ แบบว่ารักรถนะครับ)

ขอความรู้จากผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
Re: ไฟหน้าเหลือง ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 03:18:22 »
รถผมไปขัดสีมา 1000 บาท เคลือบนาโนอีก 800 บาท

มันก็ใสดีนะครับ ไฟสว่างขึ้นนิดหน่อย แต่รถสวยปิ๊งขึ้นเยอะ

ยังไงคงถูกกว่าเปลี่ยนทั้งโคม

แต่ถ้าเหลืองจนเข้ากินเนื้อมากจะขัดได้รึเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:32:04 »
เคยน้ำเข้าโคมไฟ เลยไปแก้ตามร้านรับติด xenon แล้วเขาเลยขัดไฟหน้าให้ด้วย
ผลออกมา ก็ดีขึ้นไม่มากเท่าไหร่

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:27:17 »
ใช้น้ำยาขัด หรือไม่ก็ยาสีฟันก็ได้ครับ ใช้มือขัดอาจจะกล้ามขึ้นได้ (ผมลองแล้วอ่ะ กับยาสีฟัน ก็ดีขึ้นจิงๆ แต่ว่าเมื่อยหน่อยครับ)

ลองหาดูใน youtube มีคนทำเยอะ

search for "how to clean dull headlight"

เช่น

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 17:20:21 »
ใช้น้ำยาขัด หรือไม่ก็ยาสีฟันก็ได้ครับ ใช้มือขัดอาจจะกล้ามขึ้นได้ (ผมลองแล้วอ่ะ กับยาสีฟัน ก็ดีขึ้นจิงๆ แต่ว่าเมื่อยหน่อยครับ)

ลองหาดูใน youtube มีคนทำเยอะ

search for "how to clean dull headlight"

เช่น

ขอบคุณมากครับ รถผมก็เหลืองเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:56:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ลองไปสอมถามมาแล้วครับ
1)  ขัดเลนส์ ข้างละ 700 บาท
2) เปลี่ยนโคมข้างละ 4000 แนะ
สรุป เตรียมฟิตกล้ามเข้าห้องน้ำดีกว่า ..... ไปหยิบยาสีฟันมาขัดดีกว่า จำเป็นต้องเป็นยาสูตรฟันขาวหรือเปล่านะ