ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม  (อ่าน 14566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 09:41:17 »
สำคัญคือสนิมมันแพลมมาจาก "จุดซ่อนเร้น" เสียด้วยซิ

เราเห็นแค่ตรงที่โผล่ออกมาแล้ว แต่จุดกำเนิดเรามองไม่เห็น ไม่รู้มากน้อยแค่ไหน

ใช่ครับ แถมมาไวมาก
ผมใช้ยี่ห้ออื่น ไม่มีแบบนี้เลย ยกเว้นนิสสันตอนอายุ7ปี ในโพรงประตู แต่อายุขนาดนี้ เป็นเท่า city4เดือนก็โอเคครับ แต่ผมก็จำไว้ว่ายี่ห้อไหนคุณภาพระดับไหน

คิดว่าโชคดีกว่าคนอื่นก็ซื้อครับ
แต่ผมเลิกคิดว่าโชคดีกว่าคนอื่นแล้ว ประเภทคำว่าคงไม่ขนาดนั้นหรอกมั๊ง ไม่มีในความคิดผม
ตอนมีปัญหานี่ไม่มีใครช่วยเราเลยครับ
ไปยี่ห้ออื่นไม่มีปัญหาสนิมแน่นอน และผมเชื่อว่า สนิมในจุดที่ไม่ควรเกิด กับสนิมที่มันเกิดได้บ้าง คนทั่วไปแยกกันออกว่าแบบไหนควรกังวลแบบไหนไม่ควรกังวล ไม่ใช่รถคันแรกกันอยู่แล้วเนอะ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 15:45:41 »
ถ้าคิดว่าสนิมเป็นเฉพาะที่ฝาท้ายแล้วไปเคลมเอา คิดผิดแล้วครับ

เพราะในกระบวนผลิตเค้าทำพร้อมกันทั้งคัน จุดอื่นๆ ที่มองไม่เห็นจึงมีโอกาศเป็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 18:09:32 »
จริงๆ ไม่สมควรมีเลยนะครับ เพราะยิ่งหลายคนเจอมาแม้แต่รุ่นเดียวจุดเดียว ก็กลายว่าเป็นข้อกังวลใจได้ แต่ถ้าทางฮอนด้ายืนยันมาว่าแก้ไขแล้วจะไม่เกิดขึ้นอีก ก็ทำให้คนซื้อมีความมั่นใจมากกว่านี้ รถสวยคนอื่นชม แต่ถ้าเกิดแบบนี้คนขับอย่างเราก็รู้สึกกังวลใจว่าต่อไปจะเจออะไรอีกบ้าง

ออฟไลน์ numtansai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 21:28:18 »
bodin
Lapislazuli
lexus
NS
KATANA
Newhang
FF
Monsterz
ขอบคุณค่ะ🙏🙏🙏

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 21:28:25 »
สำคัญคือสนิมมันแพลมมาจาก "จุดซ่อนเร้น" เสียด้วยซิ

เราเห็นแค่ตรงที่โผล่ออกมาแล้ว แต่จุดกำเนิดเรามองไม่เห็น ไม่รู้มากน้อยแค่ไหน

ผมใช้ยี่ห้ออื่น ไม่มีแบบนี้เลย ยกเว้นนิสสันตอนอายุ7ปี ในโพรงประตู แต่อายุขนาดนี้ เป็นเท่า city4เดือนก็โอเคครับ แต่ผมก็จำไว้ว่ายี่ห้อไหนคุณภาพระดับไหน

คิดว่าโชคดีกว่าคนอื่นก็ซื้อครับ
แต่ผมเลิกคิดว่าโชคดีกว่าคนอื่นแล้ว ประเภทคำว่าคงไม่ขนาดนั้นหรอกมั๊ง ไม่มีในความคิดผม
ตอนมีปัญหานี่ไม่มีใครช่วยเราเลยครับ
ไปยี่ห้ออื่นไม่มีปัญหาสนิมแน่นอน และผมเชื่อว่า สนิมในจุดที่ไม่ควรเกิด กับสนิมที่มันเกิดได้บ้าง คนทั่วไปแยกกันออกว่าแบบไหนควรกังวลแบบไหนไม่ควรกังวล ไม่ใช่รถคันแรกกันอยู่แล้วเนอะ

+1 ครับ

เห็นมาเยอะหละคนที่คิดว่าตัวเองจะโชคดีกว่าคนอื่น
ถ้าเงินไม่ใช่สาระสำคัญของชีวิตก็จัดครับ
หรือความรู้สึกกังวลไม่ใช่ปัญหาที่จะบั่นทอนชีวิตก็จัดได้

ไม่งั้นก็หลีกให้ไกลครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 21:36:21 »
punn
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 07:52:04 »
อยากทราบเหมือนกันว่า Honda จะแก้ปัญหาเรื่องนี้ยังไง

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 08:27:36 »
ถ้าชอบก็ไม่ต้องสนใจเรื่องแค่นี้ แค่รู้ไว้ว่ามีก็พอ แต่ผมไม่เอาละ Honda รถห่วย

ออฟไลน์ Powerpete

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 09:50:23 »
ของผม FC 1.8 ปี สนิมรอบคันขายทิ้งเพราะเกียร์พังด้วย
โดยเฉพาะประตูในซอก และท้ายเก๋งหนักมาก แทบทะลุจากด้านใน
ผมว่าสีอื่นไม่มี โดยเฉพาะตัวถัง ไม่ค่อยมีให้เห็นตรงตัวถังนอกจากสีขาว
แต่พวก รางที่นั่ง ใต้ขอบยางใจไม่แข็งห้ามเปิดดู แทบทุกคันครับ

แต่สงสัยไหมทำไมขายดี ผมว่าเจ้าของเจ้าของกระทู้เหมือนผม
เพราะมันสวยยยยย เกียร์เกินแสนโลเตรียมเงินไว้เลย สนิม ขัดกันต่อไป 555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 09:55:57 โดย Powerpete »

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 10:01:11 »
ทำไม comment แต่ละอันดูแบบ “ใช่มันมีสนิม, แต่ช่างมัน”

เรื่องสนิม ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นนะครับ ไม่ควร “ช่างมัน”, ปกติรถมี defect เราก็วิจารกันใหญ่เลยหนิ ขนาดเจอเคสแบบ 1 ใน 10000, แล้วทำไม ทีแบบนี้เกิด defect (เกิดกันเยอะมาก ไม่ใช่เเต่ 1 ใน 10000) แล้วทุกคนดูแบบว่า “ช่างมัน ซื้อไปเถอะ” ? ? ?

ผมว่าเรื่องสนิม ค่อนข้าง serious นะ เพราะมันจะราม ไปอยุ่จุดที่มองไม่เห็น อาจจะมีผลกับโครงสร้างก็ได้ ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก เพื่อนทัก “มึงไม่ดูแลรถมึงหรอ??” ถ้าเป็น defect จากอย่างอื่น, เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนั้นก็จบ

ผมว่าควรจะให้มันเป็นกระเเสร ให้ค่ายรถรีบปรับปรุง ถูกแล้วครับ

MG ก็ยังมีสนิมเลย แบบเดียวกับ Honda ให้ค่ายรถรีบปรับปรุงแบบด่วนที่สุด

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 10:17:34 »

เห็นด้วยครับ กรณีนี้แนะนำ จขกท. มองตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ มีปัญหาขึ้นมา ไม่มีใครช่วยเราได้ครับ

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 11:45:25 »
ผมมี Honda อยู่ที่บ้าน 1 คัน
อนาคตถ้าจะเปลี่ยนคันใหม่ ผมจะเอา Honda ไว้ในตัวเลือกท้ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Gprt.

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 12:10:56 »
ฝากเรื่องการประกอบอีกเรื่อง
มีประสบการณ์ใช้ FC, G9 มา เสียงจากการประกอบไม่ดีน่ารำคาญมากครับ
เสียงมาจากเสาข้างคนนั่งบ้างคนขับบ้างบางคนเจอมาจากคอนโซล เอาเข้าศูนย์ช่างแก้ไขแล้วก็ไม่หาย :'(

มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตแต่มันจุกจิก เจอแล้วก็แบบซื้อรถเป็นล้านได้คุณภาพแบบนี้ ??

เคยคุยกับเซลเรื่องปัญหาที่เจอ เซลบอกมันปกติถ้าพี่อยากได้ดีกว่านี้ไปซื้อ Benz นะ  :o

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 13:08:53 »
ชอบรถ Honda หลายรุ่นตอนนี้นะ แต่ปัญหานี้ผมผ่านแน่นอนเพราะเป็นคนใช้รถยาวๆ
Toyota ที่บ้านใช้มา 10 ปียังไม่มีสนิมในจุดที่ไม่ควรมีเลยครับ
หวังว่าค่ายอื่นๆคงไม่บ้าจี้ตามเห็นขายได้ เลยลดต้นทุนและลดคุณภาพตามนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 14:03:01 »
ชอบรถ Honda หลายรุ่นตอนนี้นะ แต่ปัญหานี้ผมผ่านแน่นอนเพราะเป็นคนใช้รถยาวๆ
Toyota ที่บ้านใช้มา 10 ปียังไม่มีสนิมในจุดที่ไม่ควรมีเลยครับ
หวังว่าค่ายอื่นๆคงไม่บ้าจี้ตามเห็นขายได้ เลยลดต้นทุนและลดคุณภาพตามนะครับ
ตอนนี้มีคู่แข่งฮอนด้าแล้วครับ คือนิสสัน นอกนั้นก็รถจีนที่โผล่มาให้เห็นบ่อยๆคือกระบะ ตงฟง ที่เหล็กเปราะสนิมกิน  พังได้แทบทุกอย่าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 23:34:51 »
SM.
newfaceman
Powerpete
Full Throttle
gumpzgear
Bird Wuttipan
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

คุณdeerteslaพอจะทราบไหมคะว่าnissanรุ่นไหนที่เป็นสนิม
ช่วงนี้หาข้อมูลรถค่ะ คันเก่าถึงเวลาต่องเปลี่ยรแล้วค่ะแหะๆขอบคุณค่า

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 00:19:03 »
SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

คุณdeerteslaพอจะทราบไหมคะว่าnissanรุ่นไหนที่เป็นสนิม
ช่วงนี้หาข้อมูลรถค่ะ คันเก่าถึงเวลาต่องเปลี่ยรแล้วค่ะแหะๆขอบคุณค่า

ปัจจุบันผมไม่ยินข่าวเรื่องสนิมนะ นิสสัน
มันมีตอน Note เมื่อ 2-3 ปีที่เเล้ว แล้วเป็นไม่กี่คัน เเต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ผมว่าเรื่องงานพ่นสี ผมว่านิสสันทำดีนะ ลองดูใต้ท้องรถ งานดูเนียนกว่ายี่ห้ออื่น พวกอ่างน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่องก็ทำจาก stainless steel ไม่ใช่ cast iron (เเต่ Almera ตัวใหม่ ไม่ติด underguard มาให้ ลด cost =..=” )

ส่วนค่ายจีน ก็เจอเคสเเค่ไม่กี่คัน กินถึงช่วงล่างเลย น่ากลัว

เคส Vios ก้อเจอ ป้ายแดง สนิมขึ้นแผงประตู เมื่อนานมากๆมาเเล้ว แต่เป็นเเค่”เคสเดียว”

เคำว่า “เจอเเค่เคสเดียว” “เจอเเค่ไม่กี่คัน” นี่ คือ เป็น defect จริงๆ คือ “ซวย” จริงๆ
ไม่ใช่เป็นแทบจะทุกคันแบบนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 06:31:31 »
LapisLazuli
ขอบคุณค่า

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 10:31:47 »
SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

ผมเจอกับตัวเองคือนิสสันมาร์ช  อายุปีครึ่งครับสนิมคานแชสซีหน้าสองฝั่ง ช่วงล่างมีสนิมโผล่นิดนึง  และจุดเชื่อมเหล็กบังโคน  โครงเบาะทำสีไม่เรียบร้อยด้วยครับ

SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

ปัจจุบันผมไม่ยินข่าวเรื่องสนิมนะ นิสสัน
มันมีตอน Note เมื่อ 2-3 ปีที่เเล้ว แล้วเป็นไม่กี่คัน เเต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ผมว่าเรื่องงานพ่นสี ผมว่านิสสันทำดีนะ ลองดูใต้ท้องรถ งานดูเนียนกว่ายี่ห้ออื่น พวกอ่างน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่องก็ทำจาก stainless steel ไม่ใช่ cast iron (เเต่ Almera ตัวใหม่ ไม่ติด underguard มาให้ ลด cost =..=” )

ส่วนค่ายจีน ก็เจอเคสเเค่ไม่กี่คัน กินถึงช่วงล่างเลย น่ากลัว

เคส Vios ก้อเจอ ป้ายแดง สนิมขึ้นแผงประตู เมื่อนานมากๆมาเเล้ว แต่เป็นเเค่”เคสเดียว”

เคำว่า “เจอเเค่เคสเดียว” “เจอเเค่ไม่กี่คัน” นี่ คือ เป็น defect จริงๆ คือ “ซวย” จริงๆ

นิสสันนี้ถ้าจะให้ซื้ออีกมั้ยตอบเลยว่าไม่กล้าซื้อครับ  ไปเสี่ยงกับมาสด้ายังสบายใจกว่าครับ กับงานออกแบบของนิสสันไม่โดนใจนัก  ห้องเครื่องไม่ยอมทำสีให้ในหลายๆรุ่นและจัดออพชั่นราคาแปลกๆ เหมือนไม่อยากขายรถ ส่วนตงฟงกระบะฟู้ดทรัคนี่สนิมเป็นกันยอะจนมาประจานในพันดิปครับ  ส่วนโตโยต้ายอมรับจริงๆว่าชุบกันสนิมได้ดีมากจริงๆครับ  ที่บ้าน รถโตโยต้าตูดเป็ดอายุ20ปีสนิมไม่มีให้เห็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 10:34:42 โดย deertesla »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 19:24:40 »
SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

ผมเจอกับตัวเองคือนิสสันมาร์ช  อายุปีครึ่งครับสนิมคานแชสซีหน้าสองฝั่ง ช่วงล่างมีสนิมโผล่นิดนึง  และจุดเชื่อมเหล็กบังโคน  โครงเบาะทำสีไม่เรียบร้อยด้วยครับ

SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

นิสสันนี้ถ้าจะให้ซื้ออีกมั้ยตอบเลยว่าไม่กล้าซื้อครับ  ไปเสี่ยงกับมาสด้ายังสบายใจกว่าครับ กับงานออกแบบของนิสสันไม่โดนใจนัก  ห้องเครื่องไม่ยอมทำสีให้ในหลายๆรุ่นและจัดออพชั่นราคาแปลกๆ เหมือนไม่อยากขายรถ ส่วนตงฟงกระบะฟู้ดทรัคนี่สนิมเป็นกันยอะจนมาประจานในพันดิปครับ  ส่วนโตโยต้ายอมรับจริงๆว่าชุบกันสนิมได้ดีมากจริงๆครับ  ที่บ้าน รถโตโยต้าตูดเป็ดอายุ20ปีสนิมไม่มีให้เห็นนะครับ

มาสด้า ก็ไม่ได้เสี่ยงนะผมว่า เพื่อนผมเเต่ละคนใช้ mazda ยังไม่เจอปัญหาไรกันนะ

=> ผมใช้ March อยุ่วิ่ง 75k ก่อนขาย ก็ไม่เจออะไรทั้งนั้น
=> เพื่อนผมใช้ Mazda 2 อยุ่ 80k ก็ไม่เจอปัญหาไรทั้งนั้น
=> ผมใช้ City วิ่งไป 150k ก่อนขาย ก็ไม่เจอปัญหาอะไรทั้งนั้น (เปลี่ยนลูกปืน เปลี่ยน A/C Comp สายพาน ไป เเต่ผมว่ามันตามอายุมากกว่า)
=> พี่ผมใช้ Jazz วิ่งไป 60k ก็ไม่เจอปัญหาไรทั้งนั้น
=> ปัญหาที่เจอกับรถจริงๆ คือ Jazz GD เกียร์ CVT พัง ซ่อมไม่หาย (ขนาดบ้านผมเป็นคนเหยียบเบาๆ ขับ smoothๆ ไม่เคย kickdown เลย T..T)

ผมว่าเคสบางเคสที่อ่านเจอ มันคือ “ซวย” โดนรถหลุด QC จริงๆ

เเต่ปัญหาสนิม Honda ครั้งนี้ ไม่ได้มีเเค่ไม่กี่เคส แบบ “ซวย” มันเป็นกันหลายคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 09:44:49 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 21:20:14 »
SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

SM.
newfaceman
Powerpete
gumpzgear
Gprt.
Tae_Gunner
deertesla
ขอบคุณค่า

มาสด้า ก็ไม่ได้เสี่ยงนะผมว่า เพื่อนผมเเต่ละคนใช้ mazda ยังไม่เจอปัญหาไรกันนะ

=> ผมใช้ March อยุ่วิ่ง 75k ก่อนขาย ก็ไม่เจออะไรทั้งนั้น
=> เพื่อนผมใช้ Mazda 2 อยุ่ 80k ก็ไม่เจอปัญหาไรทั้งนั้น
=> ผมใช้ City วิ่งไป 150k ก่อนขาย ก็ไม่เจอปัญหาอะไรทั้งนั้น (เปลี่ยนลูกปืน เปลี่ยน A/C Comp ไป เเต่ผมว่ามันตามอายุมากกว่า)
=> พี่ผมใช้ Jazz วิ่งไป 60k ก็ไม่เจอปัญหาไรทั้งนั้น
=> ปัญหาที่เจอกับรถจริงๆ คือ Jazz GD เกียร์ CVT พัง ซ่อมไม่หาย (ขนาดบ้านผมเป็นคนเหยียบเบาๆ ขับ smoothๆ ไม่เคย kickdown เลย T..T)

ผมว่าเคสบางเคสที่อ่านเจอ มันคือ “ซวย” โดนรถหลุด QC จริงๆ

เเต่ปัญหาสนิม Honda ครั้งนี้ ไม่ได้มีเเค่ไม่กี่เคส แบบ “ซวย” มันเป็นกันหลายคัน
ฮอนด้านี่เกียร์พังง่ายแถมปัญหาสนิมอีก ผมว่าจุกจิกกว่าค่ายรองหลายๆค่ายแล้วนะ  ถือว่าเป็นค่ายลูกรักทออะไรก็ไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 10:26:12 »

ฮอนด้านี่เกียร์พังง่ายแถมปัญหาสนิมอีก ผมว่าจุกจิกกว่าค่ายรองหลายๆค่ายแล้วนะ  ถือว่าเป็นค่ายลูกรักทออะไรก็ไม่ผิดนะครับ

จริงเหรอครับ
ลองเทียบเทียบ ยอดขาย กับปริมาณ การพังจึงจะเห็นภาพ รวมนะ
ค่านนึง ยอดขาย หลัก พัน แต่ ขึ้น รภสไลด์ ปั้มติ้กดับ เป็นว่าเล่น อะไหล่ เคลมก็ อิดออด ลีลา

Honda นี้ยอด อันดับต้น หลักหมื่น สะสมหลักแสน จะให้ไม่มีปัญหามันก็เป็นไปไม่ได้หรอก

สำหรับผมก็ขับ Honda  มาหลายคัน
ผมว่า คุณภาพ ด้านการใช้งานเป็นรองแค่ Toyota
ไหนจะ อะไหล้ Honda นี่ผมกล้าเทียบเลย น่าจะถูกที่สุดแล้ว
แล้ว เคลมนี่โครตไวบอกเลย รับเคลมเกือบทุกดกรณีที่ พิสูจย์ว่าปัญหาคุณภสพ แม้เคส สนิมเท่า เก็ยหมาเค้าก็รับเคลม

สนิม เท่าสิวๆ ไปเลย เพราะหลายคนเค้าก็ขับไป ไม่สนใจที่จหามัน
เพราะมันก้ไม่ได้ผุ ตอนนี้มันเป็นแค่ สิว แค่นั้นเอง

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 20:01:54 »

ลองเทียบเทียบ ยอดขาย กับปริมาณ การพังจึงจะเห็นภาพ รวมนะ
ค่านนึง ยอดขาย หลัก พัน แต่ ขึ้น รภสไลด์ ปั้มติ้กดับ เป็นว่าเล่น อะไหล่ เคลมก็ อิดออด ลีลา

Honda นี้ยอด อันดับต้น หลักหมื่น สะสมหลักแสน จะให้ไม่มีปัญหามันก็เป็นไปไม่ได้หรอก

สำหรับผมก็ขับ Honda  มาหลายคัน
ผมว่า คุณภาพ ด้านการใช้งานเป็นรองแค่ Toyota
ไหนจะ อะไหล้ Honda นี่ผมกล้าเทียบเลย น่าจะถูกที่สุดแล้ว
แล้ว เคลมนี่โครตไวบอกเลย รับเคลมเกือบทุกดกรณีที่ พิสูจย์ว่าปัญหาคุณภสพ แม้เคส สนิมเท่า เก็ยหมาเค้าก็รับเคลม

สนิม เท่าสิวๆ ไปเลย เพราะหลายคนเค้าก็ขับไป ไม่สนใจที่จหามัน
เพราะมันก้ไม่ได้ผุ ตอนนี้มันเป็นแค่ สิว แค่นั้นเอง

ผมก็ใช้ Honda มา ปัญหาต่างๆตามที่เล่ามาใน comment ที่เเล้ว ก้อ”ตามอายุ”ครับ ที่เจอไม่ได้บ่น ไม่ได้จะโจมตี แต่อยากจะบอกว่า ปัญหาสนิมปัจจุบัน “ควรตำหนิครับ ไม่ใช่ปล่อยช่างมัน”

รถเป็นสิวนี่ผมรับไม่ได้นะ เวลาไปขายต่อ มูลค่าหายเป็นหมื่น (เเต่ Honda ก้อนะ “ถ้าทุกคนช่างมัน อ๋อมันเป็นสิวมาจากโรงงานครับ รับได้ ทำให้ราคาไม่ตก” แบบนี้ก็อีกเรื่อง)

เรื่อง Jazz GD เกียร์ ก็ตำหนิ เเต่ตำหนิไม่แรงเท่าเรื่องสนิม เพราะรถ CVT คันแรกๆของค่าย ก็พังทุกค่าย

Jazz GD ที่ผมบอกใน comment นั้นก็ บอกตรงๆ เกียร์พังจริง เเต่เป็นคันที่ทำให้ผมรัก CVT ชอบลักษณะการใช้งาน CVT และเรียนรู้ วิธีบำรุงรักษา, จริงๆนะครับเกียร์ CVT ตัวนั้นขับยังกะ EV โคตรชอบเลย, CVT ใหม่ๆทนๆ จะมีระบบ lock-up clutch, torque limiter, slip cntrl ช่วยให้สายพานไม่ขาดง่ายๆ ทำให้ feeling CVT หายไปพอสมควร แต่ผมก็ยังรัก CVT อยุ่ดี 55

เกียร์ AT 7-8 speed โหดๆ หรือจะสู้ เกียร์ AT infinity speed ได้ 555
ล้อเล่นนะครับๆ xD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 20:20:12 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 05:17:14 »

ผมก็ใช้ Honda มา ปัญหาต่างๆตามที่เล่ามาใน comment ที่เเล้ว ก้อ”ตามอายุ”ครับ ที่เจอไม่ได้บ่น ไม่ได้จะโจมตี แต่อยากจะบอกว่า ปัญหาสนิมปัจจุบัน “ควรตำหนิครับ ไม่ใช่ปล่อยช่างมัน”

รถเป็นสิวนี่ผมรับไม่ได้นะ เวลาไปขายต่อ มูลค่าหายเป็นหมื่น (เเต่ Honda ก้อนะ “ถ้าทุกคนช่างมัน อ๋อมันเป็นสิวมาจากโรงงานครับ รับได้ ทำให้ราคาไม่ตก” แบบนี้ก็อีกเรื่อง)

เรื่อง Jazz GD เกียร์ ก็ตำหนิ เเต่ตำหนิไม่แรงเท่าเรื่องสนิม เพราะรถ CVT คันแรกๆของค่าย ก็พังทุกค่าย

Jazz GD ที่ผมบอกใน comment นั้นก็ บอกตรงๆ เกียร์พังจริง เเต่เป็นคันที่ทำให้ผมรัก CVT ชอบลักษณะการใช้งาน CVT และเรียนรู้ วิธีบำรุงรักษา, จริงๆนะครับเกียร์ CVT ตัวนั้นขับยังกะ EV โคตรชอบเลย, CVT ใหม่ๆทนๆ จะมีระบบ lock-up clutch, torque limiter, slip cntrl ช่วยให้สายพานไม่ขาดง่ายๆ ทำให้ feeling CVT หายไปพอสมควร แต่ผมก็ยังรัก CVT อยุ่ดี 55

เกียร์ AT 7-8 speed โหดๆ หรือจะสู้ เกียร์ AT infinity speed ได้ 555
ล้อเล่นนะครับๆ xD
พูดตามตรงเถอะครับ โตโยต้ายอดขายตั้งเยอะแต่ไม่ได้มีปัญหาสนิมให้ด่าแบบฮอนด้าที่มีเยอะเหลือเกินครับ คือถ้าขายดีมากควรจะรักษาคุณภาพ  และเพิ่มคุณภาพให้มากขึ้นไม่ใช่จ้องจะลดให้ต้นทุนให้ลูกค้าหนี  ผมว่านะต่อไปลูกค้าทั้งหลยคงไม่ทนกับพฤติกรรมนี้แน่นอน แม้จะรักแค่ไหนก็ไม่ซื้อแน่ๆ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 09:15:59 »

พูดตามตรงเถอะครับ โตโยต้ายอดขายตั้งเยอะแต่ไม่ได้มีปัญหาสนิมให้ด่าแบบฮอนด้าที่มีเยอะเหลือเกินครับ คือถ้าขายดีมากควรจะรักษาคุณภาพ  และเพิ่มคุณภาพให้มากขึ้นไม่ใช่จ้องจะลดให้ต้นทุนให้ลูกค้าหนี  ผมว่านะต่อไปลูกค้าทั้งหลยคงไม่ทนกับพฤติกรรมนี้แน่นอน แม้จะรักแค่ไหนก็ไม่ซื้อแน่ๆ

ใช่ครับ ที่ผมพุดมาใน comment บนๆทั้งหลาย ผมขอเสริมเรื่องนี้หน่อยครับ

สังเกตุมั้ยครับ
- ค่ายรถ ค่ายอื่นทุกค่าย ทำไรผิดที ด่า กันเยอะมาก, ต่อให้เป็น defect หนึ่งในแสนคัน ก็ด่ายับ
- เเต่ Honda เป็นค่ายที่ ทำไรผิด คนก็ยังบอกว่า “ช่างมัน ไม่ต้องกังวลหรอก”

ลองนึกภาพนะครับ อีก 10 ปี ไปซื้อรถมือสอง Honda City 1.0T เป็นสนิม, มีสิว
คนซื้อ: รถเป็นสนิม มีสิวครับ เจ้าของเก่าดูแลไม่ดีหรอ ไปโดนไรมา
คนขาย: อ๋อ เป็นมาจากโรงงานครับ ปกติๆ
คนซื้อ: อ๋อ โอเค! ซื้อ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 09:18:01 โดย LapisLazuli »