ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม  (อ่าน 14562 ครั้ง)

ออฟไลน์ numtansai

• Newbie
  • *
สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 13:12:57 »
สนใจhonda city hatchback แต่เพิ่งทราบว่าhondaมีปัญหาเกี่ยวกับการเกิดสนิม อยากทราบว่าเป็นกับรุ่อื่นด้วยไหมคะของhonda  อยากสอบถามความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาขิกประกอบการตัดสินใจค่ะ( เราควรไปต่อหรือmove onดีคะ) ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านล่วงหน้านะคะ
ปล จขกท อาจไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนัก หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
Re: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 13:37:41 »
Civic FC เกือบ 2 ปียังไม่เจอน้องนิมครับ

ออฟไลน์ Firzen

Re: สนใจhonda city hatchback สอบถามปัญหาการเกิดสนิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 13:44:16 »
รถพึ่งเปิดตัว คงต้องรออีกสักพักก่อนแหละครับ ถึงจะทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 13:54:50 »
จาก Sedan
จุดที่นิยมเจอกันเยอะ เป็นจุดที่ Hatchback ไม่มีก็จริง (คือเพดานห้องสัมภาระหลังเบาะหลัง)
แต่ก็ไม่รู้ว่าจุดที่มองไม่เห็นจะมีตรงไหนอีก
และอัตราการเจอก็เยอะและเร็วเมื่อเทียบกับจำนวนและอายุรถ

อาจจะยังตอบได้ไม่ชัด ถ้าไม่รีบก็รอดูก่อนครับ
แต่ถ้ารีบก็จัดไปค่อยมาว่ากัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 14:17:46 »
จุดที่เกิดสนิมของ city sedan ตรงนั้นของ HB ไม่มีตรงส่วนนั้น ผมไปเปิดๆดูมาก้ควรจะไม่มีนะครับ

แต่ก้สงสัยจุดนึงแถวข้อต่อฝากระโปรงหลัง หวังว่าจะไม่เป็นนะครับ ถ้าเป็นนี่จะน่าเกลียดมาก ส่วน honda

ตอนนี้รุ่นที่ไม่มีสนิมคือ Accord G10 & CRV ตัวปัจจุบันครับ นอกนั้นผมไม่แน่ใจ

ส่วนเรื่อง city hb ถ้าชอบก้ซื้อได้ครับ รถสวยดีโดยเฉพาะรุ่น rs สวยตั้งแต่ออกเลยไม่ต้องแต่งมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 16:33:06 โดย AkE »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 14:20:14 »
Boycm009
Firzen
name.mm
AkE
ขอบคุณค่า

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 15:51:18 »
เหลือแต่ฮอนด้ารุ่นแพงครับที่ไม่เป็นสนิม (Accord CRV ไม่รู้ Civic เป็นมั้ย) แถมสนิมบางจุดนี่ล้ำมากทะลุชั้นสีออกมา (ขอบประตู 4 บาน) เคลมกันสนุกสนานไม่รู้ว่าจะเป็นอีกมั้ย (ส่วนตัวคิดว่าเดี๋ยวก็เป็นอีก ปัญหาไม่ใช่เหล็กเจอน้ำเจออากาศ แต่ตัวเหล็กน่ะมีปัญหา)

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 16:53:51 »
เห็นในกลุ่ม  ตัว4ประตูซีดาน  ขอบประตูสนิมกัดจนทะลุออกมาอีกด้านเลย(เป็นรูเลย)  รถปีกว่าโหดมากกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 16:58:27 »
ถ้าเรา จะหาสนิมในรถ 1 คัน ในจุด ที่ ปกปิด หรือมองไม่เห็น มันหาไม่ยากหรอกครับ
แต่สนิม มาเกิด ในจุดที่คนมองเห็น มันย่อมเป็น  สร้างความวิตกกังวลด้าน คุณภาพ ในเรื่องความรู้สึก
แล้วยิ่ง เป็นกระแสอยู่แล้ว ยิ่ง  เราจะเห็นได้ว่า การมุด งัดเงาะ หาสนิมในรถ ก้มไปยังจุดที่ ปกติคนจะไม่ก้ม และไปเจอ สนิม เร่ิม รุกลาม ไปยังค่ายรถอื่นแล้ว
จากที่ไม่เคยเจอ ก็กลายเป็นว่าเจอสนิม ตามๆกันไป

ผมบอกได้แค่ว่า ในรถ 1 คัน มีจุดที่เรามองไม่เห็น และ ไม่มีมีแม้กระทั่งการพ่นสีในส่วนนั้น ซ่อนอยู่เพียบ

ยิ่ง กระแส การทำลายล้าง ทางโซลเชี่ยว สูงเท่าไหร่
ก็จะ เห็น การโพสถาม ทำนองนี้เรื่อง เหมือนเป็นการ ขยี้ๆๆ ต่อ ไปเรื่อย บางทีก็เป็นการ ดิสเครดิต ยอดขาย กันระหว่างค่าย

ซึ่ง คนที่เค้า จะซื้อจริงๆ เค้าก็ไม่ได้สนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 17:00:42 โดย mamaman »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 18:34:24 »
final
poonshop
mamaman
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 19:14:59 »
ผมมี Jazz GK อยู่คันก็ไม่เห็นมีนะครับ
ผมว่า มันเหมือน คนขับรถไปลุยน้ำ แล้ว จานเบรคขึ้นสนิม แล้ว ไม่สบายใจแหละ
มันเกิดจาก ความไม่รู้ เป็นสารตั้งต้น

ทำใจให้สบายเถอะครับ ชอบ City HB ก็ ซื้อครับ รุ่นแรก อาจจะมี Defect หน่อย แต่ รถก็มีระกันตั้ง แสนโล อย่าคิดมากฮะ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 19:29:11 »
ทำไม comment แต่ละอันดูแบบ “ใช่มันมีสนิม, แต่ช่างมัน”

เรื่องสนิม ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นนะครับ ไม่ควร “ช่างมัน”, ปกติรถมี defect เราก็วิจารกันใหญ่เลยหนิ ขนาดเจอเคสแบบ 1 ใน 10000, แล้วทำไม ทีแบบนี้เกิด defect (เกิดกันเยอะมาก ไม่ใช่เเต่ 1 ใน 10000) แล้วทุกคนดูแบบว่า “ช่างมัน ซื้อไปเถอะ” ? ? ?

ผมว่าเรื่องสนิม ค่อนข้าง serious นะ เพราะมันจะราม ไปอยุ่จุดที่มองไม่เห็น อาจจะมีผลกับโครงสร้างก็ได้ ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก เพื่อนทัก “มึงไม่ดูแลรถมึงหรอ??” ถ้าเป็น defect จากอย่างอื่น, เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนั้นก็จบ

ผมว่าควรจะให้มันเป็นกระเเสร ให้ค่ายรถรีบปรับปรุง ถูกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 19:34:52 โดย LapisLazuli »

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 19:29:47 »
ทำไม comment แต่ละอันดูแบบ “ใช่มันมีสนิม, แต่ช่างมัน”

เรื่องสนิม ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นนะครับ ไม่ควร “ช่างมัน”, ปกติรถมี defect เราก็วิจารกันใหญ่เลยหนิ ขนาดเจอเคสแบบ 1 ใน 10000, แล้ว ทำไมทีแบบนี้เกิด defect (เกิดกันเยอะมาก ไม่ใช่เเต่ 1 ใน 10000) แล้วทุกคนดูแบบว่า “ช่างมัน ซื้อไปเถอะ” ???

ผมว่าเรื่องสนิม ค่อนข้าง serious นะ เพราะมันจะราม ไปอยุ่จุดที่มองไม่เห็น อาจจะมีผลกับโครงสร้างก็ได้ ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก มันจะไม่สวย เพื่อนทัก “มึงไม่ดูแลรถมึงหรอ??”

ผมว่าควรจะให้มันเป็นกระเเสร ให้ค่ายรถรีบปรับปรุง ถูกแล้วครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 19:51:58 »

เรื่องสนิม ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นนะครับ ไม่ควร “ช่างมัน”, ปกติรถมี defect เราก็วิจารกันใหญ่เลยหนิ ขนาดเจอเคสแบบ 1 ใน 10000, แล้วทำไม ทีแบบนี้เกิด defect (เกิดกันเยอะมาก ไม่ใช่เเต่ 1 ใน 10000) แล้วทุกคนดูแบบว่า “ช่างมัน ซื้อไปเถอะ” ? ? ?

ผมว่าเรื่องสนิม ค่อนข้าง serious นะ เพราะมันจะราม ไปอยุ่จุดที่มองไม่เห็น อาจจะมีผลกับโครงสร้างก็ได้ ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก เพื่อนทัก “มึงไม่ดูแลรถมึงหรอ??” ถ้าเป็น defect จากอย่างอื่น, เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนั้นก็จบ

เพราะความเป็น จริง กับ การ มโน อนาคต มันต่างกันไงครับ

คนที่ใช้รถ ที่มีสนิม จริงๆเค้าก็จะรู้ ขนาด และ จุดที่มันเกิด ความรุนแรง ขนาดไหน การลุกลาม มากน้อยแค่ไหน
ส่วนคน ที่ กำลัง เลือกซื้อรถ ก็จะ จิตนาการ อนาคต ที่ อาจเป็นไปได้ หรือไม่ได้ แบบตัวอย่างนี่ไง

ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก

นี่ ละครับตัวอย่าง
ผมคนนึง ที่ขับรถมาหลายคัน บางทีก็ไปเฉี่ยวชนตัวถังเข้าเนื้อ จนเกิดสนิม ผ่านไป 5 ปี บริเวณนั้นมัก็ยังไม่ผุ

ถึงบอก สำหรับบาง คน อาจ มองเป็นเรื่องใหญ่
บางคน เค้าก็ไม่ได้ สนใจ ใช้รถ 5 ปีเปลี่ยน

ถ้าทุกคน คิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ รับไม่ได้ รถมันก็ขายไม่ได้เองนั่นละ
แต่คนที่รับได้ ก็เป็น สิทธิของเค้าเช่นกัน

เอางี้ครับ
มี City 2020 คันไหน สนิม ผุออกมา นอกตัวถังแล้วยัง ?

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:05:08 »

เพราะความเป็น จริง กับ การ มโน อนาคต มันต่างกันไงครับ

คนที่ใช้รถ ที่มีสนิม จริงๆเค้าก็จะรู้ ขนาด และ จุดที่มันเกิด ความรุนแรง ขนาดไหน การลุกลาม มากน้อยแค่ไหน
ส่วนคน ที่ กำลัง เลือกซื้อรถ ก็จะ จิตนาการ อนาคต ที่ อาจเป็นไปได้ หรือไม่ได้ แบบตัวอย่างนี่ไง

ในอนาคต หรือไม่ก็ใช้ไปนานๆ แล้วสนิมจะราม จนสังเกตุได้จากรูปลักษณ์ภายนอก

นี่ ละครับตัวอย่าง
ผมคนนึง ที่ขับรถมาหลายคัน บางทีก็ไปเฉี่ยวชนตัวถังเข้าเนื้อ จนเกิดสนิม ผ่านไป 5 ปี บริเวณนั้นมัก็ยังไม่ผุ

ถึงบอก สำหรับบาง คน อาจ มองเป็นเรื่องใหญ่
บางคน เค้าก็ไม่ได้ สนใจ ใช้รถ 5 ปีเปลี่ยน

ถ้าทุกคน คิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ รับไม่ได้ รถมันก็ขายไม่ได้เองนั่นละ
แต่คนที่รับได้ ก็เป็น สิทธิของเค้าเช่นกัน

เอางี้ครับ
มี City 2020 คันไหน สนิม ผุออกมา นอกตัวถังแล้วยัง ?

ผมอาจจะ มโน ไปเองครับ

แต่ Point ผมคือ มันเป็นเรื่องที่ไม่ควรเกิดครับ, เราควรวิจารณ์เหมือนที่เราวิจารณ์ defect เรื่องอื่นๆครับ
ไม่ใช่แบบ “อย่าไปมโนเอง” “ช่างมันเถอะ ปัญหาสนิม”

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:12:53 »
แล้วซื้อของมูลค่าหลายแสน. ทำไมเราถึงต้องยอมให้ผู้ผลิตลดคุณภาพโดยเราเห็นเป็นเรื่องธรรมดาละครับ

ทำไมรุ่นแพงอย่าง accord ไม่เป็น

ทั้งๆที่เมื่อก่อนรุ่นเล็กก็คุณภาพดีกว่านี้. เพิ่งมาเจอสนิมกันไม่กี่ปีนี่เอง

บางคนเก็บเงินมาทั้งชีวิต จะซื้อรถสักคนก็อยากได้คุณภาพดีๆ. ใช่ว่าจะมีเงินเปลี่ยนกัน 5 ปี แถมมีสนิมตอนขายเจอกดราคาอีก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:16:12 »
สำหรับเจ้าของกระทู้ครับ

ตอนนี้ทางศูนย์ Honda เขาน่าจะ ทา Silicone หรือ พ้นกันสนิมเพิ่มให้ ตามจุดต่างๆ , ลองคุยกับศูนย์ด้วย make sure ว่าเขาทำให้ครับ

(แต่การทา Silicone นี้ ไม่รุ้จะช่วยได้มากแต่ไหนนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:18:19 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:18:29 »

ผมอาจจะ มโน ไปเองครับ

แต่ Point ผมคือ มันเป็นเรื่องที่ไม่ควรเกิดครับ, เราควรวิจารณ์เหมือนที่เราวิจารณ์ defect เรื่องอื่นๆครับ
ไม่ใช่แบบ “อย่าไปมโนเอง” “ช่างมันเถอะ ปัญหาสนิม”

บางคนเค้าก็ ช่างครับ เช่นผม นี่ไง เห็นละว่าสนิม แค่คอยดูการลุกลาม ถ้าไม่ได้รุนแรงอะไร ก็คือไม่รุนแรง ไง
ไม่ใช่ มโน ว่า รถจะ หัก ผุทะลุ ท่าเดียว

ใครใคร่เคลมก็เคลม ครับ ใคร คิดว่าเป็น ปัญหาใหญ่ ก็ไม่ต้องซื้อ
ให้ค่ายรถเค้าไปปรับปรุง

ผู้ใช้ รถ ก็ มีความคิดแตกต่างกัน
แต่ผมบอกได้
มันเป็นไปไม่ได้หรอก ที่จะทำรถ 1 คันให้ไม่มีสนิมเลย
แต่บางจุดไม่ควร ให้เกิด ก็ ต้องไม่ควรเกิด บางจุดลับหูลับ ตา เหล็กเพียวเยอะแยะ
และเมื่อเกิด ก็ก็ใช่ ว่าเกิด แล้ว มันจะรุนแรง ขนาดรถ ผุหัก เลยก็ไม่ใช่นะ

ยกตัวอย่าง สนิมท้ายกระโปรง city ที่ มึดส่องกันหนักหนา
ผ่านไป 1 ปีคราบมันก็เท่าเดิมไม่ได้ลุกลามไปกัดสีทะลุแต่อย่างใด และ ศูนย์ก้รับเคลม ทุกกรณีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:20:00 โดย mamaman »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:34:11 »
จขกท เพิ่งได้มาหาข้อมูลcity hbได้1อาทิตย์ พอดีเห็นคลิปรีวิว 2คลิปที่พูดถึงเรื่องนี้ในรุ่นcityก่อนหน้าค่ะ จริงๆก้อเข้าไปอยู่ในคลับcity hbแต่ยังไม่กล้าถามในคลับ ขอบคุณพื้นที่นี้ค่ะ🙏🙏🙏

Teera
Lapislazuli
CKP
mamaman
off_033
ขอบคุณค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:45:46 โดย numtansai »

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 21:36:38 »
ถ้า จขกท. โพสต์มาถาม แสดงว่า มีความกังวลเรื่องสนิม ผมว่ามองยี่ห้ออื่นเถอะครับ เพราะถ้าซื้อมาแล้ว ถึงไม่เป็นสนิม เกรงว่าจะกังวลคอยตรวจดูว่า มีสนิมหรือเปล่า จะใช้ไม่สบายใจเปล่าๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 21:56:59 »
ถ้า จขกท. โพสต์มาถาม แสดงว่า มีความกังวลเรื่องสนิม ผมว่ามองยี่ห้ออื่นเถอะครับ เพราะถ้าซื้อมาแล้ว ถึงไม่เป็นสนิม เกรงว่าจะกังวลคอยตรวจดูว่า มีสนิมหรือเปล่า จะใช้ไม่สบายใจเปล่าๆ

จริงครับ​ ขนาดไม่ซื้อยังกังวลขนาดนี้
ไปรุ่นอื่นเถอะ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 22:31:13 »
อะไรที่ผลิตใหม่ใน รง. ไม่เคยขึ้นไลน์ผลิตมาก่อน ถ้าเป็นผมผมจะรอก่อน.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 22:48:38 »
สนใจและชอบรุ่นนี้ วันนี้ไปดูรถมาที่ศูนย์ แต่จะหาศูนย์ที่ให้ทดลองขับดู^^เดี๋ยวค่อยๆดูศึกษาเก็บข้อมูลค่ะ
รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปเป็นธรรมดา

Nuiiii
mamaman
I’m Ti
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 23:01:28 »
ถ้าชอบจริงและไม่รีบก็เก็บข้อมูลดูก่อนครับ ผมเกรงว่า จะเหมือนผม ปกติเป็นคนขับรถเร็ว ไม่ชอบชื่อเสียงเรื่องพังง่ายของเกียร์ CVT แต่ตอนนี้ขับนิสสันซิลฟี่ คันเก่าของภรรยา ทุกวันนี้ขับต้องค่อยๆเหยียบคันเร่ง กล้าๆ กลัวๆ เกรงว่า เกียร์จะลาโลก ไม่สนุกเลยจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 23:08:52 »
5555
Nuiiii ขอบคุณค่า

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 23:40:44 »
ขอของแถมเป็นCAR-LAC RUSTพ่นกันสนิมครับ  ;D
ออกรถมาก็เอาไปพ่นไว้เลย(ผมไม่เคนพ่นครับ)
สนิมแบบที่เห็นในรถhondaรุ่นใหม่ๆมันก็น่ากลัวจริงๆครับ รถผมใช้10ปียังไม่เคยแบบนั้นเจอซักคัน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 01:00:45 »
ถ้าชอบจริงและไม่รีบก็เก็บข้อมูลดูก่อนครับ ผมเกรงว่า จะเหมือนผม ปกติเป็นคนขับรถเร็ว ไม่ชอบชื่อเสียงเรื่องพังง่ายของเกียร์ CVT แต่ตอนนี้ขับนิสสันซิลฟี่ คันเก่าของภรรยา ทุกวันนี้ขับต้องค่อยๆเหยียบคันเร่ง กล้าๆ กลัวๆ เกรงว่า เกียร์จะลาโลก ไม่สนุกเลยจริงๆ

CVT ต้องระวังเเค่ตอนออกตัวครับ  หลังจากนั้นนี่เหยียบไปเลยก็ได้ แถมได้ความเร็วมากกว่า เกียร์ AT ด้วย (ความเร็วขึ้นแบบ smoothๆ เร็วกว่าเกียร์ AT อีก เเค่ต้องเปลี่ยนลักษณะการเหยียบ!)

เพราะฉนั้น เป็นคนขับรถเร็ว ก้อซิ่งกับ CVT ได้ครับ! เร่งขึ้นแบบ smoothๆ (ได้เร็วกว่า AT ด้วยซ้ำ) เเค่ห้าม kickdown ก็พอ (อาจเป็นไปได้ยากในถนนเมืองไทย ผมว่าคนไทยชอบ kick down แล้วก็ไปขับเเช่ ที่ความเร็วปกติอยู่ดี, ผมค่อยๆเร่ง เเล้วไปเร็วที่ปลาย สุดท้ายถึงจุดหมายพร้อมกันตลอด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 01:14:04 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 07:19:05 »

เห็นด้วยมากๆ สนิมในรถใหม่ไม่ควรเป็นเรื่องปกติหรือบอกให้ทำใจยอมรับ

ผมว่าHBก็น่าจะไม่รอด ยังไงถ้าไม่รีบลองดูสักพักก่อนดีกว่า ตอนนี้ยังใหม่อยู่ บอกอะไรไม่ได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 09:48:56 โดย lexus »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 08:16:22 »
ส่วนตัวถ้าเป็นผมจะคิดว่า ถ้าไม่รีบจะรอ MC​ ถ้าติดคาใจไปมองรุ่นอื่นเลยแต่ถ้าชอบมากและรุ่นอื่นไม่ถูกใจก็จะซื้อครับ เรื่องสนิมค่อยมา​ลุ้นต่อ​ ถ้าเจอไม่เยอะหรือไม่เจอก็รอด ถ้าเจอแบบรับไม่ได้คันหน้าค่อยมองรุ่นอื่นไปเลย ส่วนที่เจอสนิมหนักๆก็ไม่รู้ใช้รถดูแลรถยังไงนะครับเพราะรถไม่ได้เป็นทุกคัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2021, 09:14:25 »
สำคัญคือสนิมมันแพลมมาจาก "จุดซ่อนเร้น" เสียด้วยซิ

เราเห็นแค่ตรงที่โผล่ออกมาแล้ว แต่จุดกำเนิดเรามองไม่เห็น ไม่รู้มากน้อยแค่ไหน