ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 3210 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/3512837082158817/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 13:42:19 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
Sylphy ช่วงปี13 14 มีTraction controls ไหมครับ เพราะว่าช่วงปี 16 17มันมีตรงแผงข้างๆ หรือว่า13 14มีอยู่เเล้วเเต่16 17ใส่ short cutเพิ่มเข้ามา

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ปัจจุบัน Toyota เน้นไปที่เครื่องยนต์ Fuel cell เพียงอย่างเดียว หรือว่ามีการพัฒนาเครื่อง EV ขนานกันไปด้วยครับ
แล้วคิดว่าถ้า เครื่องFuel cell พัฒนาสำเร็จ แนวโน้มเครื่องยนต์ในอนาคตอันไกลที่จะมาแทน ICE จะไปในทาง Fuel cell หรือ EV มากกว่ากัน
เพราะดูเหมือนว่าค่ายรถอื่นๆส่วนใหญ่จะมุ่งไปในทาง EV แต่EV ก็ยังมีจุดด้วยในหลายๆอย่าง คือ ระยะเวลาการชาร์ต และข้อกังขาในการปล่อยมลพิษ ไม่ว่าจะเป็น การผลิตและทำลายแบตเตอร์รี่ หรือแม้กระทั่งการผลัดภาระการปล่อย CO2 ไปที่โรงไฟฟ้า และโรงไฟฟ้ายิ่งต้องเพิ่มcapacity ในการสำรองไฟสำหรับ EV อยู่ตลอดเวลา จึงคิดว่า EV ก็ไม่ได้ปล่อยมลพิษน้อยลงเท่าใด แต่หากเป็น Fuel cell จะตอดโจทย์การปล่อยมลพิษได้ดีกว่าหรือไม่ครับ

พี่จิมคิดว่าถุงลมนิรภัย2ใบที่เป็นมาตรฐานในตอนนี้เพียงพอต่อการรักษาชีวิตบนท้องถนนไหมครับ หรือควรเลือกที่เป็น6ใบ อาจจะเป็นรถมือ1หรือมือ2ก็ได้ ดีกว่า

ออฟไลน์ Glazy

1.ระหว่างช่างที่ซ่อมอีซุซุไม่ได้กับช่างที่ซ่อมโตโยต้าไม่ได้ อย่างไหนควรเลิกเป็นช่างมากกว่ากันครับ
2.มีร้านล้างรถแนะนำมั้ยครับ แถวเกษตร-นวมินทร์ ปกติล้างเองแต่ตอนนี้ขี้เกียจล้างมาก
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ทำไมรถเบนซินเทอร์โบ รอบการเช็คระยะถึงถี่กว่าดีเซลเทอร์โบครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
ได้เห็น outlander ใหม่แล้ว อยากฝากพี่จิมไปถามคนมิตซูหน่อยครับว่า

ทำไมชอบเอาไฟหน้าไปไว้ที่กันชนครับ โดยเฉพาะของ Outlander นี่ใหญ่มาก

ได้แต่ภาวนาว่าเมื่อตัว phev ใหม่มาขายบ้านเราจะมีการปรับเปลี่ยนหน้าตาบ้าง ไม่งั้นคงต้องไปหา cx8 แล้วครับ

ขอบคุณครับ

Swift 1.2 ใช้มา 120000km ไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลย เวลากดเบรค30%แรก ไม่มีความรู้สึกเลยครับ แต่พอกดลึกลงไปอีก เบรคอยู่เหมือนปกติ  เข้าศูนย์เช็คผ้าเบรค ช่างแจ้งว่ายังไม่หมดเลย อยากทราบว่ามันนานไปหรือไม่ครับ แล้วเรามีวิธีเช็คผ้าเบรคเองได้หรือไม่

เห็นพี่บาสแนะนำเบรค nexzter อยากทราบว่าตัวนี้ กับ ผ้าเบรคศูนย์ ตัวไหนประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ทีมงานคิดว่า all new HRV จะเข้ามาทำตลาเในไทยสเปคเดียวกับ JP ทุกรุ่นย่อยไหมครับ และคิดว่าจะสู้กับ collora cross ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ขอถามต่อจากอาทิตย์ที่แล้วนะครับที่ถามเรื่องรถที่ขับดีราคาไม่เกินล้าน โดยส่วนตัวเล็ง cx3 ไว้อยากสอบถามพี่จิมว่ารุ่นนี้มีปัญหาอะไรประจำรุ่นและถ้าซื้อผมจะต้องเตรียมใจเจอปัญหาเรื่องอะไรกับศูนย์บริการบ้างเห็นคนบ่นเรื่องนี้กันเยอะมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ตอนนี้ใช้city 2014 ยาง195/55 r15 ยางdayton dt30 ตอนนี้วิ่งมาได้4-5หมื่นโล ยางแข็งมากกก รู้สึกทุกกรวดสะท้านทุกรอยต่อ แถมตอนนี้เริ่มมีเสียงคลอนๆไม่แน่นมาจากช่วงล่างแล้ว
ถ้าเปลี่ยนเป็น BluEarth AE51แล้วเพิ่มแก้มไปเป็น60 มันนุ่นนวลขึ้นมั้ยครับ เสียงคลอนๆมันจะหายไปมั้ย แล้วคุณภาพมันเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่ Jimmy คิดว่าตลาดรถยนต์ premium ของบ้านเรา
ในอีก 10 ปีข้างหน้า จะเติบโตขึ้นมากกว่าปัจจุบันนี้ไหมครับ
คนรุ่นใหม่ๆขึ้นมา ยังมองว่ารถ MB BMW เป็นตัวแทน
ภาพลักษณ์ที่ประสพความสำเร็จอยู่ไหม ครับ

:) อีกข้อครับ ทำไม 10 กว่าปีที่ผ่านมา ศูนย์บริการ
ของรถยนต์ premium ในต่างจังหวัดถึงดูไม่ค่อยเพิ่มขึ้นเลยครับ
หลายคนที่ต่างจังหวัด ที่อยากใช้รถกลุ่มนี้ แต่ต้องตัดใจ
เพราะไม่สะดวก ที่ต้องเข้าศูนย์ไกลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 14:31:01 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ city552

XV, CX5 และ CX30 แต่ละรุ่นถ้าซื้อตอนนี้ อีกกี่ปีถึงจะ Model Change ครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยแนะนำยางใช้กับ All new ISUZU MU-X 3.0 Ultimate 4x4 ให้หน่อยครับเบอร์ 265/50R20 ไม่จำกัดงบ
ผมลดลมยางเหลือ 32PSI แล้วผมยังรู้สึกว่ายังกระด้างและเก็บทุกรอยต่อถนนอยู่เลย หรือจะเปลี่ยนไปใช้ขอบ18ดีครับ
รถใช้งานต่างจังหวัด วิ่งไม่เกิน120 ไม่ได้ไปลุยทาง off road ใช้เดินทางไกล และรับ-ส่งญาติผู้ใหญ่

โพส
ถามเรื่องยางครับ
ตอนนี้ยางติดรถวิออสเห็บหมาอายุ8ปีสมควรแก่เวลาที่ควรเปลี่ยนแล้ว
กำลังมองหายางเน้นจอดมากกว่าวิ่งครับ ตอนแรกดูT005Aไว้ แต่รู้สึกว่าราคาแพงเมื่อเทียบการใช้งาน(ใช้งานน้อย) แต่เห็นคุณจิมมี่ว่า goog year triplemax ก็ใช้ได้
1. เลยอยากถามว่าแนะนำยางตัวไหนมากกว่าครับ หรือว่ามีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
2. Good year triplemaxที่ว่านี่คือASSURANCE TRIPLEMAX2ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ตอนนี้ถ้าต้องการรถญี่ปุ่นที่ไม่ใช่hybrid 0-100ต่ำกว่า10วิ และใช้เกียร์torque converter
ในตลาดเหลือแค่ Camry 2.5G กับพวกมาสค้าเครื่อง2.0เช่น 3 CX3 CX30 เหลือแค่นี้แล้วใช่มั้ยครับ
พี่จิมนึกรุ่นอื่นออกอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

รบกวนช่วยเปรียบเทียบยาง ระหว่าง
Goodyear triplemax 2 กับ Yokohama bluearth gt ae51 ให้หน่อยครับ กำลังจะเปลี่ยนยาง ลังเลว่าจะเอาตัวไหนดี

ปัจจุบัน ยางติดรถเป็น yokohama bluearth e50 175/65r15

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xrp

• Newbie
  • *
Alphard new model change จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Chapter 21

• Newbie
  • *
สอบถามครับ

อยากจะเปลี่ยนยางกระบะ 4ประตูIsuzu  ยกสูง 255/60/r18 นอกจาก Geolandar ที่คุณบาสเคยแนะนำ มีตัวอื่นที่ราคาย่อมเยาว์กว่านี้ แต่ใช้ได้ดีใกล้ๆกันไหมครับ

( ปล. รถใช้น้อย ปีนึงนานๆจะออกต่างจังหวัดสักครั้งสองครั้ง ขับประมาณ 100-130 ยืนพื้น  ....ขอบคุณครับ  ;D

กำลังจะซื้อ Volvo s90 คนที่บ้านไม่ค่อยเห็นด้วย

แต่ผมตัดสินใจจากการเปรียบเทียบกับค่ายอื่นๆ options ที่ให้ก็สมน้ำสมเนื้อกว่าหลายๆเจ้า หรือว่าผมมองผิด?
และ ถ้าบอกเรื่องปัญหาศูนย์น้อย ผมก็เห็นคน ตจว. ขับรถที่ศูนย์ก็ไม่มีในพื้นที่หลายเจ้าเลยครับไม่กลัวราคาตก ถ้าเรื่องค่าซ่อมกับอะไหล่ทั่วไปไม่ทราบว่าราคาจะสูงมากไหมครับ (ส่วนตัวไม่มีปัญหาเรื่องน้ำจะเข้ารถด้วยครับ)

ปัญหาของ Volvo หลักๆคืออะไรกันแน่ครับที่ทำให้คนมองข้ามไป?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 15:15:44 โดย 1481oo18o6 »

ออฟไลน์ Fambba

• Newbie
  • *
ขอความอนุเคราะห์พี่ๆครับ
ขอทราบแหล่งข้อมูลหรือ link แสดงจำนวนรถที่ผลิต ในไทยปี 2020, market share แต่ละยี่ห้อ ถ้ามีรวมถึง tier ด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Best of offroad   สำหรับพี่จิม   คือคันใดครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Jinfinite

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ  ในด้านการขับขี่ การควบคุม และช่วงล่าง ระหว่าง

All new Isuzu mu-x 3.0 กับ Trailblazer 2.8 ตัว 180 แรงม้า หน่อยครับ
(ที่บ้านใช้ Trailblazer อยู่)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปีนี้ Toyota มีแผนเปิดตัวรถรุ่นอะไรบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AkE

New C class จะเปิดตัวglobal วันที่ 23 feb นี้แล้ว ที่ไทยตัวนำเข้ามาภายในปีนี้ใช่มั้ยครับ จะเป็นตัวนำเข้า

มาก่อนแล้วค่อยมาประกอบไทยทีหลังแบบเดิมหรือจะมาประกอบไทยขายตั้งแต่แรกเลย เป็นไปได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Fortunerจะมีจุกจิกเชนท์เดือนไหนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้​ว่ารถราคาไม่เกิน 4 ล้านคันไหน​ขับแล้วไม่เหมื่อย มีไหมครับ ที่ไม่ใช่​Saab

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
รถเครื่องยนตร์ 1.5 อย่างเช่นพวก  Vios , Jazz  ในอนาคต รถรุ่นนี้จะเลิกขาย หรือ เลิกทำตลาดถาวรไหมครับ ?

และ รถเครื่องยนตร์ 1.0 ในปัจจุบัน  มันต่างกับเครื่องยนตร์ 1.5 มากน้อยแค่ไหนครับ ?

บทความสรุปรถไหม่ ปีนี้จะมีไหมครับ ? ผมชอบอ่านบทความนี้ของพี่มากเลยครับ (รอบทความนี้ตั้งแต่ปีที่แล้ว 555 )

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
Mazda Thailand มีแผนจะนำเครื่องยนต์ M-Hybrid มาใช้กับ Mazda 3 ไหมครับ
พอดีลังเลระหว่าง Mazda 3 กับ Altis อยู่ครับ จะซื้อมาแทนวีออส เห็บหมาครับ   
ชอบการออกแบบภายในของมาสด้ามาก แต่ ก็ชอบความประหยัดอัลติส แต่รับภายในอัลติสไม่ไหวจริงๆ
.
ปล.ที่บ้านมีมาสด้า 2 2019 กับ วีออส เห็บหมา จะซื้อมาแทนวีออส ครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากปัญหาสนิมในรถ Honda ที่ออกมาใหม่ช่วงหลังๆ นี้ เหมือนว่าทาง Honda ทราบปัญหาแล้วแต่กลับไม่มีการแก้ไขหรือปรับปรุงอะไรเลย นอกจากคนซื้อต้องแจ้งศูนย์แก้ไขหากเจอเองตอนซื้อ หรือต้องให้ลูกค้าเจอหลังจากรับรถ อยากทราบว่าทำไมถึงยังปล่อยให้เกิดปัญหาแบบนี้อยู่ ซึ่งผมมองว่าปัญหาแบบนี้เกิดมานานเกินไปครับ

- การติดตั้ง Turbo ที่เป็นของ Aftermarket ตามร้านแต่งต่างๆ การจะดูว่าเครื่องยนต์รถรองรับการปรับแต่งได้มากแค่ไหน และทนกับ Turbo ไหวแค่ไหน ทั้งเครื่อง N/A ทั่วไปและเครื่อง N/A ที่รองรับการติด Turbo จากโรงงาน สามารถดูรายละเอียดได้จากอะไรบ้างครับ

- ปกติแล้ว รถที่มีเครื่องยนต์ รองรับมาตรฐานน้ำมันสูงๆ เช่น Euro 5, Euro 6 สามารถเติมน้ำมันที่มาตรฐานต่ำกว่าได้หรือเปล่าครับ แล้วสามารถเติมได้ต่ำกว่าที่รอบรับได้กี่ระดับครับ หากขับในเส้นทางที่ไม่สามารถหาเติมน้ำมันตามมาตรฐานที่รองรับได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 14:37:10 โดย polwath »