ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 3212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
เมื่อก่อน Skoda เคยเข้ามาจำหน่ายในไทยช่วงปี 2010 ต้นๆ แต่ตอนหลังทำไม Skoda ไม่จำหน่ายในไทยครับ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
กระบะค่ายไหนมีแนวโน้มจะทำโบคู่อีกไหมครับ เห็นตัวเลขนาวาร่า อัตราเร่งคิดว่าผิดหวังนิดหน่อย เป็นรอง triton 5at เสี้ยววิเท่านั้น แต่อัตราสิ้นเปลืองมาดีมาก คาดว่าผลจาก 7 สปีด

ป.ล.ในตาราง triton รุ่น 5AT เป็น 4x4 รึป่าวครับ เพราะเคยเห็นคลิปพี่จิมเทส 4 ประตูแต่ตัว 6mt 4x2 กับ auto 4x4 ผิดพลาดไงขออภัยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนยาง T005A ตามที่ได้รับคำแนะนำ ขับขี่ดีขึ้นจริงครับ เทียบกับ Primacy 4 แต่ Primacy 4 รู้สึกนุ่มกว่า เรื่องเงียบ Primacy 4 เริ่มมีเสียงตอน 4 หมื่นโล และดังมากตอน 6 หมื่นโล ส่วน T005A ผ่าน 3 หมื่นมาแล้ว เริ่มมีเสียงนิดๆ

คำถามครับ Tiida ใช้มา 3.7 แสนโลแล้ว มีอาการ กินน้ำมันเครื่อง ทุก 5000 km ต้องเติมน้ำมันเครื่องราวๆ ครึ่งลิตร ควรทำยังไงได้บ้างครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 40 อยู่ เปลี่ยนไปใช้เบอร์ 50 ช่วยมั้ยครับ? หรือเปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์แล้ว เปลี่ยนทุก 5000 km ไปเลย แต่ใช้รถราวๆ 3-4000 โล ต่อเดือน จะเปลี่ยนบ่อยไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Kicks e-power เห็นในรายละเอียดตัวรถ ชอบเขียนว่า 95kW เลยสงสัยว่าจะมีรุ่นที่แรงกว่านี้ตามออกมาไหมครับ

ออฟไลน์ loverver

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม

รถ Mu x 2021 ตัว 1.9
อยากให้ช่วงล่างเก็บรอยต่อถนน ผิวถนนขรุขระ รอยปะถนนเสีย ได้ดีกว่าเดิม
สามารถทำอย่างไรได้บ้างครับ เวลาขับเจอทางเสียรู้สึกสะเทือนมากๆครับ ลูกหลับอยู่ตื่นเลยครับ (ลมยางที่ใช้คือ 30 ปอนด์ ครับ)

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ถ้าซื้อรถ test drive ในช่วงที่รถออกช่วง covid-19 คิดว่าดีไหมครับ เพราะคิดว่ารถคงไม่ช้ำเหมือนก่อนช่วง covid
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เห็น HR-V ใหม่แล้ว รู้สึกว่าไม่หวือหวา แต่ดูเรียบลงตัวขึ้น
แต่ภรรยาเห็นแล้วชอบมากกว่า Corolla Cross เป็นอย่างมาก
โดยเฉพาะหลังคา Panoramic Glass Roof เต็มบาน สีโปรโมท (เหมือนสีไขไก่) ก็สวยดี

ในไทยมีโอกาสจะเห็นเครื่อง 1.5Turbo ที่อยู่ Civic RS ไหมครับ
หรือว่าจะเป็น 1.0 Turbo กับ 1.5 e-HEV แบบ City ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 16:03:14 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ขุนพล ผู้ภักดี

• Newbie
  • *
crv จะมี mc เมื่อไรครับ หรือโมเดลใหม่เื่อรไครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกรถมือสอง กำลังดูระหว่าง bmw 320d e90 กับ toyota camry hybrid acv50 ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ขับไม่เกิน110 เป็นคนตัวสูงใหญ่ 184 cm ปกตินั่ง 3 คน ตัวไหนปัญหาจุกจิกน้อยกว่ากัน ประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่คิดว่าน้ำหนักพวงมาลัยคันไหนชอบมากกว่าระหว่าง Lexus gs300 ปี 2008 และ GS300h 2014 ในการใช้ทั้งในเมื่องและนอกเมือง

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้ารถช่วงล่างเซตมาดีจากโรงงาน แต่เปลี่ยนยางราคาถูก พวกแบรนจีน หรือกลางๆแบรนไทย
ยังจะพอเล่นโค้ง ขับทางไกลมั้นใจได้มีเหมือนเดิมไหมคับ